กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ช่วยบอกอัตราบริโภค Gas หน่อยครับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย HaLo
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
H

HaLo

รบกวนหน่อยครับ ขอข้อมูลหน่อยครับ
- อัตราบริโภค Gas
- เครื่องที่ท่านใช้อยู่
- อัตราบริโภคน้ำมันด้วยก็ได้นะครับ

รบกวนหน่อยครับ กำลังจะซื้อรถแล้วเอาไปติด Gas แล้วครับ แต่กำลังเลือกเครื่องอยู่

:burn: :burn: :burn:

ผม 12 v .เดิม ๆเลยคับ คิดว่าเครื่องยังดีอยู่

-น้ำมันนะ
วิ่ง กทม.8 โลลิตร
วิ่ง ตจว. 11 กว่า / โลลิตร อะคับ

แต่ ก็จะไปติด gas และ ประหยัดดี.. :biggrin: :biggrin:

ผม 12 v .เดิม ๆเลยคับ คิดว่าเครื่องยังดีอยู่

-น้ำมันนะ
วิ่ง กทม.8 โลลิตร
วิ่ง ตจว. 11 กว่า / โลลิตร อะคับ

แต่ ก็จะไปติด gas และ ประหยัดดี.. :biggrin: :biggrin:

เกียร์อะไรฟ่ะ เฟืองท้ายเท่าไหร่อ่ะ โดด้วงดิ่ง

55
เกียร์อะไรฟ่ะ เฟืองท้ายเท่าไหร่อ่ะ โดด้วงดิ่ง

เดิม ๆจากโรงงานเลย ตาแมก ออโต้นะ
ไม่เคยยุ่งอะไรกะเครื่อง กะเฟือง กะเกียร์เลย
แต่เกียร์ เจ้าของเก่าเคยเปลี่ยนมาเมื่อปี 44-45 ประมาณนี้
ดูจากบุ๊คเซอวิท เราได้รถมาปี 48

น้าหมี กะตาแมก มาลองดูได้เด้อ แต่เติมน้ำมันเองนะ หุ..หุ

งวดล่าสุด...มิตติ้งบางแสน..เติมไป 1200

เติม 500 บาท 95 นะ
วิ่งจากดอนเมืองไปรับแป๋ม จรัญ 13 แล้ววิ่งกลับมาเจอกลุ่มนนท์
ที่ ประชานุกูล แวะเติม 95 อีก 400 บาท ขึ้นด่วน-ไปบางแสน

ขากลับเติมโซฮอล 95 อีก 300 บาท
วิ่งบางแสนข่างล้าง-ขึ้นด่วนบางนา-ลงด่วนยมราชไปส่งแป๋ม จรัญ13 -แล้ววิ่งกลับ ดอนเมือง ถึงบ้านเหลือติดก้นถังอีกนิดหน่อย
รุ่งขึ้น วิ่งดอนเมืองได้ ถึงเซ็นทรัลลาดพร้าว....

ปล.เปิดแอร์ตลอดทางนะ วันนั้นแดดร้อนด้วย.

rb20de เกียร์auto ติดlamda ในเมือง 5-6 กิโล/ลิตร นอกเมือง 9-10 กิโล/ลิตร ครับ
(ทุกอย่างเดิมหมดครับ ล้อก็เดิม)

cef
เครื่อง RB20DE (ตัว 24v) เกียร์ธรรมดา ล้อ 17 เฟืองท้ายเดิม
ในเมือง โลละ 1.4-1.7 บาท
นอกเมือง โลละ 1.1-1.3 บาท

กระบะ
เครื่อง 1J-GE เกียร์ auto ล้อ 16 เฟืองท้าย 4.1
ในเมือง 1.2-1.5 บาท
นอกเมือง 0.97-1.10 บาท

ปล.ติดแบบ fix mixer ธรรมดาเลยครับ

ของผม rb25 de LPG by Big John Service

ในเมือง 1.3 ถึง 1.5 นอกเมืองไม่เคยจับ ( ปล. สายไฟยังวายไม่ครบนะครับ )

ออกมายังไม่ได้ไปเก็บจูนรอบสองเลย วิ่งขำขำครับ ประหยัดดี

เมื่อก่อน ใช้ 12V auto ล้อ18 เฟืองท้าย 4.3 ในเมือง 1.6-1.8 นอกเมือง 1.0-1.3กม./ลิตร

ตอนนี้ ใช้ 2JZ-GE auto ล้อ18 เฟืองท้าย 4.3 ในเมือง 1.7-1.8 นอกเมือง 1.3-1.4กม./ลิตร

ปรับจูนเรื่อยๆ คันมืออ่ะคับ.....แบบfix-mix นะคับ

1jboครับ เฟือง4.1 น้ำมัน91ต้นปกติ bootมาไม่มันชูดรถออกไม่ดี 95bootมามันก่าแพงก่าบาทนึง
ในเมือง7-8 นอกเมือง9-10 วิ่ง100-140ตามอัตภาพ
แก๊ตคิดจะติดละ

12 วาล์ว ออโต้ เฟืองท้าย LSD 4.3 หอนโบร๋วววววว....
ยางขอบ 17 หน้า 215 หลัง 245
ในเมือง 1.6 - 1.8 โล / ลิตร
นอกเมือง 1.3 - 1.5 โล / ลิตร
ฟิกมิกเซอร์ จูนหนามาก แสบตาแต่แก้ไม่เป็น
อือ ๆ ๆ
ตอนนี้ซัดหนัก ๆ หม้อต้มแม่งเป็นน้ำแข็งด้วยยย
ตาหนุ่ม เตา พลีซซซซซซซ

12 วาล์ว ออโต้ เฟืองท้าย LSD 4.3 หอนโบร๋วววววว....
ฟิกมิกเซอร์ จูนหนามาก แสบตาแต่แก้ไม่เป็น
อือ ๆ ๆ
ตอนนี้ซัดหนัก ๆ หม้อต้มแม่งเป็นน้ำแข็งด้วยยย

เลยเหรอ พิมพผิดป่าว

1 ถัง ประมาณ450 บาท วิ่งได้ราวๆ 240 กิโล เครื่อง 25DE กินป่าวเนี่ย....

12 วาว ล้อ17 ถัง 75 เติม500 วิ่ง ประมาณ 330-350
ประมาณ 1.50 กม.ไม่มีแลมด้า ถ้ามีมันน่าจะถูกกว่านี้หน่อย

:redface: j boครับแต่ของผมไม่เคยลองวัดอ่ะแต่เจ้าของเก่าบอกว่าประมาณบาทก่าๆ/โลปกติซัดแหลกแดรรรกกระจาย

:redface: แหมมมมันกินดีจริงๆพิมพ์ผิดป่าวพี่ท่านผมกดไม่ยกเลยมันยังไม่กินขนาดนี้เลยนา(ไอ้ที่กดน่ะเบรกนะ)555
อือ ๆ ๆ

500 วิ่งได้ 280 โล แบบไม่มียั้ง แต่ถ้ายั้ง ๆ ๆ หน่อยก็ 300 ต้น ๆ ๆ ตก 1.3-1.6 ไม่ต่ำไม่เกินนี้

ติดมาแรก ๆ ๆก็ดีนะ วิ่งสบาย แต่ถ้า 12 วาว หลัง ๆ ๆ เริ่มอืด (เครื่องมันเก่าและม้าน้อยแล้ว) เมื่อ 30000 โลขึ้น และจะเริ่มกินน้ำมันเครื่อง ต่อมา

ผมว่าพี่ออยคงพิมพ์ผิดหน่ะครับ คงเป็น บาท/โล
ใช่คั๊บ ผมพิมพ์ผิดเอง
นึกว่ารถแรง
555++
จิง ๆ ต้องเป็น
ในเมือง 1.6 - 1.8 บาท / โล
นอกเมือง 1.3 - 1.5 บาท / โล
:biggrin: :biggrin: :biggrin:

500 วิ่งได้ 280 โล แบบไม่มียั้ง แต่ถ้ายั้ง ๆ ๆ หน่อยก็ 300 ต้น ๆ ๆ ตก 1.3-1.6 ไม่ต่ำไม่เกินนี้

ติดมาแรก ๆ ๆก็ดีนะ วิ่งสบาย แต่ถ้า 12 วาว หลัง ๆ ๆ เริ่มอืด (เครื่องมันเก่าและม้าน้อยแล้ว) เมื่อ 30000 โลขึ้น และจะเริ่มกินน้ำมันเครื่อง ต่อมา

แม่ง ประหยัดแล้วมึงอะ ขับเยี่ยงนั้น เติม 500 ยังวิ่งได้เกือบ 300 โล

ผมเคยไป-กลับ ลำลูกกา-บางแสน ขาไปอัดเต็มถังที่ลำลูกกา (ขากลับขับหลงไปออกบางปู งงเลย) ขากลับอัดเต็มถังปั๊มเดิมอีกที จ่ายค่าแก๊สไป 372 บาทคราบ ขับทางไกลประหยัดเฮียๆ ในเมืองเคยวัดได้ 1.4-1.6 ประมาณนี้ มีแลมด้าคอนโทรล แต่ตอนนั้นเครื่อง 1JZ-GE ฝาดำออโต้นะ

ตอนนี้ RB20DET ไม่รู้กินเท่าไหร่แล้่วอะ ไมล์ผมมันไม่ขึ้น อีกอย่างใช้หม้อต้มธรรมดา ให้เทอร์โบดูดแก๊สด้วย (เวลาซัดลากแบบโหดๆ รอบฟาดไป 6000-7000 นี่มันเสียวระเบิดดีแท้) ผมเติมแก๊สประมาณ 370-420 บาทนี่ จะวิ่ง ลำลูกกา-สะพานควาย ไป-กลับได้ 4 วันเต็มๆ อะ ขับปกติ + เร่งแซงบ้าง ถ้ามีโดนแหย่ก็เล่นด้วยนิดหน่อย ไม่ได้บ้าพลังตลอดทาง ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าวิ่งตกเที่ยวละกี่โล
ใครพอรู้ระยะทางมั่ง จะคำนวณอัตราการกิน+ระยะทางเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอะครับ

สำหรับแลมด้าคอนโทรลนั้น จุดประสงค์ของมันคือดูอัตราเปิดปิดลิ้นเร่ง+รอบเครื่อง+ค่าจาก o2 sensor เพื่อควบคุมการจ่ายแก๊สให้อยู่ในเกณฑ์พอดีในทุกย่านความเร็ว เรื่องความประหยัดถ้าเทียบกับ fix mixer มันมองได้หลายมุมครับ

1. ถ้า fix mix จูนไว้หนา วิ่งดี แต่ถ้าเทียบอัตราการกินกับแลมด้า ทั้งวิ่งในเมืองและนอกเมือง ใช้แลมด้าประหยัดกว่าครับ แต่ถ้าแลมด้าถูกเซ็ตค่าไว้ให้เวลาซัดหรือรอบสูงแล้วจ่ายหนา อันนี้ก็อาจจะเปลืองพอๆกันครับ
2. ถ้า fix mix จูนไว้บางๆ วิ่งไม่ค่อยไป ถ้าวิ่งทางไกลใช้ความเร็ว เทียบกับแลมด้า แลมด้าจะประหยัดกว่าครับ เพราะมันบาง เหยียบไม่ค่อยไป กลายเป็นเหยียบเยอะๆ มันก็จะเปลืองโดยปริยาย แต่ถ้าวิ่งในเมือง แบบค่อยๆ คลานไปเรื่อยๆ ไม่เร่งมากไม่เบรคมาก อันนี้ fix mix จะประหยัดกว่าแลมด้าแน่ครับ
3. ถ้า fix mix จูนไว้พอดีทั้งรอบเดินเบา และรอบสูง(จูนพีค) อันนี้อัตราการกินสูสีกับแลมด้าครับ แต่การตอบสนองคันเร่งอาจสู้แลมด้าไม่ได้ เพราะกลไกวาล์วเปิดปิดในหม้อต้ม มันช้ากว่าการรับค่าเปิดปิดลิ้นเร่งของแลมด้าเพื่อคลายวาล์วเสต็ปมอเตอร์ของแลมด้า (Booster) แน่นอนครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน