กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

>>> ชวนรวมกลุ่มแถวพระราม 3 บ่อนไก่ สาธุประดิษฐ์ สาทร ถนนจันทน์ และใกล้เคียง <<<

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31435
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
อึหือ

ไอน้องก๊อฟ เข้ามาบ่อยเลยเว๊ย

ถามเรือ่งโช๊คน่ะ ถามไปเลย เจ้านี้เค้าเทพ

ของพี่ มึน ๆ กับโช๊คมานาน

ให้แป๊ปจัดให้ ตอนนี้ สบายเลย

อิอิ

ช่วงนี้ ไม่ค่อยว่างเลยว่ะพี่น้อง

งานเยอะ หนี้สินก็เยอะ พะรุงพะรัง

ดักปล้นเสี่ยแถวนี้ดีกว่ากรู

เมื่อวานตอนกลางวัน งีบไปสองชั่วโมง

ฝันว่า ไอแชมป์ ทะเลาะกับพี่นุว่ะ

555

ทะเลาะไปทะเลาะมา พี่นุ ไปหยิบอีดาบจากไหนมาไม่รุ้ สองอัน

ยื่นให้ไอแชมป์ อะ งั้นเรามาตัดสินกันด้วยเพลงดาบดีกว่า

ไอแชมป์คว้าดาบได้เท่านั้นแหละ

มันกระซวกพี่นุ 5 ทีซ้อน

กรูวิ่งเข้าไปห้ามไม่ทันเว๊ยพี่น้อง

พอเข้าไปกอดไอแชมป์ไว้ได้ มันก็ผลักผม วิ่งหนี

พี่นุก็นอน "เรียกรถพยาบาลให้พี่ด้วยยยย โอยย"

ฝันน่าได้ออสการ์จริง ๆ กรู

หนึบมากก็ดีเลยครับ เด๋วรอดูค่าkสปิงอีกที เห็นพี่อาร์มกำลังจามีเข้ามาชุดนึง

ครับพี่ จารอชมครับ:coolly-0009: วันก่อนที่มอเตอร์โชว์ยังไม่ได้ดูอย่างละเอียดเลย
:coolly-0018:

หนึบมากดีเหรอ?... ยุบยาก คายยาก นึก feel ออกป่ะ? ไม่ค่อยจะยุบ และไม่ค่อยจะคลายตัว... นั่งไม่ใช่สบายนะ

OK มาดู Damping Curve ดีกว่า

วิธีการดู.. กราฟมี 2 อัน ด้านซ้ายเป็นคู่หน้า ด้านขวาเป็นคู่หลัง

กราฟ 1 อัน จะมีแบ่งแกน Y + กะ - (แกนแนวตั้ง) Y+ จะเป็นส่วนตอนคลายตัว (Rebound) Y- จะเป็นส่วน ช่วงยุบ (Bump) หน่วยเป็น N ไม่รู้เหมือนกันว่าอะไร 55+

ส่วนแกน X จะเป็นค่าความในการเคลื่อนตัวของลูกสูบ หน่วยเป็น มิล/วินาที โดยเส้นทึบคือปรับหนึบสุด เส้นปะคือปรับหนืดน้อยสุด

Let/'/ Go...

SS ที่น้องถามถึง.. ดูช่วงยุบ จะยุบตัวง่าย การคลายตัวก็กลางๆ... ตามชื่อมัน Street .. ถึงปรับหนึดช่วยก็ยังยุบง่ายอยู่ ไปเพิ่มความหนึบช่วงคลายตัวมากกว่า ช๊อค Street Use ก็ต้องเน้นหยุบตัวง่ายอยู่แล้ว เจอหลุมบ่อ บุ๊บ...แล้วค่อยๆคลาย.. สบายตรูด

แต่ดูกราฟช่วงคลาย จะมีส่วนชันๆอยู่เนื่องจาก การทำงานมันไม่เี็ร็วพอเนื่องจาก โครงสร้าง Twin Tube + Valve แต่ก็เป็นข้อดีสำหรับ Street ช่วงที่ ลูกสูบช๊อค Low Speed (ขับช้าๆ) ให้มันยุบง่ายคลายง่าย เวลาคลานผ่านหลุมก็สบายหน่อย

FLEX มาแนวเดียวกับ SS แต่ช่วง Low Speed จะหนึดกว่า แต่ช่วง High Speed หนึดน้อยกว่า... กราฟเนียนกว่า ต่อเนื่องกว่า ตามราคาและ Valve 55+

มันก็จะให้ความรู้สึกที่ดีกว่า ไม่ใช่ว่า ช้าๆก็นิ่มดี เร็วปุ๊บแข็ง... แต่ช่วง Low อาจจะออกกระด้างๆหน่อย.. ตามที่หลายๆคนบอก จะลองก็ต้องลองให้หมด Low + High Speed ถึงจะรู้

HE.... ฮีจิงๆ ดูกราฟดิ ... Low - High หนึบสัด... 55+ ยุบ + คลาย ยากแต่เกิดเลย... เพราะ ช๊อค ดริฟ.. พูดถึงรถดริฟ เค้าก็ไม่อยากให้รถมันยุบตัวได้เยอะอยู่แล้ว... เพราะมันจะเสียอาการ นึกออกใช่มั้ย? ช๊อค ยุบตัวง่ายๆ มันจะให้การถ่ายเทน้ำหนักเกิดขึ้นตลอด แล้วจะคุมรถให้สไลด์ยังไงล่ะ ?? กำลังจะตรูดออก ก็แต่งให้รถสมดุล ก็เลยมาแบบนี้ไง ไม่ให้ยุบ... และ ไม่ให้คลาย... เมิงห้ามยุบ ถ้าเมิงยุบ กรูก็ไม่ให้คลาย... อยู่อย่างงั้นแหละ รถจะได้อาการถื้อๆแข็งๆ

ดูปรับแข็งอ่อน... ปรับไป ก็ไม่ให้ยุบอยู่ดี ไปช่วยช่วงคลายแทน.. เมพขิงๆ

MONO FLEX Hi-so ของเรา ของบอกก่อนว่า ตัวนี้โครงสร้างเป็นแบบ Mono-Tube ในตัวช๊อคมีห้องน้ำมันเดียว ตัววาล์วจะใหญ่ ห้องน้ำมันก็ใหญ่ ทำให้ทำงานได้ไว ไว้ค่อยมาพูดกันอีกทีเรื่อง Twin - Mono Tube เอาง่ายๆ มันทำงานไวกว่า Twin

เป็นไง กราฟ คนล่ะโลกกับ HE เลย ยุบง่ายมาก.. คลายง่าย เช่นกัน...

เพราะมัน Set มาใช้กับพวก Circuit วิ่งสนามแบบนี้ เค้าต้องการให้มันกลับคืนสภาพไวๆ แบบสาดโค้ง..รถก็ยุบพอควร พอออกโค้งมาก็ให้รถคืนอาการเลย (ถ้ารถไม่ยุบเลย มันก็แหกเหมือนกันนะ...) ประมาณนั้น สังเกตุตอนดูแข่งรถดิ เออมันเข้าโค้งไวๆ นี่นิ่งจัง เหยียบขอบสนาม(เรียกว่าไรลืม) ก็ไม่เห็นรถเสียอาการ เหยียบ ปรี๊ดๆๆๆ ไปเลย เพราะแบบนี้ไง แต่ถ้าหากล้องตัวในรถดูนี่ก็นะ คนขับจะเคลื่อนตัวช้ากว่ารถซะอีก รถน่ะไปตามถนนเลย แต่คนขับลอยอยู่ีกลางรถ...

เรื่องของด้านบนเป็นเรื่องของช๊อค อย่างเดียว...สปริงอีกส่วน ค่อยคุยเรื่องสปริงต่อ :coolly-0010:

เมื่อวานตอนกลางวัน งีบไปสองชั่วโมง

ฝันว่า ไอแชมป์ ทะเลาะกับพี่นุว่ะ

555

ทะเลาะไปทะเลาะมา พี่นุ ไปหยิบอีดาบจากไหนมาไม่รุ้ สองอัน

ยื่นให้ไอแชมป์ อะ งั้นเรามาตัดสินกันด้วยเพลงดาบดีกว่า

ไอแชมป์คว้าดาบได้เท่านั้นแหละ

มันกระซวกพี่นุ 5 ทีซ้อน

กรูวิ่งเข้าไปห้ามไม่ทันเว๊ยพี่น้อง

พอเข้าไปกอดไอแชมป์ไว้ได้ มันก็ผลักผม วิ่งหนี

พี่นุก็นอน "เรียกรถพยาบาลให้พี่ด้วยยยย โอยย"

ฝันน่าได้ออสการ์จริง ๆ กรู

ไปเรื่อยยย 55+

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
นั่นไง เหมือนกลับไปเรียนหนังสืออีกรอบเลยว่ะ

ฮ่า ๆ ๆ

ผมไม่อ่านล่ะคับ

ถามเอาง่ายกว่า แต่โง่เหมือนกัน

หวัดดีพี่น้องพระราม3 ทุกท่านนน ไม่ได้เข้ามานานเรย
ผมประกาศขายรถแร้วนะคับ เห๊อะๆ ด้วยเหตุผลหลายอย่าง
เซ็งๆ เหมือนกัน รอบนี้สงสัยไปจิง

ปล.ถึงแชมป์ไม่ได้เอาของไปคืนซะที เด๋วโทไปอีกที

หวัดดีพี่น้องพระราม3 ทุกท่านนน ไม่ได้เข้ามานานเรย
ผมประกาศขายรถแร้วนะคับ เห๊อะๆ ด้วยเหตุผลหลายอย่าง
เซ็งๆ เหมือนกัน รอบนี้สงสัยไปจิง

ปล.ถึงแชมป์ไม่ได้เอาของไปคืนซะที เด๋วโทไปอีกที

ขายแล้วใช้ไรแทนอะน้อง

ผมว่าจะขายเหมือนกันนะ

ไว้ให้เหลือคันสุดท้ายในกลุ่มก่อน :coolly-0003:

......... ยังไงเนี้ย? แล้วจะยังไงต่ออ่ะ :coolly-0043:

ไว้ให้เหลือคันสุดท้ายในกลุ่มก่อน :coolly-0003:

ให้มานจิง.... ผมล่ะไม่ขายแน่ๆ แต่ก็ไม่แน่ ถ้าได้ Nissan ขับหลังตัวอื่นๆมาแทน !?

หลังบ้านกรูเลย

ฮ่า ๆ

http://www.youtube.com/watch?v=riUiikXcXEc

ก็ว่าอยู่..คอนโซล 31 แต่ทำไมเสียง 4 สูบ A31 SR20 :coolly-0011:

ยังไม่รู้เรยอะ ไม่E36 ก็คง 2

......... ยังไงเนี้ย? แล้วจะยังไงต่ออ่ะ :coolly-0043:

เสียดายอะ แต่พ่อสั่งขาย เซ็งเรย
25 STD. แบบที่เคยคุยกะเป๊ปไว้จบเรย :coolly-0018:

เซ็งเลย เย็นนี้มีพี่ที่รู้จัก ให้การ์ดไปงานฝรั่งเศษ เริ่ม ทุ่มนึง

พี่อีกคนในบริษัท ก็แต่งงานวันนี้ ก็เชิญไปเป็นเอ็มซีคู่ให้หน่อย

ไม่รุ้จะไปงานไหนดี

แต่แว่ว ๆ มาว่า เจ๊ไม่ให้ไปทั้งสอง

ไปดูหนังดีที่สุด บัตรฟรีหมดอายุ 15 นี้แล้ว

>>> แนะนำร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าบริการดี ราคาถูกกว่าในห้าง 20-30% คลิกเลย<<<

>>> ลองคลิกดูนะ <<<

E46 สวยโดนใจ แต่ไม่มีตังซื้ออะจิ

พี่ต้นเวธเธอการ์ด เด๋วไว้จะส่งข่าวให้นะ
ว่าแต่รถพี่ยังไม่มีหรอ

คืนอาทิตย์นี้ มาเชียร์บอล ห้องผมมั๊ยคับ

น่าไป ไม่มีที่ดู นี่ก็นั่งดูในเนตตลอดเลย :coolly-0021:

E46 สวยโดนใจ แต่ไม่มีตังซื้ออะจิ

พี่ต้นเวธเธอการ์ด เด๋วไว้จะส่งข่าวให้นะ
ว่าแต่รถพี่ยังไม่มีหรอ

อารายๆๆ เสี่ยไม่มีตังได้ไง :coolly-0022:

หายหน้าหายตาไปไหนกันหมดว๊า

คลองห้า ใครไปมั่ง ลงชื่อด้วยนะ

ผมว่า ถ้าปิดยอดประจำเดือนของบริษัทเรียบร้อยก่อน ไปแน่นอน

กลัวฝนตกอย่างเดียว

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน