กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ขอลาบวชครับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31002
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31002

TRANCE ณ. บางนา
Moderator
ขอลาบวชครับ

กำหนดการบวชในวันพฤหัสบดีที่ 17 กุมภาพันธ์ 2554
ที่วัดใหม่ชัยมงคล(วัดย่านซื่อ) ต.บ้านช้าง อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี

"กายกรรม วจีกรรม และมโนกรรม
ที่ข้าพเจ้าได้เคยประมาทล่วงเกินท่านต่อหน้าก็ดี ลับหลังก็ดี
ทั้งตั้งใจก็ดี มิได้ตั้งใจก็ดี
ขอให้ท่านจงอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้านับแต่บัดนี้เป็นต้นไปจนตราบเท่านิพพานเทอญ"

อนุโมทนาด้วยคนครับพี่

ถ้าไม่ติดธุระสำคัญจะไปร่วมงานด้วยนะครับ

ขอบคุณพี่น้องทุกคน

วันบวชไม่สะดวกมาไม่เป็นไรครับ
แต่หากระหว่างบวช(ถึงวันที่ 27 กุมภา)วันไหนว่างก็ยินดี
หากการบวชของผมจะเป็นการชักจูงให้น้องๆเพื่อนๆพี่ๆหันหน้าเข้าวัดกันก็จะดีใจยิ่ง

"กายกรรม วจีกรรม และมโนกรรม
ที่ข้าพเจ้าได้เคยประมาทล่วงเกินท่านต่อหน้าก็ดี ลับหลังก็ดี
ทั้งตั้งใจก็ดี มิได้ตั้งใจก็ดี
ขอให้ท่านจงอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้านับแต่บัดนี้เป็นต้นไปจนตราบเท่านิพพานเทอญ"

อโหสิกรรม ลูกผู้ชายต้องบวชพระซักครั้งหนึ่งเพื่อทดแทนคุณบิดามารดา ขออนุโมทนาด้วยครับ

ขอ อนุโมทนาบุญด้วยคับ
กลับมาหล่อไวไวนะครับ

แอ๊...

คงไม่ต้องรีบไปงาน เพราะไม่มีฤกษ์ปลงผม ไปถึงห่มผ้าเหลืองเลย

ผมขอโทษหว่ะพี่รู้ว่ามันบาปแต่ผมอดไม่ได้จริงๆ :coolly-0028:

อโหสิกรรมให้ผมด้วยนะครับ :coolly-0033:

อนุโมทนาด้วยคับ ผมติดงานไปงานกอล์ฟที่พัทยา
ยาวเลยถึงสิ้นเดือน ยังงัยอย่าเพิ่งรีบสึกละกันพี่
ว่าแต่ พี่โตนี่ต้องโกนปะ.....แอ๊...

ไม่ด่าครับ เห็นว่าน้องสนุก ก็พลอยเป็นกุศลไปด้วย ช่วงนี้สำรวมกายวาจาใจ สึกมาแล้วก็พยายามคงใว้ซึ่งสำรวมดังว่า เรื่องด่าเรื่องบ่นคงต้องเพลาๆ

พระท่านว่า "ด่าหมา ตีหมา ให้ข้าวหมา หมามันจำแค่ให้ข้าวเพราะเป็นกุศล แต่กับคน ให้ข้าวให้น้ำเลี้ยงเหล้ามันไม่จำ มันจำแค่ตอนโดนด่าเพราะมันอาฆาต"

รู้ดังนี้แล้วท่านจึงว่า ทำบุญกับหมา ยังได้กุศลกว่าทำกับคน

สาธุ

ป.ล. นี่ไม่ได้ด่านะ แค่เล่าให้ฟัง เพราะตอนนี้กำลังพยายามสำรวม

ไม่ด่าครับ เห็นว่าน้องสนุก ก็พลอยเป็นกุศลไปด้วย ช่วงนี้สำรวมกายวาจาใจ สึกมาแล้วก็พยายามคงใว้ซึ่งสำรวมดังว่า เรื่องด่าเรื่องบ่นคงต้องเพลาๆ

พระท่านว่า "ด่าหมา ตีหมา ให้ข้าวหมา หมามันจำแค่ให้ข้าวเพราะเป็นกุศล แต่กับคน ให้ข้าวให้น้ำเลี้ยงเหล้ามันไม่จำ มันจำแค่ตอนโดนด่าเพราะมันอาฆาต"

รู้ดังนี้แล้วท่านจึงว่า ทำบุญกับหมา ยังได้กุศลกว่าทำกับคน

สาธุ

ป.ล. นี่ไม่ได้ด่านะ แค่เล่าให้ฟัง เพราะตอนนี้กำลังพยายามสำรวม
ตัวปลอม........

สาธุ

อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะพี่โต ขอให้เจริญในธรรมมากๆนะคะ

ปล. ถูกใจข้อความมากๆ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน