กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

คอยล์rb ตัวไม่มีcdi

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย l2ecll3ull
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

คอยล์ตัวเครื่องไม่มี cdi จะมี Transistor(ทำหน้าที่สั่งจุดระเบิด)อยู่ภายในแต่ละหัวคอยล์
สัญญาณจุดระเบิดส่งจากกล่อง ECU เข้าหัวคอยล์โดยตรง

คอยล์ตัวเครื่องมี cdi จะไม่มี Transistor อยู่ในหัวคอยล์ แต่Transistorจะไปรวมอยู่ที่ในกล่อง cdi แทน
สัญญาณจุดระเบิดส่งจากกล่องECUเข้ากล่องcdiก่อน แล้วcdiค่อยสั่งคอยล์ให้จุดระเบิด

ถ้าผมอธิบายงงงงก็ขออภัยนะครับ

คอยล์ตัวเครื่องไม่มี cdi จะมี Transistor(ทำหน้าที่สั่งจุดระเบิด)อยู่ภายในแต่ละหัวคอยล์
สัญญาณจุดระเบิดส่งจากกล่อง ECU เข้าหัวคอยล์โดยตรง

คอยล์ตัวเครื่องมี cdi จะไม่มี Transistor อยู่ในหัวคอยล์ แต่Transistorจะไปรวมอยู่ที่ในกล่อง cdi แทน
สัญญาณจุดระเบิดส่งจากกล่องECUเข้ากล่องcdiก่อน แล้วcdiค่อยสั่งคอยล์ให้จุดระเบิด

ถ้าผมอธิบายงงงงก็ขออภัยนะครับ

ไม่งงหรอกครับ ชัดเจนดีออก ยิ่งมีถาพด้วยยิ่งดีเลย อิอิ

ขอมาเสริมเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ
คอยล์ตัวเครื่องไม่มี CDI จะเป็นเครื่องที่ปีผลิตใหม่กว่าตัวที่มี CDI นะครับ
แล้วสีของแอร์โฟล์วก็จะต่างกันด้วย แต่ระวังเจอรถบางคันสับขาหลอกนะ อิอิ:coolly-0026:

ไม่งงหรอกครับ ชัดเจนดีออก ยิ่งมีถาพด้วยยิ่งดีเลย อิอิ

ขอมาเสริมเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ
คอยล์ตัวเครื่องไม่มี CDI จะเป็นเครื่องที่ปีผลิตใหม่กว่าตัวที่มี CDI นะครับ
แล้วสีของแอร์โฟล์วก็จะต่างกันด้วย แต่ระวังเจอรถบางคันสับขาหลอกนะ อิอิ:coolly-0026:

รถใครหว่า???????????????:coolly-0043:

ผมสรุปถูกไหม

ไม่มี cdi ก็จะมีกล่องๆนึงมาควบคุมการจุดระเบิดและเป็นเครื่องรุ่นใหม่กว่า

อ้ายกล่องนั้นถ้าเป็นrb20มันจะอยู่บนฝาครอบวาว์ลท้ายเครื่องใช่มะ

แล้วแอร์โฟว์ ควรจะสีไรพี่ป้อง

ไม่มี cdi ก็จะมีกล่องๆนึงมาควบคุมการจุดระเบิดและเป็นเครื่องรุ่นใหม่กว่า

อ้ายกล่องนั้นถ้าเป็นrb20มันจะอยู่บนฝาครอบวาว์ลท้ายเครื่องใช่มะ

ผิดตรงที่เป็นเครื่องรุ่นเก่ากว่า ลองกลับขึ้นไปอ่านใหม่ดู คับ

ผิดตรงที่เป็นเครื่องรุ่นเก่ากว่า ลองกลับขึ้นไปอ่านใหม่ดู คับ

ผมพิมพ์ผิดหรือเค้าเขียนไว้ผิดครับ

แล้วแอร์ดฟว์เนี่ยต้องสีอะไรครับ

รถใครหว่า???????????????:coolly-0043:
ม่ายยยบอก :coolly-0046:

ถ้าให้อธิบายภาพง่ายๆเลยนะ เพราะจริงๆก็จำเค้ามาแล้วก็หลับตานึกภาพตามเอาอ่ะงับ

สำหรับRB 25 นะจริงๆแล้วสัญญาณ CDI มันจะต้องมีอยู่แล้วในเครื่องทั้งสองรุ่นนั่นแหละ
เพียงแต่ว่าตัวเก่า(แอร์โฟล์เขียว) เค้าจะมีไอดำๆตัวท้ายเครื่องแปะไว้ด้านบนฝาสูบนั่นแหละแปลงสัญญาณเพื่อเข้าไปยังคอยล์แต่ละหัว

ส่วนตัวใหม่(แอร์โฟล์ชมพู) เค้าแยกสัญญาณเข้าคอยล์แต่ละตัวไปเลย(ตัวคอยล์จะมีตัวรับสัญญาณนี้อยู่แต่ละหัว) เลยจะไม่มีไอตัวดำๆข้างบนฝาสูบ

ส่วนเครื่อง RB20 (แอร์โฟล์เขียว) มันต้องมีอยู่เแล้วละ แต่เป็นครีบๆสีเงินๆ แปะอยู่บนฝาสูบงับๆๆๆ

:coolly-0033::coolly-0033:

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
ผมรู้แต่ว่าคอยล์มันมี 2 รุ่น

รุ่นเก่ามองจากจุกเสียบหัวเทียนเข้าไปมันจะเป็นแท่งเหมือนแปลงถ่าน

ส่วนรุ่นใหม่จะเป็นคอยล์สปริง

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน