กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

>>> งงอะ มันเกี่ยวไรกันด้วยเหรอ? <<<

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31435
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31435

TON รถฟักทอง
Cefiro-Thailand Members
คือ ผมเคยเปลี่ยนแรค จากห้าสายเดิม ๆ ที่มันรั่ว เป็น ของซิลเวีย

ก็ได้ซื้อแรคจากร้านเซียงกงพระราม 3 ที่รู้จักกัน ราคา 1500

แต่เอาไปให้ร้าน ซีเอสโมดิฟาย ในเซียงกงปทุมวัน ใส่ให้ น่าจะ ก.ย. 52

เค้าใช้เวลาใส่ 5 ชั่วโมง

ออกจากร้าน รุ้สึกพวงมาลัยหนัก ๆ

รอบเครื่องแปลก ๆ

ถามคนที่เคยเปลี่ยน ก็บอกว่า แบบเนี้ยแหละ แรคซิลเวีย

แต่พอใช้ได้ประมาณ อาทิตย์นึง เวลาเลี้ยวมีเสียงแกร๊ก ๆ เหมือนน้ำมันพาวเวอร์หมด

ไปเปิดดู

หมดจริง ๆ ด้วยคับ

งง แรคใหม่ ทำไมน้ำมันหายไปไหนวะ

ก็ไปให้อู่ข้างบ้านขึ้นฮ๊อยต์เช็คให้

ปรากฏว่า สายน้ำมัน หลาย ๆ จุด ไม่ได้รัด รัดไม่แน่น ยางรัดแรค ก็ไม่แน่น มิน่า บางที รถกินซ้าย กินขวา

ตั้งศูนย์ก็แล้ว ไม่หาย เพราะยางรัดแรคนี่เอง

ก็เลยให้อู่หลังบ้านจัดการให้เรียบร้อย ให้ไม่รั่ว

หลังออกจากอู่ เออเว๊ย พวงมาลัยเบาขึ้น

แต่อาการตั้งแต่เปลี่ยนแรคมาจากร้าน ซีเอส โมดิฟาย

เวลาขับอยุ่ ถ้าเบรคค้างไว้ปุ๊ป เครือ่งจะดับให้ได้

ต้องเข้าเกียร์ N ถึงจะหาย

หรือ ถ้าเปิดแอร์ เปิดไฟเลี้ยว แล้วเลี้ยวปุ๊ป

จะดับให้ได้

ต้องปิดไฟเลี้ยว ปิดแอร์

หรือถ้าเปิดแอร์เข้าเกียร์ถอยหลัง ก็หอบเหมือนกัน

หรือบางที จอดติดไฟแดงอยุ่ดี ๆ

คอมพ์แอร์ตัด ก็ปกติ

แต่พอคอมพ์เริ่มทำงานปุ๊ป ก็หอบแฮ่ก ๆ ๆ ๆ จะดับให้ได้

ทนแบบนี้มาถึงตรุษจีน

ระหว่างนั้น ก็ไม่ค่อยได้ใช้เซฟเท่าไหร่ จะขายให้ได้

คิดว่า ปัญหาเกิดจากเรื่องไฟ

แต่เมื่อวันพุธที่ผ่านมา เอารถไปจอดเปลี่ยนแรค

เพราะผมจะเปลี่ยนเบรค เปลี่ยนโช๊ค

ช่างบอกว่า แรครั่วนะ

ผมก็เออ สงสัยอยุ่ เติมน้ำมัน อาทิตย์ละครั้งได้ แต่ไม่มีรอยรั่วที่พื้นเลย

มันรั่วแล้วไปรวมอยุ่ในยางที่หุ้มแรคที่ยืดได้อะ

เอาวะ

เปลี่ยนใหม่เลย

ก้ได้แรค สองร้อยมา ราคา สองพันกว่า

ให้อุ่เปลี่ยนให้ทีเดียวเลย

ยางรัดแรค ก็ให้เค้าทำแน่น ๆ

เปลี่ยนสาย เปลี่ยนท่อ ที่สมควรเปลี่ยน

ออกจากอู่มา

ขับได้ซักพัก

งง

อาการที่ทนมานาน

หายไปคับ

ไอที่หอบๆ แฮ่ก ๆ

หายปลิดทิ้ง

ไม่ว่า จะเปิดปัดน้ำฝน เปิดเพลง เปิดแอร์ เหยียบเบรคค้าง เปิดไฟเลี้ยว ถอยหลัง

หายหมดเลย

ราบรื่น อารมณ์ดีสุด ๆ

เนี่ยสองวันนี้เลยตระเวนหาซือ้ของ ว่าจะปั้นคันเนี้ยแหละ ไม่ขายแระ :coolly-0039:

งงคับ

ว่ามันเกี่ยวไรกันเหรอ?

จะว่าเพราะทำช่วงล่างใหม่ก้ไม่น่าเกี่ยว

แต่โทรถามน้องคนนึงเค้าบอกว่า

ร้านซีเอส อาจะใส่สายน้ำมันให้ผิด

เพราะของเดิม ห้าสาย พอเปลี่ยนใส่สี่สาย เค้าเลยงง

ทำให้ระบบเพี้ยน

พี่น้องเซฟไทย ใครเคยเจอแบบนี้บ้างคับ

ขอแชร์ประสปการณ์คับ :coolly-0003:

ไม่ทราบเลยจริงๆครับ แต่ก็ดีครับผมจะเก็บไว้ประดับหัว

คือเข้าใจอ่ะนะครับพี่แต่พิมพ์ไม่ถูกคืออธิบายง่ายๆคือในระบบน้ำมันพาวเวอร์มันจะมีแรงดัน
ถ้าเราหักพวงมาลัยสุดๆมันจะทำให้เกิดแรงดันถ้ามันรั่วแรงดันก็จะน้อยลงทำให้เครื่องเกิดอาการดับได้ไม่เหมือนพวกรถรุ่นใหม่ๆจะมีตัวชดเชยรอบเครื่องไม่ให้เครื่องดับเวลาเราเลี้ยวพวงมาลัยน่ะครับ

ที่เปลี่ยนคราวแรกน่ะ

มานได้ต่อสายชดเชยรอบเครื่องรึป่าว ?????????

ถ้าไม่ต่อเวลามีโหลด ก็ไม่มีสัญญาณไปบอกกล่องว่า ให้เพิ่มรอบเพื่อชดเชย

รถพี่ต้นเสียไม่ค่อยดีก็เลยเอา อีโว7มาขับเล่นก่อนใช่มั้ยคับ...อิอิ

ตอนนี้รถผมพอเปลี่ยนเป็นแก๊ส ตอนแรกๆมันก็หอบครับ ยิ่งตอนเหยียบเบรคแล้วจะดับให้ได้
ยังหาสาเหตุไม่เจอเลยครับ...เซ็ง แต่ก็สู้ที่จะซ่อมต่อไป

รถพี่ต้นเสียไม่ค่อยดีก็เลยเอา อีโว7มาขับเล่นก่อนใช่มั้ยคับ...อิอิ

ตอนนี้รถผมพอเปลี่ยนเป็นแก๊ส ตอนแรกๆมันก็หอบครับ ยิ่งตอนเหยียบเบรคแล้วจะดับให้ได้
ยังหาสาเหตุไม่เจอเลยครับ...เซ็ง แต่ก็สู้ที่จะซ่อมต่อไป

เช็คหม้อลมเบรคดูครับ อาการนี้หม้อลมรั่ว

โชคดีนะน้ำมันหมด แล้วปั๊มพาวเวอร์ไม่พังไปด้วย ไม่งั้นล่ะโดนอีกหลายร้อย

ขอบคุณทุกความเห็นคับ

ตอนนี้มีความสุขมากมาย

รถสมบูรณ์ คนขับก็อารมณ์ดี :coolly-0009:

นี่ใครคับเนี่ย

รุ้ได้ไงว่าผมขับอีโว 7 อีกคัน?

ถ้าจะให้ขับทุกวันไม่ไหวอะ

ขับยากเกิ๊น ทั้งเตี้ย ทั้งแข็ง ขับแต่ละที ปวดหลังไปเดือน

นี่ยังไม่นับตอนจะลุก จะนั่งนะ

เหนื่อยเลย :coolly-0029:

ขอบคุณทุกความเห็นคับ

ตอนนี้มีความสุขมากมาย

รถสมบูรณ์ คนขับก็อารมณ์ดี :coolly-0009:

นี่ใครคับเนี่ย

รุ้ได้ไงว่าผมขับอีโว 7 อีกคัน?

ถ้าจะให้ขับทุกวันไม่ไหวอะ

ขับยากเกิ๊น ทั้งเตี้ย ทั้งแข็ง ขับแต่ละที ปวดหลังไปเดือน

นี่ยังไม่นับตอนจะลุก จะนั่งนะ

เหนื่อยเลย :coolly-0029:

ผมแจ๊คคับ เคยเจอกับพี่ที่จัสโก้ ประชาอุทิศครับ ทุ่งครุ รถผมหน้าเตี้ยแล้วเด้งมากเหมือนกันครับ เตี้ยสะใจเด้งจนแฟนบ่น ได้สปริงของพี่โดเค้าครับเตี้ยจริงๆ

ผมแจ๊คคับ เคยเจอกับพี่ที่จัสโก้ ประชาอุทิศครับ ทุ่งครุ รถผมหน้าเตี้ยแล้วเด้งมากเหมือนกันครับ เตี้ยสะใจเด้งจนแฟนบ่น ได้สปริงของพี่โดเค้าครับเตี้ยจริงๆ

โอววววว

จำได้แระ

วันนี้ผมก็เอาเซฟไปนะคับ

เพิ่งออกมาเมื่อตอนสามทุ่มเนี่ย

ไว้เจอกัน แล้วนัดกินข้าวดีกว่า

หาคนเลี้ยงนานแระ

โอววววว

จำได้แระ

เพิ่งออกมาเมื่อตอนสามทุ่มเนี่ย

ไว้เจอกัน แล้วนัดกินข้าวดีกว่า

ผมก็หาคนเลี้ยงกาแฟอยู่พอดีเลยคับ...:coolly-0044::coolly-0044::coolly-0044::coolly-0044::coolly-0044:

เช็คหม้อลมเบรคดูครับ อาการนี้หม้อลมรั่ว

ขอบคุณมากๆเลยคับ

:coolly-0023:เมื่อวานลองเช็คดูปรากฏว่าเป็นที่ไฟรั่วครับ รั่วมาจากไฟจานจ่าย มันกระโดดมาที่กรองเปลือยเลยคับมีทั้งแสงวาบๆ ทั้งเสียงแป๊กๆ ผมก็เลยเอาเทปพันๆๆๆ มันก็หายไปเลยคับ

โอววววว

จำได้แระ

บอกเค้าด้วยจิ..
ว่า..นัดกินข้าวกะป๋มต้องทำใจนะ!!!

555555..... :coolly-0017::coolly-0028::coolly-0028:

แล้วไมพี่ต้นไม่เปลี่ยนแร๊คร้านข้างบ้าบตั้งแต่แรก

บอกเค้าด้วยจิ..
ว่า..นัดกินข้าวกะป๋มต้องทำใจนะ!!!

555555..... :coolly-0017::coolly-0028::coolly-0028:

เด๋วปั๊ด ยิงตับทะลุ ตาคนนี้

รอบหน้าใครมาช้า จ่าย

โอเคปะน้าอ๊อด ?

ผมก็หาคนเลี้ยงกาแฟอยู่พอดีเลยคับ...:coolly-0044::coolly-0044::coolly-0044::coolly-0044::coolly-0044:

ศุกร์นี้ ผมก็ไปนะ ถึงนั่นประมาณ ไม่เกินทุ่มครึ่ง

แล้วไมพี่ต้นไม่เปลี่ยนแร๊คร้านข้างบ้าบตั้งแต่แรก

วันที่จะเปลี่ยน อ่ไม่ว่างไง เฮ้อ :coolly-0023:

ที่เปลี่ยนคราวแรกน่ะ

มานได้ต่อสายชดเชยรอบเครื่องรึป่าว ?????????

ถ้าไม่ต่อเวลามีโหลด ก็ไม่มีสัญญาณไปบอกกล่องว่า ให้เพิ่มรอบเพื่อชดเชย

เอ่อ พี่เล็กคับ

ไอสายชดเชยรอบเครื่องเนี่ย มันอยู่ตรงไหนคับ?

อยากรู้คับ ขอบคุณคับ :coolly-0003:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน