กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ขอระบายหน่อย

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31655
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31655

แระเซฟไทย
Cefiro-Thailand Members
ทำงานมา ปีครึ่งและ เป็นโรงงานเพื่อน แต่พี่มันเป็นผู้จัดการใหญ่

เพื่อนชวนเรามาทำงาน บอกให้ 12000

แต่พอเข้าไป มานบอกให้ 10000 ก่อน ผ่านโปรเด๋วเพิ่มให้

พอผ่านโปร แม่งเพิ่มให้เป็น 11000

พอปีที่แล้วขึ้นเงินให้ 500 โบนัสให้ 2000 เหตุผลทำงานยังไม่ครบปีเต็ม

พอปีนี้ ครบปีครึ่งมันบอก โบนัส 1 เดือน

แต่ แม่งให้ครึ้งเดือน(แบ่งจ่าย 2 งวดอีกตะหาก) เงินขึ้น 300

เหตุผลขาด-ลา-สาย เยอะ(สาดกุรับปริญญากะบวชก็กี่วันแล้วมันสิทธิของกุนะเนี้ย)

สาด พนักงานธรรมดา เงินขึ้นเยอะกว่า อีกนะเนี้ย

เราเข้าไปวุฒิ ป.ตรี ครุศาสตร์อุตสาหกรรม ได้ 10000

พี่แม่งชอบตกปลา ไปชวนเด็ก (ผูกเบ็ด) ที่บ่อตกปลามาทำงานด้วย 2 คน

แม่งให้ 8500 วุฒิ ม.3 (โอ้พระเจ้าช่วย)

ทำงานอย่างกะไปเรียน แม่งมีตรวจเล็บยาวด้วย (สาดกุเขียนโปรแกรม cnc นะ เล็บกุเกี่ยวอารายด้วย ห้ามใส่ตุ่มหู ใส่ตุ่มหูแล้วมานเป็นไรว่ะ)

เข้ามาปีครึ่ง กฎแม่งออกใหม่เป็น 10 ข้อ แบบปัญญาอ่อนทั้งนั้น(นี่โรงงานเมิ่งเพิ่งสร้างปะเนี้ย)

ที่แรกกะว่าครบ 2 ปีจะออก นี่แม่งบอกให้โบนัสงวดเดียว 2850 บาท (เหตุผลเอาเงินไปซื้อเครื่องใหม่หมดแล้ว) ไอ้สาดมานปัญหาของเมิงมะใช่ปัญหาของกุ มานเกี่ยวอะไรกะโบนัสกุ

สรุป เพื่อนแม่งไม่มีปากมีเสียงปกป้องอะไรเราไม่ได้ พี่มันพูดอะไรก็ต้องเป็นอย่างนั้น แล้วชวนกุมาทำ ทำส้นตีนอะไร จะเสียเพื่อนก็คราวนี้แหละคบกันมาตั้ง 10 ปี เห่อ......

ตอนนี้ รอหางานเดือนนี้ ก็จะไปและ อยู่ไม่ไหวแล้ว

เด๋วรอทิ้งขี้ไว้ให้แม่งก่อน ค่อยไปแบบสะใจ

^^

จะระบายอ่ะ ไหนสีล่ะว่ะ ?
.
.
.
.
เอ่อ ถ้าเป็นกรูจะแนะนำอย่างงี้นะ
1. เพื่อนไม่เกี่ยว ไม่ต้องไปหัก หรือไปทะเลาะกะเพื่อนหรอก คุยกันให้เข้าใจ คบกันมาตั้ง 10 ปี
2. เอาไว้ให้ได้งานใหม่แน่ ๆ แล้วค่อยออก ยังไม่ได้ ก้อทำไปก่อน
3. ถ้าไม่มีใจ ก้อทำไปตามเงินที่มันจ้าง จ้างเท่าไหร่ ก้อได้งานเท่านั้น
4. เมิงลองไปหัดตกปลาดู เผื่อเข้าตากรรมการ
5. เมิงลองไปเป็นเมียมันดูนะ เผื่อมันขึ้นเงินเดือนให้

ไปแระ โชคดีนะน้อง 555++

แบบนี้ต้อง โรง น้ำ ชา แล้วค๊าบบ...

:coolly-0010::coolly-0010::coolly-0010:

คืองี้นะแระ..
จะบอกว่า..ตอนนี้น่ะ เราอย่าให้วุฒิมันค้ำคอ จนก้มไม่ลงเลย..
ไม่พอใจงานที่นี่ ก็ลองหาที่อื่นดูแล้วไปซะ
เค้าเป็นเจ้าของกิจการ..เค้าจ้างทุกคนแบบนี้
ใช่ว่าเค้าให้ผลตอบแทนแบบนี้กับเราคนเดียว..

ส่วนเรื่องบุคลิก การตรวจเล็บ
แระ มึงอย่าเถียงกูนะ ว่าหน้าตรามึงไม่กวนตีน
คือว่าเรื่องบุคลิกเนี่ย บางทีมันก็ส่งผลต่อการทำงานนะ
บุคลิกที่นี้ ไม่ใช่หน้าตา
แต่เป็นภาพรวม ไม่หล่อ แต่สะอาด ไม่แว๊น ไม่เกาหลี ไม่อีโม
ไปทำงาน ก็คือไปทำงาน
เลิกงาน จะเกาหลี จะอีโม ก็ว่าไป

เรื่องการตัดสินใจให้ผลตอบแทนตามความชอบส่วนตัว เป็นเรื่องที่ห้ามไม่ได้เค้าชอบเค้าพอใจแบบนั้น.
เราก็ขยับขยายออกมา
อย่างที่ออยว่า... ไม่จำเปนต้องหัก
เหมือนสั่งผัดกระเพรามากิน แต่ ไม่กินพริก..
ก็เขี่ยพริกออก ไม่จำเป็นต้องเททิ้งทั้งจาน..

ปล.ภรรยาผม ซีวิ่ล เอนจิเนีย แต่เลือกออกจากบริษัทมาตัดขนหมา โดยไม่ได้ตั้งราคาตามวุฒิที่จบมา ก็ดูเจ๊เค้ามีความสุขดี
ใจเย็นๆไอ้น้องแระ ค่อยๆเจอไป
นายจ้างเฮี่ยๆ ยังรอมึงอยู่อีกหลายที่..

น้าเก้นค๊าบ

ผมก็ไม่ได้ยึดติดอะไรมากมาย

แต่ตอนที่มานชวนผมมาทำเนี้ย มานใช้คำว่า มาช่วยกันดูโรงงานหน่อยจะได้โตด้วยกัน

แต่มันไม่ใช่แบบที่มันพูดไว้ผมก็ทำงานไปแบบไม่คิดอะไร

ทีแรกให้เป็น คิวซี เพราะงานมีปัญหาบ่อยให้ผมไปแก้ไข ไปอยู่ระยองมา 3-4 เดือน

พอเครื่องใหม่ลง ก็ให้ผมไปทำ cnc/milling พอ คนที่ cnc/wire cut ออกก็ให้ผมไปทำแทน ให้ผมเข้ากะกลางคืน คนเดียว ทั้งโรงงานมีผมอยู่คนเดียว ค่ากะ ก็ไม่ได้
ผมก็ไม่ว่าอะไรสักคำ

แล้วเรื่องแต่งตัวที่บอกอะ ผมแต่งชุดฟรอมโรงงานอะแหละ ผมก็ธรรมดา แต่เล็บเนี้ย มันต้องไว้เอาไว้ดึงเศษชิ้นงานเล็กๆออก เคยบอกเหตุผลแล้วแม่งก็ไม่ฟัง

ตุ้มหูผมก็ไม่ได้ใส่ แต่ที่ใส่อะมัน อีกคนนึง

คือที่จะออกนี้คือไม่ไหวแล้ว ไม่อยากมีเรื่องตอนออกอะ

เพราะว่าถ้าอยู่ต่อคงจะอดใจไม่ไหว

^^

ถ้าเมิงฝีมือเขียนโปรแกรมถึงน่ะ เมิงไปที่ไหนเข้าก็รับ แต่กรูก็เน้น ให้เมิง หาโรงญี่ปุ่นอยู่ ถ้าอยากจะมั่นคงนิดนึง เพราะเงินเดือนไม่เยอะ แต่สวัสดิการดี เมิงลองดู thai okk ดิว่าเป็นไง โรงแม่พิมพ์เขตพระประแดงมีเยอะพอสมควร ถ้าหาไม่เจอบอกเดี๋ยวกรูจัดให้

แล้วก็ช่วย ได้งานที่ไหน ก็ซื้อของกรูหน่อย ไอแสรดดดด

โรงเขตพระประแดง

thai okk ,ศตวรรศพลาสติก(แม่พิมพ์),เพิ่มพูลผล ประชาอุทิศ,ทิซเซิ่ลกรุ๊ป ,สหวิริยะ เส้นเจดีย์ ก็มี จัดไปว่ะ

น้าเก้นครับ ซิวิล เอนจีเนียริ่งตรงวัดเสมียนฯหรือเปล่า :coolly-0043:

ตอนพี่จบมาใหม่ๆ เงินเดือน 8500 เองครับ เปลี่ยนงานที่นึงเงินขึ้น มาเรื่อยๆ ปีแรกว่าไป 4 ที่ เลย อิอิ

เก็บประสการ์ณมาแล้วก้อเปลี่ยนงานซะ เงินขึ้นแน่นอนครับ

มันขึ้นอยู่กลับว่า เรามีความสุขกับสิ่งที่ทำและสถานที่ที่เราทำหรือป่าว แล้วถ้าเราไม่ทำมันจะมีผลกระทบกับชีวิตประจำวันที่ต้องใช้เงินหรือป่าว บางครั้งค่าตอบแทนสูง แต่ไม่มีความสุขกับทุกครั้งที่ต้องไปทำงาน ก็ป่วยการ แต่อย่างแระพี่ว่าอย่าไปทำเลยถ้าแระรู้สึกอึดอัดและไม่เป็นอย่างที่คุยตกลงกันไว้ ที่บ้านแระก็มีฐานะมีกินมีใช้ ดูจากการที่แระเอารถไปชนมาพังยับทั้งสองครั้งก็ยังซ่อมได้โดยเดือดร้อนอะไร อย่าไปทำเลยงาน อยู่บ้านเฉยๆรองานที่แระชอบและหวังไว้มาเรียกตัวไปทำงานเถอะ คุณสมบัติเพียบพร้อมอยู่แล้วกลัวอะไร
-เราจบ ป.ตรี(คนอื่นเค้าก็จบเหมือนเราเผลอๆ ป.โทด้วย)กลัวทำไม
-เรามีรถขับไปทำงานได้ (คนอื่นเค้าก็มีเผลอๆดีกว่าเราด้วยไม่ต้องซ่อม)
-บุคลิกเราก็ไม่ได้ขี้เหร่ซะหน่อย( คนอื่นเค้าก็เหมือนๆเราต่างกันแค่ ดูดีกว่า สะอาดกว่า น่ามองกว่าก้แค่นั้นเอง)
-เราเชื่อฟังในกฎระเบียบ (คนอื่นเค้าก็พร้อมจะทำตามเผลอๆทำได้ดีกว่าระเบียบที่ตั้งมาด้วย เพราะเค้ารู้ว่าถ้าไม่ทำอาจถูกใบเตือนหรือไล่ออกได้)
โดยรวมแล้วแระอย่าไปกลัวนะ คุณสมบัติเราก็เพรียบพร้อมขนาดนั้น ต้องมีสักวันที่มีบริษัทตาถึงเรียกเราไปเริ่มงานที่พร้อมให้อย่างที่เราต้องการ
ปล. ในปัจจุบันนี้มีนักศึกษาจบใหม่ออกมาหางานทำปีการศึกษาละหลายหมื่นคน ไม่รวมคนที่กำลังหางานอยู่ก่อนแล้วเป็นปีๆที่ยังไม่ได้งาน ประจวบกับค่าครองชีพก็เริ่มถีบตัวสูงขึ้นเรื่อยๆตามระดับ รวมถึงพ่อแม่และคนที่อุปการะเลี้ยงดูเราท่านเริ่มจะชราภาพเรี่ยวแรงเริ่มถดถอยไม่มีกำลังจะเลี้ยงดูเราได้เหมือนเมื่อสมัยท่านยังหนุ่มสาว
พี่หวังว่าแระคงจะโชคดีเจอบริษัทที่เพียบพร้อมอย่างที่เราต้องการ ก่อนที่จะไม่มีคนมาเลี้ยงดูเรา

อะโหพี่จอม ขอบคุณค๊าบสำหรับกำลังใจ

^^

แต่ผมก็มั่นใจในตัวเองและสาขาที่จบมาอะ

ปวช. ปวส. แม่พิมพ์โลหะ (มีแค่ 10 ที่ในประเทศไทย ที่เปิดสอน)

ป.ตรี ครุศาสตร์อุตสาหกรรม (อันนี้ธรรมดา คนจบเยอะ )

+ ประสบการณ์ ปีครึ่ง ไม่น่าจะหางานยาก ถึงหายากก็ช่างมัน ออกไว้ก่อน

อีกอย่าง อยากหางานใกล้บ้านอ่ะ เพราะ ตอนนี้แบกค่า เดินทางวันละ 135 บาท

รู้สึกว่ามาน ไม่ค่อยคุ้มอ่ะ

หาโรงญี่ปุ่นอยู่ ถ้าอยากจะมั่นคงนิดนึง เพราะเงินเดือนไม่เยอะ แต่สวัสดิการดี

เห็นด้วยกะอันนี้ ...

เงินเดือนไม่เยอะ แต่สวัสดิการสุดติ่ง ...

คืองี้นะแระ..
จะบอกว่า..ตอนนี้น่ะ เราอย่าให้วุฒิมันค้ำคอ จนก้มไม่ลงเลย..
ไม่พอใจงานที่นี่ ก็ลองหาที่อื่นดูแล้วไปซะ
เค้าเป็นเจ้าของกิจการ..เค้าจ้างทุกคนแบบนี้
ใช่ว่าเค้าให้ผลตอบแทนแบบนี้กับเราคนเดียว..

ส่วนเรื่องบุคลิก การตรวจเล็บ
แระ มึงอย่าเถียงกูนะ ว่าหน้าตรามึงไม่กวนตีน
คือว่าเรื่องบุคลิกเนี่ย บางทีมันก็ส่งผลต่อการทำงานนะ
บุคลิกที่นี้ ไม่ใช่หน้าตา
แต่เป็นภาพรวม ไม่หล่อ แต่สะอาด ไม่แว๊น ไม่เกาหลี ไม่อีโม
ไปทำงาน ก็คือไปทำงาน
เลิกงาน จะเกาหลี จะอีโม ก็ว่าไป

เรื่องการตัดสินใจให้ผลตอบแทนตามความชอบส่วนตัว เป็นเรื่องที่ห้ามไม่ได้เค้าชอบเค้าพอใจแบบนั้น.
เราก็ขยับขยายออกมา
อย่างที่ออยว่า... ไม่จำเปนต้องหัก
เหมือนสั่งผัดกระเพรามากิน แต่ ไม่กินพริก..
ก็เขี่ยพริกออก ไม่จำเป็นต้องเททิ้งทั้งจาน..

ปล.ภรรยาผม ซีวิ่ล เอนจิเนีย แต่เลือกออกจากบริษัทมาตัดขนหมา โดยไม่ได้ตั้งราคาตามวุฒิที่จบมา ก็ดูเจ๊เค้ามีความสุขดี
ใจเย็นๆไอ้น้องแระ ค่อยๆเจอไป
นายจ้างเฮี่ยๆ ยังรอมึงอยู่อีกหลายที่..

เห็นด้วยกะน้าเก้นเลยคับ

พูดถึงโบนัทแล้วเซ็ง ภรรยาผมทำงานทั้งปี ได้คะแนนดีระดับ a แต่ระดับaก็มีได้กันหลายๆๆๆคน แต่เงินไม่เท่ากันซะคน คนที่ทำงานน้อยไม่ค่อยต้องรับผิดชอบอาไรแม่งได้เงินมากกว่าภรรยาผมอีกคับ รู้แล้วก็เซ็งจิต จะไปพูดกันก็ไม่ได้ นโยบายบริษัทห้ามพนักงานบอกเรื่องเงินโบนัทกันว่าคนนี้ได้เท่าไร คนนั้นได้เท่าไร :coolly-0011:

ค่อย ๆ คิด ค่อย ๆ ทำดีกว่านะผมว่า

อะไรผ่อน ๆ ได้ ยอม ๆ ได้ก็ตามน้ำไปก่อน

เหมือนที่พี่เก้นบอก สั่งผัดกะเพราไม่กินพริกก็เขี่ยออกไม่ต้องเททิ้งทั้งจาน

อายุยังแค่นี้ ยังมีสิทธิ์หาประสปการณ์อีกเยอะ

แต่ถ้าที่นี่มันไม่ไหว

ขอให้เจองานที่รัก และมีความสุขกับงานที่ทำ มีเพื่อนร่วมงานดี ๆ ได้เงินเดือนไม่เยอะ

ดีกว่าทำงานที่จำใจ รอให้ถึงเวลาเลิกงานเร็ว ๆ ไปวัน ๆ

ก้อนหินที่แข็งแกร่ง ล้วนเกิดจากเม็ดทรายที่ผ่านกาลเวลามายาวนานทั้งนั้น

เวลาขับรถผ่านวัดโปรดเกศฯ นะ

รถสีชมพู มันจอดสะท้อนแสงได้ใจจิง ๆ

อิอิ

เวลาขับรถผ่านวัดโปรดเกศฯ นะ

รถสีชมพู มันจอดสะท้อนแสงได้ใจจิง ๆ

อิอิ

เคยจาโทรมาชวนไหม

บอกจาพาไปกินโน้นนี่ มะเห็นโทรสักกะที

รออยู่น่า

โฮะๆ

^^

ค่อย ๆ คิด ค่อย ๆ ทำดีกว่านะผมว่า

อะไรผ่อน ๆ ได้ ยอม ๆ ได้ก็ตามน้ำไปก่อน

เหมือนที่พี่เก้นบอก สั่งผัดกะเพราไม่กินพริกก็เขี่ยออกไม่ต้องเททิ้งทั้งจาน

อายุยังแค่นี้ ยังมีสิทธิ์หาประสปการณ์อีกเยอะ

แต่ถ้าที่นี่มันไม่ไหว

ขอให้เจองานที่รัก และมีความสุขกับงานที่ทำ มีเพื่อนร่วมงานดี ๆ ได้เงินเดือนไม่เยอะ

ดีกว่าทำงานที่จำใจ รอให้ถึงเวลาเลิกงานเร็ว ๆ ไปวัน ๆ

ก้อนหินที่แข็งแกร่ง ล้วนเกิดจากเม็ดทรายที่ผ่านกาลเวลามายาวนานทั้งนั้น

ก็หยั่งว่าอ่ะ

ผมทำที่นี่เป็นที่แรก (ถ้าไม่นับฝึกงาน)

เลยไม่ค่อยเข้าใจอะไรหลายๆอย่าง

ขอบคุณทุกความเห็นนะคับ

^^

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน