กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ซ่อมกระจกมองข้าง 8 ขั้นตอน

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31804
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31804

Cefiro-Thailand Members
จากที่เคยล้างaac Valveมาแล้วอันโชกโชน คราวนี้ก็มาซ่อมกันบ้างครับ แต่คราวนี้ถือป๋องเบียร์มะได้ครับ ยอดยาหยีอยู่ข้างๆบอกเสียงดุๆว่า"
เดี๋ยวเถอะ!..เดี๋ยวก็ได้เลือดอีกหรอก" อิๆ มือขวาก็เลยถือไขควง มือซ้ายถือป๋องลิ๊ปตั้นไอซ์ทีแทน อะเข้าเรื่องครับ เมื่อวานลองรื้อดูแล้วก็เตรียม
เครื่องมืองัดแงะแล้วก็ทำตามขั้นตอนนี้เลยครับ
1.ใช้ไขควงแบนแงะจากด้่านใต้กระจกแล้วก็ถอดกระจกออกครับ(จากด้านล่างครับ)
2.ไขน๊อตออกอีก3ตัวครับ(เพื่อเอาฝาครอบออก)แต่เดี๋ยวก่อนมันยังไม่ง่ายขนาดนั้นต้องไขน๊อตอีกตัวครับตามข้อสาม
3.น๊อตอีกตัวที่ว่า(ระวังสปริงแล้วก็ลูกบอลครึ่งวงกลมหายนะครับ)
4.ก็ถอดกระจกออก
5.มองจากข้างบนครับ(ต้องไขน๊อตอีกสองตัว)
6.น๊อตสองตัวที่ว่า
7.ไขน๊อตเพื่อเอามอเตอร์ออก
8.แล้วก็ลองหาดูว่าต้องไขน๊อตอีกสองตัวอย่างไรเพื่อเอาฝาครอบสีขาวๆออก(นี่ใบ้ให้แล้วนะครับเนี่ยบอกละเอียดไปเดี๋ยวเพื่อนๆพี่ๆสาวกไม่มันส์กัน)
พอเอาแกนออกมาได้ก็เอาแกนที่ว่าดังรูปนี้มาทากาวแล้วก็ประกอบกลับเข้าไปเหมือนเดิมครับ
เสร็จแล้วครับง่ายนิดเดียวเองครับเพียงแค่8ขั้นตอนเอง แต่ของผมมันยากมากๆเลยครับ ยากก็อีตอนที่จะเอากาวตราช้างที่ติดมือออกนี่น่ะสิ แข็งโป๊ก
เลย(แข็งเหมือนไรก็ไม่รู้)

ไฟล์แนบ

51.9 KB · อ่าน: 3,590
    48.4 KB · อ่าน: 3,203
    49.3 KB · อ่าน: 3,121
    51.5 KB · อ่าน: 3,052
    52.3 KB · อ่าน: 3,212
    51 KB · อ่าน: 3,136
    54.3 KB · อ่าน: 3,245
    46.8 KB · อ่าน: 3,303

เจ๋งมากครับท่าน กำลังจะหาทางถอดออกมาอยู่พอดี
แต่ไม่แน่ใจว่าจะแงะกระจกจากข้างบนหรือข้างล่าง

แงะจากด้านล่างครับ สอดไขควงแบนเข้าไปจะเห็นเป็นช่องสองช่องตามลูกศรแล้วก็แงะเลยครับ
ผมสอดเข้าไปลึกๆแล้วมันก็หลุดแล้วล่ะครับ

ผมขอถามอีกนิดนะ

เราถอดกระจกออกมาซ่อมอะไรคั๊บ

ใช่ที่ผมกำลังเป็นอยู่ปะ

ที่เวลาพับกระจก มันจะไม่พับ พับข้างคนขับข้างเดียวใช่ปะคั๊บ

งง?

ใช่ครับ เวลากดพับกระจกมันไม่พับน่ะครับ(เพราะของผมเฟืองพลาสติกรูป8แกนมันร้าวน่ะครับกับแกนแสตนเลสทำให้รูดดดก็เลยพับไม่ได้ทั้งสองข้างเลยครับผมของผมเสียงสองข้างเลยน่ะสามัคคีจริงๆ)

กระทู้ดี มีสาระมากครับผม เป็นประโยชน์แก่หลายๆ ท่านแน่นอน และก็กับผมเองด้วย เพราะว่ากระจกมองข้าง ตอนนี้ก็พับไม่ได้ทั้ง 2 ข้างเหมือนกัน ไม่เคยแกะทำเลย เดี๋ยวผมลองทำดูด้วย

ผู้ดูแลปักหมุดทีครับ

จัดให้ตามคำเรียกร้อง ลงปักหมุดเลย.
ส่วน DIY อื่นเด้วจัดปักหมุดให้หมดคร้าบบบบบบบ

หยอดกาวตรงหมายเลข8 เพื่อให้แกนเฟืองติดกับแกนแสตนเลสครับ
ปล. ขอบคุณมากครับที่พี่ๆเพื่อนๆCefiro-Thailand และท่านอื่นๆที่ให้ความสนใจครับ โปรเจ็คต่อไปจะต่อสวิตช์เสาอากาศแบบลดครึ่งเสาดูครับ ไว้สำเร็จเมื่อไรจะมาบอกเล่าไว้ในCefiro-Thailandนะครับ ขอบคุณCefiro-Thailandครับ

กระจกผมพับได้ตามปกติแต่ปรับกระจกไม่ได้ครับไม่รู้ว่ามันเสียที่สวิทย์หรือเปล่าหรือมีทางแก้ยังไงบ้างครับ

ถ้ากดสวิตช์ปรับแล้วมีเสียงมอเตอร์ทำงาน กลไกแมคคานิคภายในอาจจะมีปัญหาครับ แต่ถ้ากดแล้วทั้งซ้ายและขวาไม่ทำงานไฟอาจจะไม่ออกจากสวิตช์ หรือสวิตช์เสียครับ ต้องลองเอามิเตอร์วัดไฟวัดดูครับ

เวลาพับกระจกมีเสียงมอเตอร์ทำงานครับแต่ตอนปรับกระจกหมุนๆดูเงียบครับทั้งสองข้างเลยครับถ้าเปลี่ยนสวิทย์เท่าไหร่หรือครับหรือเอาของรุ่นอื่นมาแปลงใส่ได้ไหมครับ

ของป๋มซ้ายไม่พับจะลองทำดู
ขอบคุณคัฟ...สำหรับวิธีดีๆคัฟ

ถามอีกนิดคั๊บ

ไอตอนแงะกระจกออกเนี่ย

มันแงะก็ออกเลยหรือคั๊บ

ต้องระวังอะไรหรือป่าว ระวังแตก ฯลฯ

แล้วตอนใส่เข้า ต้องใช้อะไรติดป่าวอ่ะ?

ไม่กล้าทำ กลัวพัง

อยากให้ชัวร์ ๆ

ขอบคุณคั๊บ

"เวลาพับกระจกมีเสียงมอเตอร์ทำงานครับแต่ตอนปรับกระจก หมุนๆดูเงียบครับทั้งสองข้างนั้นผมไม่ขอฟันธงนะครับว่าสวิตช์เสียหรือเปล่า ต้องลองวัดไฟที่สวิตช์ดูก่อนครับว่ามีไฟมาหรือเปล่าถ้าไฟมาที่สวิตช์แล้วกดสวิตช์ดูแล้วก็วัดไฟว่ามีไฟออกจากสวิตช์หรือเปล่า ถ้ามีไฟออกก็แสดงว่าสายไฟที่วิ่งไปมอเตอร์ขาดไม่เส้นไหนก็เส้นหนึ่ง แต่ถ้ามีไฟเข้ามาที่สวิตช์แล้วไม่มีไฟออกก็สวิตช์เสียครับ"
ปล.ไว้ผมแงะเล่นเมื่อไรจะมาเล่าให้นะครับ ส่วนราคาสวิตช์ลองโทรถามน้าจอห์นดูครับผมhttps://www.cefiro-thailand.com/board/threads/6

แบ่งปันกันครับผม ลองดูนะครับ อ่อ! เวลาที่เราจะแกะกระจกออกนะครับ ก็เอาไขควงสอดเข้าไปตรงร่องที่ผมเอารูปมาลงใหม่นี้นะครับ(รูป1) พอดันไขควงเข้าไปงัดขึ้นหน่อยเดียวก็หลุดเลยครับ(รูป2) ตอนใส่กลับมันจะล็อกด้วยเงี่ยงที่เราแงะออกตอนแรก แต่ถ้าให้ชัวร์ในความรู้่สึกก็ใส่กาวสองหน้าไปด้วยก็ได้ครับผม
(รูป3)ที่ลูกศรชี้คือที่เราเอาไขควงแงะออกครับ ส่วนที่วงกลมเอาไว้คือตัวล็อกครับ
(รูป4)ตอนใส่กระจกกลับเข้าที่ครับผมใส่เข้าไปดังรูปแล้วก็กดลง อยู่เลยครับ ลองดูนะครับ

ไฟล์แนบ

51.9 KB · อ่าน: 553
    51.5 KB · อ่าน: 542
    55.2 KB · อ่าน: 554
    58.4 KB · อ่าน: 522

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน