กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ช่วยด้วยครับ รถผมขับดับกลางอากาศ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31812
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31812

illicit
Cefiro-Thailand Members
ผมใช้a31 RB20det M/t ขับไปดีๆมันก็ดับซะอย่างนั้น แล้วแต่อารมณ์ว่ามันจะดับตอนไหน เอาแน่เอานอนไม่ใด้ งงไม่รู้จะทำไงดี ตอนเช้าสตาร์ทเครื่องติดมันมีอาการเหมือนรถจะดับซักพักก็เดินตามปกติ บางทีขับไปมันก็วูบไปเลย แล้วมันก็ติดใหม่ ติดไฟแดงอยู่ดีๆดับซะงั้น หนักกว่าเบิ้ลเครื่องบางทีก็ดับครับแอร์โฟลว์เปลี่ยนใหม่แล้ว cdiปกติ หัวเทียนเบิกใหม่ คอยย์ไม่รั่ว สายเวคคั่มไม่แตกหลุดปกติ จานจ่ายปกติ กล่องOK ที่ยังไม่ใด้ทำสงสัยคือ เซ็นเซอร์น้ำ อ๊อกซิเจ่นเซ็นเซอร์ ไอเดิ้นสปีดคอลโทลน และตัวที่อยู่ตรงลิ้นเร่งปีกผีเสื้อไม่รู้เรียกว่าอะไร พี่เทพท่านใดรู้ว่าเกิดจากอะไรช่วยชี้ทางสว่างให้ด้วยครับ หรือโทรมาก็ใด้ครับ 0844387013 แฟ้ม ผมต้องใช้คันนี้ขับหาลูกค้าทุกวันครับ :coolly-0033: อาการนี้เป็นทั้งแก๊สและน้ำมันครับ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

แหม.เป็นอาการเดียวกันเลย เพิ่งทำเสร็จเมื่อตะกี้ แต่ของผมเป็นที่ปั้มติ้ก เดี๋ยวทำงานรอบต่ำ รอบสูงหยุดทำงาน เดี๋ยวดีเดี๋ยวเป็น เลยเปลี่ยนปั้มติ้กกับกรองน้ำมันเบนซิลซะทีเดียว ตอนนี้วิ่งฉิว รอดูอาการอีกทีเผื่อเป็นที่แอร์โฟร์ด้วย

แอร์โฟลว์ผมเปลี่ยนใหม่แล้วครับก็ยังเหมือนเดิมอยู่ ส่วนปั้มติ๊กเช็คแล้วไม่เสียครับ ที่แปลกใจมากคือ มันเป็นทั้งตอนใช้แก๊สและน้ำมันครับ ยังคงหาคำตอบอยู่ ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำที่ดีๆ

ผมคิดว่า ถ้าแก็สดับกลางอากาศ น่าจะอยู่กับการจูนระบบรีเลยมีปัญหา
ใช้น้ำมันประมาณ ๑ อาทิตย์หายครับน่าแปลก(รถผม)ขับแก็สมันเหมือนเดิม แต่ต่องจูนแก็สใหม่

แล้วถ้าเครื่อง1เจโบ ล่ะครับ ดับกลางอากาศ ส่วนมากจะเป็นตอนที่ขับมารอบสูงๆแล้วเบรก รอบเครื่องตกลงมาเลยบางที่ไม่ดับแต่รอบต่ำมากต้องเปิดแอร์ช่วยเพื่อดึงรอบให้สูง

จากที่ทำเปลี่ยนปั้มติ้กกรองเบนซิล บางครั้งยังดับอยู่ วันนี้ล้างแอร์โฟร์ ถอดกล่องมาล้างที่ปลั้ก เดี๋ยวลองใหม่

ของผม อาบี 25 โบ จอดนานๆสตาร์ท ไม่มีปัญหา

แต่ถ้า ขับมา จอดแว้บนึง แล้วสตาร์ทใหม่ มันจ้องจะดับอยู่เรื่อย

น่าจะเป็นเพราะไรน้อ สงสัยเจ้าปั๊มติ๊กอยู่อ่ะครับ กะ แอร์โฟล์ อยู่อ่ะครับ

แล้วถ้าเครื่อง1เจโบ ล่ะครับ ดับกลางอากาศ ส่วนมากจะเป็นตอนที่ขับมารอบสูงๆแล้วเบรก รอบเครื่องตกลงมาเลยบางที่ไม่ดับแต่รอบต่ำมากต้องเปิดแอร์ช่วยเพื่อดึงรอบให้สูง
ยังรอคำตอบอยู่น่ะครับ ช่วยแนะนำหน่อย เครื่อง 1 เจโบ ใช้น้ำมันอย่างเดียว

อาการแบบนี้ จะเป็นที่ตัว aac value ได้มั้ยคับ .. แต่ jz มันมี aac value เปล่าเนี่ยะสิ ???:coolly-0029:

ของผม อาบี 25 โบ จอดนานๆสตาร์ท ไม่มีปัญหา

แต่ถ้า ขับมา จอดแว้บนึง แล้วสตาร์ทใหม่ มันจ้องจะดับอยู่เรื่อย

น่าจะเป็นเพราะไรน้อ สงสัยเจ้าปั๊มติ๊กอยู่อ่ะครับ กะ แอร์โฟล์ อยู่อ่ะครับ

อาการนี้ลองดูแบ็ตหน่อยก็ดีน่ะครับบางทีเเบ็ตเสื่อมของผมอาการแบบนี้เลยเปลี่ยนแบ็ตใหม่หายกิ๊บ

เยอะคับ..ไอ่ตัวต้นเหตุอาการเนี๊ย...!!!
จากประสบการณ์ดับกลางอากาศ(รถนะคับ ไม่ใช่คน):coolly-0017:
เท่าที่ป๋มเจอะเจอมาตลอดระยะเวลา 10 กว่าปีที่ใช้เซฟ
แรกๆเลยคือปั๊มติ๊ก..ต่อมาก็แอร์โฟร์ แล้วก็เอเอซี วาล์ว
ตัวเพาเวอร์ทรานซิสเตอร์(ไอ่ตัวที่ชอบละลาย เหนียวๆอ่ะ)
คอยท์ จานจ่าย รวมถึงพวกปลั๊กต่างๆในห้องเครื่องเวลาสกปรก
มันก็ดับ ตอนนี้ต้องพกป๋องส้มกะป๋องฟ้าติดท้ายรถไว้ตลอด..
อ้อ..ลืมบอกไป รถป๋มยัง 12 อยู่นะคับ..(อนุรักษ์ของเก่าน่ะ).. อิอิ
ลองเช็คลองไล่ลองทำความสะอาดมันดูคับ..... :coolly-0005:

แอร์โฟร์ขั้วด้านในที่บัดกรีไว้มันกร่อน ใช้ตะกั่วบัดกรีใหม่ แจ๋วเลยไม่มีดับ

แอร์โฟร์ขั้วด้านในที่บัดกรีไว้มันกร่อน ใช้ตะกั่วบัดกรีใหม่ แจ๋วเลยไม่มีดับ
เคยบัดกรีใหม่มันก็ยังดับอ่ะคับน้า
แต่ตอนนั้นถอดเอเอซีวาล์วมาล้าง....หาย!!!
:coolly-0017:

ปล. 12 เดิมคับ... อิอิ

อีกอย่างกล่องเครื่องมันจะเช๊คโค้ดได้ครับว่าเป็นที่อะไร เพียงแต่ผมไม่รู้ว่าไฟกระพริบกี่ครั้งปกติหรือไม่ปกติ

:coolly-0003:โดยปกติแล้วกล่อง Nissan จะมีหลอดไฟ Engine check อยู่ที่กล่องครับ ถ้าต่อระบบไฟครบ ๆ หน่อย เค้าก็จากลากสัญญาณตัวนี้มาให้ที่หน้าปัดครับ ทำให้เราสามารถทราบเมื่อเกิดปัญหากับ sensor ต่าง ๆ ในรถครับ

ที่กล่อง ECU จะมีช่องให้หมุน หลายคนคงจะไม่ทราบว่ามันใช้ทำอะไรแน่ ๆ ครับ วันนี้เรามาไขข้อข้องใจกันดีกว่าครับว่ามันใช้ทำอะไร
วิธีการเช็ค Code นะครับ ถ้าเดิม ๆ จากโรงงานเลยนะครับมันจะอยู่ในตำแหน่งที่เป็นช่อง เล็ก ๆ อ่ะครับจากรูปด้านบนที่เป็นเส้นประ วิธีเช็คก็ เปิดสวิทกุญแจค้างไว้แต่ไม่ต้องสตาร์ทนะครับ เมื่อเราเอาไขควงหมุนย้อนเข็มนาฬิกา แล้วหมุนกลับมา จะมีไฟ Engine check ติดขึ้นมา โดยถ้า Sensor ทุกตัวไม่มีปัญหาอะไร กล่องจะกระพริบช้า 5 ครั้ง แล้วก็ เร็ว 5 ครั้ง นับเป็น Code 55 แสดงว่า ทุกอย่างปกติดีครับ

:coolly-0046:ความหมายของ Code
11 Crankshaft position sensor
12 MAF sensor circuit
13 Coolent temperature circuit
14 Vehicle speed sensor circuit
21 Ignition circuit
31 ECU
34 Knock sensor
43 Throttle position circuit
45 Injector leak
51 Ignition circuit
54 Auto signal to ECU
55 All OK
:coolly-0001::coolly-0001::coolly-0001:

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
:coolly-0003:โดยปกติแล้วกล่อง Nissan จะมีหลอดไฟ Engine check อยู่ที่กล่องครับ ถ้าต่อระบบไฟครบ ๆ หน่อย เค้าก็จากลากสัญญาณตัวนี้มาให้ที่หน้าปัดครับ ทำให้เราสามารถทราบเมื่อเกิดปัญหากับ sensor ต่าง ๆ ในรถครับ

ที่กล่อง ECU จะมีช่องให้หมุน หลายคนคงจะไม่ทราบว่ามันใช้ทำอะไรแน่ ๆ ครับ วันนี้เรามาไขข้อข้องใจกันดีกว่าครับว่ามันใช้ทำอะไร
วิธีการเช็ค Code นะครับ ถ้าเดิม ๆ จากโรงงานเลยนะครับมันจะอยู่ในตำแหน่งที่เป็นช่อง เล็ก ๆ อ่ะครับจากรูปด้านบนที่เป็นเส้นประ วิธีเช็คก็ เปิดสวิทกุญแจค้างไว้แต่ไม่ต้องสตาร์ทนะครับ เมื่อเราเอาไขควงหมุนย้อนเข็มนาฬิกา แล้วหมุนกลับมา จะมีไฟ Engine check ติดขึ้นมา โดยถ้า Sensor ทุกตัวไม่มีปัญหาอะไร กล่องจะกระพริบช้า 5 ครั้ง แล้วก็ เร็ว 5 ครั้ง นับเป็น Code 55 แสดงว่า ทุกอย่างปกติดีครับ

:coolly-0046:ความหมายของ Code
11 Crankshaft position sensor
12 MAF sensor circuit
13 Coolent temperature circuit
14 Vehicle speed sensor circuit
21 Ignition circuit
31 ECU
34 Knock sensor
43 Throttle position circuit
45 Injector leak
51 Ignition circuit
54 Auto signal to ECU
55 All OK

:coolly-0001::coolly-0001::coolly-0001:

เยี่ยมเลยครับ ลองไปเช๊คกันดู. ขอบคุณครับ :coolly-0003:

คล้ายๆๆ กับของผม RB20:12 valve A/T ตอนนี้ยังสตาร์ไม่ติด ช่วยแนะนำอู่ด้วย แถว บางนา - ตราด จะต้องลากแล้วครับ

ขอขอบคุณครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน