กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

คอมแอร์ไม่ตัด สาเหตุเพราะอะไรครับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย nissan
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

nissan

Registered
เปลี่ยนเครื่องเปน RB20 DET ไม่ทราบว่า เปนที่ตอนวาย สายไฟหรือป่าว อาการคือ คอมแอร์ ไม่ตัด รอบเครื่องตอนไม่เปิดแอร์ อยู่ 800 อาการ วิ่งปกติดี แต่พอเปิดแอร์ รอบตกลงมาที่ 600 รอบ ไม่มีท่าทีจะ ขึ้น เปนไปเรื่อยๆ วิ่งๆอยู่ ยกคันเร่ง รอบตกมาก ถึงดับ ลองเปลี่ยน ตัว acc แล้ว ตังสายพานแล้ว เช็คน้ำยาแอร์แล้วไม่ขาด เช็ค สายไฟตรง acc แล้ว ไฟมา ไม่ทราบว่า จะต้องเช็คตรงไหนอีกหรือป่าว หรือต้อง วายสายไฟใหม่ ช่างแอร์ แนะนำให้ ต่อแอร์แยกระบบ ผมไม่เข้าใจว่า คืออะไร จึงรบกวน สอบถาม พี่ๆในบอร์ด ก่อน เดี๋ยวทำไป จะเสีย ของ ข้องใจ มันมีตัวไร เสียอีกหรือป่าว รบกวนด้วย นะครับ

แยกเป็น 2 ประเด็นนะครับ
ไม่ตัดเพราะ วายสายไฟไม่ครบ หรือ ผิด
ไม่ตัดเพราะ ระบบแอร์เอง ซึ่งอาจจะเป็นไปได้ตั้งแต่ คอนโทรลแอร์เสีย เทอร์โมในตู้แอร์เสีย ฯลฯ
โดยปกติคอมแอร์จะตัดต่อ จากตัวคอนโทรลแอร์ โดยต่อผ่านกล่องเครื่องอีกที เพื่อตัดคอมแอร์ออกตามเงื่อนไขที่กล่องตั้งไว้ เพื่อป้องกันหน้าคลัชต์ไหม้ หรือคอมแอร์พัง ก่อนจะต่อไปรีเลย์ เพื่อจ่ายไฟให้หน้าคลัชต์ ถ้าช่างแอร์ที่เป็นจริงๆเค้าน่าจะไล่เป็น มันเบสิคที่ช่างแอร์ควรจะทราบ ฉะนั้นเค้าควรจะบอกได้ว่า มันไม่ตัดเนี่ยมาจากสาเหตุอะไร ผมแนะนำว่าหาร้านแอร์ใหม่ดีกว่า หรือไม่ก็กลับไปให้อู่ที่วางเครื่องแก้ไขให้

ส่วนที่ถามว่าช่างแอร์แนะนำให้ต่อแยก ตามความเข้าใจผมน่าจะ ต่อจากคอนโทรลแอร์ไปคุมหน้าคลัทช์คอมแอร์โดยตรง โดยไม่ผ่านกล่องเครื่อง สิ่งที่ได้คือ คอมแอร์ตัดต่อปกติ แต่ นั่นหมายความว่ากล่องจะไม่รู้ว่าตอนนี้แอร์ทำงานหรือไม่ทำงาน นั่นคือ มันจะไม่ชดเชยรอบ พอคอมแอร์ต่อ รอบเครื่องก็ตกอย่างที่เป็นนั่นแหละ ส่วนหายนะที่จะตามคือ เวลาคุณซัด คอมแอร์ก็จะไม่ถูกตัดโดยกล่องเครื่อง ถ้าคุณไม่กด ac คอมแอร์พังแน่นอน

ของป๋มก็ไม่ตัด.. ต้องคอยกด AC อยู่เรื่อย
ล่าสุดคอมเจ๊งไปอีกลูกแระ มะวานอยู่ร้านแอร์ทั้งวัน

ตอนเย็นวิ่งกลับบ้านโดยไม่มีคอมแอร์... 5555

แยกเป็น 2 ประเด็นนะครับ
ไม่ตัดเพราะ วายสายไฟไม่ครบ หรือ ผิด
ไม่ตัดเพราะ ระบบแอร์เอง ซึ่งอาจจะเป็นไปได้ตั้งแต่ คอนโทรลแอร์เสีย เทอร์โมในตู้แอร์เสีย ฯลฯ
โดยปกติคอมแอร์จะตัดต่อ จากตัวคอนโทรลแอร์ โดยต่อผ่านกล่องเครื่องอีกที เพื่อตัดคอมแอร์ออกตามเงื่อนไขที่กล่องตั้งไว้ เพื่อป้องกันหน้าคลัชต์ไหม้ หรือคอมแอร์พัง ก่อนจะต่อไปรีเลย์ เพื่อจ่ายไฟให้หน้าคลัชต์ ถ้าช่างแอร์ที่เป็นจริงๆเค้าน่าจะไล่เป็น มันเบสิคที่ช่างแอร์ควรจะทราบ ฉะนั้นเค้าควรจะบอกได้ว่า มันไม่ตัดเนี่ยมาจากสาเหตุอะไร ผมแนะนำว่าหาร้านแอร์ใหม่ดีกว่า หรือไม่ก็กลับไปให้อู่ที่วางเครื่องแก้ไขให้

ส่วนที่ถามว่าช่างแอร์แนะนำให้ต่อแยก ตามความเข้าใจผมน่าจะ ต่อจากคอนโทรลแอร์ไปคุมหน้าคลัทช์คอมแอร์โดยตรง โดยไม่ผ่านกล่องเครื่อง สิ่งที่ได้คือ คอมแอร์ตัดต่อปกติ แต่ นั่นหมายความว่ากล่องจะไม่รู้ว่าตอนนี้แอร์ทำงานหรือไม่ทำงาน นั่นคือ มันจะไม่ชดเชยรอบ พอคอมแอร์ต่อ รอบเครื่องก็ตกอย่างที่เป็นนั่นแหละ ส่วนหายนะที่จะตามคือ เวลาคุณซัด คอมแอร์ก็จะไม่ถูกตัดโดยกล่องเครื่อง ถ้าคุณไม่กด ac คอมแอร์พังแน่นอน
ขอบคุณมากนะครับ พอมองภาพออกแล้ว ทางที่ดี ผมกลับไปแก้ ที่สายไฟให้ ตรงจุดดีกว่า ตัดต่อ ใช่มั๊ย ครับ มันเท่ากับ ต้อง วายสายใหม่หรือป่าว ครับ อาการนี้ ฟันธง ว่า เปนที่สายไฟ ชัวร์ใช่มั๊ยครับ ขอบคุณ อีกครั้ง ครับ

มันก็เป็นได้จากหลายสาเหตุคับ ทางที่หาต้นเหตุให้เจอแล้วแก้ไขดีกว่า อย่าไปดัดแปลงหรือแก้ไขที่ปลายเหตุ คิดง่ายๆคอมแอร์พัง 2 ลูกเสียค่าคอม+แวกซ์น้ำยาใหม่ ก็พอๆกับค่าวายสายไฟใหม่ แถมขับดีขึ้นและประหยัดน้ำมันกว่าเดิมแน่นอน ถ้าจะวายสายไฟใหม่แนะนำนะคับ ถูกและดีไม่มีคับ รถผมคอมแอร์ติดเครื่องเดิมๆมาตั้งแต่ซื้อรถ 8 ปีที่แล้ว จนเครื่องตัวที่ 3 แล้วเวลาซัดไม่เคยปิดคอมแอร์ ผมใช้รถทุกวันทุกวันนี้คอมแอร์ลูกเดิมยังใช้งานปกติ

มันก็เป็นได้จากหลายสาเหตุคับ ทางที่หาต้นเหตุให้เจอแล้วแก้ไขดีกว่า อย่าไปดัดแปลงหรือแก้ไขที่ปลายเหตุ คิดง่ายๆคอมแอร์พัง 2 ลูกเสียค่าคอม+แวกซ์น้ำยาใหม่ ก็พอๆกับค่าวายสายไฟใหม่ แถมขับดีขึ้นและประหยัดน้ำมันกว่าเดิมแน่นอน ถ้าจะวายสายไฟใหม่แนะนำนะคับ ถูกและดีไม่มีคับ รถผมคอมแอร์ติดเครื่องเดิมๆมาตั้งแต่ซื้อรถ 8 ปีที่แล้ว จนเครื่องตัวที่ 3 แล้วเวลาซัดไม่เคยปิดคอมแอร์ ผมใช้รถทุกวันทุกวันนี้คอมแอร์ลูกเดิมยังใช้งานปกติ
เหมียนกันเลย วางเครื่องมา 8 ปี ซัดไม่เคยปิดแอร์ ก็ยังไม่พัง (คอมแอร์ไม่ตัดด้วย) แต่ต่างกันอยู่นิดส นึง เครื่องผมยังไม่เคยพังครับ....:coolly-0046::coolly-0046::coolly-0046:

เช็คสายไฟก่อนเข้ารีเลย์ ฉนวนสายไฟน่าจะหมดสภาพ(เปื่อย,แตก)ทำให้ลวดทองแดงสป๊าคกัน ทดสอบง่ายๆคือดึงรีเลย์ออกแล้วลองขยับสายไฟฟังเสียงคอมแอร์ดูว่ามีเสียงตัดต่อหรือไม่

เหมียนกันเลย วางเครื่องมา 8 ปี ซัดไม่เคยปิดแอร์ ก็ยังไม่พัง (คอมแอร์ไม่ตัดด้วย) แต่ต่างกันอยู่นิดส นึง เครื่องผมยังไม่เคยพังครับ....:coolly-0046::coolly-0046::coolly-0046:
เครื่องผมก็ไม่เคยพังนะคับต๋อง เครื่องเดิมเปลี่ยนเพราะเกียร์พัง เกียร์ไม่ดีมาตั้งแต่ตอนได้รถแล้ว เครื่อง ที่ 2 ไปมาทั่วเดินทางไกลขึ้นเขาก็บ่อย ยกลงในสภาพสมบูรณ์ เพราะเจอเครื่องสวยๆ ใครที่รู้จักผมจะทราบว่าผมใช้งานรถตลอด ไม่ได้ทำมาจอดนะค้าบ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
แหม......ป๋มแค่จะบอกว่าทำให้ครบ ๆ จะได้ใช้ยาว ๆ ครับพี่เล็ก:coolly-0017:

เครื่องผมก็ไม่เคยพังนะคับต๋อง เครื่องเดิมเปลี่ยนเพราะเกียร์พัง เกียร์ไม่ดีมาตั้งแต่ตอนได้รถแล้ว เครื่อง ที่ 2 ไปมาทั่วเดินทางไกลขึ้นเขาก็บ่อย ยกลงในสภาพสมบูรณ์ เพราะเจอเครื่องสวยๆ ใครที่รู้จักผมจะทราบว่าผมใช้งานรถตลอด ไม่ได้ทำมาจอดนะค้าบ

พี่การันตีตามน้องว่าด้วย ขนาดติด ญ ที่หัวหิน วิ่ง กท-หัวหินไป-กลับทู้กกกวันยังแน่นๆ ไม่เป็นไรเลย...แต่วรรคท้ายหมายรวมกระเซ้าพี่ด้วยป่าวหว่า..555<!-- / message --><!-- sig -->

แหม......ป๋มแค่จะบอกว่าทำให้ครบ ๆ จะได้ใช้ยาว ๆ ครับพี่เล็ก:coolly-0017:
เดี๋ยวคนอื่นจะเข้าใจผิดว่ายกลงเพราะพังคับ 55555

พี่การันตีตามน้องว่าด้วย ขนาดติด ญ ที่หัวหิน วิ่ง กท-หัวหินไป-กลับทู้กกกวันยังแน่นๆ ไม่เป็นไรเลย...แต่วรรคท้ายหมายรวมกระเซ้าพี่ด้วยป่าวหว่า..555<!-- / message --><!-- sig --]
:coolly-0007::coolly-0007::coolly-0007: ไม่ใช่แค่หัวหินคับ...แอ๊
ปล. มิกล้ากระเซ้าพี่หรอกคับ ถ้าผมทำขนาดพี่ก็ไม่กล้าใช้เหมือนกัน รถพี่นี่จอดซี๊ซั๊วได้ที่ไหน รถผมมันเดิมๆดูภายนอกเรียบๆ เน้นเครื่องวื่งลื่นๆ ช่วงล่างเนียนๆ พอ อยากไปไหนก็ได้ ที่สำคัญไม่ต้องตาพี่รวยคับ 555

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน