กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ซ่อมกระจกมองข้าง 8 ขั้นตอน

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31804
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

ถ้ากดสวิตช์ปรับแล้วมีเสียงมอเตอร์ทำงาน กลไกแมคคานิคภายในอาจจะมีปัญหาครับ แต่ถ้ากดแล้วทั้งซ้ายและขวาไม่ทำงานไฟอาจจะไม่ออกจากสวิตช์ หรือสวิตช์เสียครับ ต้องลองเอามิเตอร์วัดไฟวัดดูครับ
เมื่อวานไปเดินซื้อสวิทช์แถวคลองถมวัดดวงซื้อมาสองตัวตัวละ150 บาท
เปลี่ยนแล้วใช้งานได้ตามปกติเลยครับแสดงว่าสวิทช์เสียจริงๆด้วย
เหลืออีกตัวใครเสียบอกได้นะครับ

ไปตอนเย็นประมาณ 5 โมงกว่าๆ เดินถึงสองทุ่มเอารถขึ้นไปจอดอาคารศรีวรจักรเลี้ยวเกือบไม่พ้นผมว่าที่เลี้ยวมันแคบเกินไปสำหรับรถเซฟิโร่ถ้าตีวงผิดนิดเดียวตูมแน่นอนโดนค่าจอดไปอีก 60 ครับผม( ได้สติกเกอร์ I Love A31 มาอีกใบ แผ่นละ 55 บาทไม่ลดเลย )

ที่ทำมันพับไม่ได้รึครับของผมพับไม่ไดแต่มอเตอร์ทำงาน แก้ไขยังไงล่ะ

ใช่ครับ ที่มันพับไม่ได้นี่แหละครับผม ลองแกะดูก่อนครับว่าเฟืองตัวไหนพังส่วนของผมมันแค่ร้าวน่ะ มีแต่เสียงมอเตอร์เหมือนกันแต่มันไม่พับครับ ลองดูนะครับผม

ขอบคุณมากครับ เด้วเอาไปลองหน่อยครับข้างซ้ายไม่พับอยู่พอดีครับ

มาเสริม กระทู้เค้า อีกละครับ
จะได้ไม่เปลืองหน้าเวปเน๊อะ
ก็ คือ ว่า
แจ่ม มากกระทู้ นี้
เป็น แนวทางผมมาก ทำไห้ผมกล้าถอดอย่างถูกวิธี
ปัจจุนCefกลุ่มพี่น้องผมถอดมาหยอดกาว
ให้ไปหลายคันแล้ว :smile:
ขอขอบคุณที่เปิดกระทู้ นี้มาก
พอดีผมทำแล้วได้ดี
เลย มาเสนอกันต่อ
ภาค 2
มีอยู่ ว่า มีน้องขาวอีกคันพับ ไม่ได้ ปรับไรไม่ได้เลย อาการหนัก
ก็ถอด หยอดกาวไปละ พับได้ป๋อเลย
ทีนี้ ไม่หันซ้าย หันขาว ไม่ขึ้น ไม่ลง ไม่ได้ต่ออีก อะดิ
เลยแกะมาดู
โฮ..กังเลย
ผมมีอะไหล่อยู่อีกข้างเดียวกันเลย เลย ลอง
สับซะเลย
ถอดก็เหมือน ต้นกระทู้เลย
แต่ไม่ได้ถอดกรอบนอกออกนะครับ
เราจะเห็นไอ้กระแปะ สีขาวหม่นๆมั๊ย
แล้วแกะน๊อตฝามันออกมาไห้หมด
เปิดออกมาเป็นแบบนี้
อะ
เอารูปมาให้ชมกัน
พัง สนิมกังเลย ดูดิ

ไฟล์แนบ

43.8 KB · อ่าน: 394
    57.9 KB · อ่าน: 418
นี้ ของไหม่ จากญี่ปุ่นที่ไม่ได้ใช้
แล้วเก็บใว้ มาจากการเอาแต่กระจกนอกมัน
การหัก จากการเชี่ยว มอไซย์
หักแต่เก็บไว้ เฉยๆในบ้าน
แต่ใด้ประโยชน์แล้ว
นี้ไงไหม่กริ๊บ
เวลาถอด สาย จำไว้ดีๆนะ ถ้าให้ดีเอา
โทรศัพท ถ่ายรูปไว้ก่อนไม่เสียหลาย
เพราะทำไปคุยไปกลับมาประกอบลืมครับเชื่อผม:eeek: หลายลายแล้ว
ต้องมาถอดรถอีกคันดู:embarrassed:
อะเสร็จละ
นี้ไง
ปรับได้แล้ว ตามต้องการแล้ว
เจ้า ของดีใจมาก:biggrin:
ซื้อLeoมาดวนกันไป 5 ขวด:biggrin: ปริบกลับบ้านไป

ไฟล์แนบ

57.3 KB · อ่าน: 310
    52.7 KB · อ่าน: 301
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ดีดีแบบนี้ครับของผมก้อเป็นข้างนึงแต่ไม่กล้างัดกลัวกระจกแตกพอรู้วิธีงัดก้อดีครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ เดี๋ยวเย็นนี้ผมลองแงะดูมั่ง

ดีจังเลยครับ ผมก็พึ่งได้ รถมาประมาณ 2 อาทิตย์เอง ฝากตัวด้วยนะครับ
ลองทำดูแล้ววันนี้พึ่งเสร็จครับ พับได้แล้ว
ส่วนกระจกมองข้างที่ปรับไม่ได้ ก็อาศัยความกล้า แกะออกมาดูมอเตอร์ 2 ตัวมันเป็นสนิมขี้เกลือขึ้น
ก็ถอดมอเตอร์ออกมาทำความสะอาด ทุ้นขัดสนิมออก แถบทองเหลือง หยอดน้ำมัน ใส่กลับอย่างเดิม
ใช้ได้เหมือนเดิมครับ

ผมก็กำลังเป็นอยู่ที่เวลาพับกระจกข้างคนขับข้างเดียวมันจะไม่พับ ไม่ทราบว่าจะแก้ยังไงคับ

ผมก็กำลังเป็นอยู่ที่เวลาพับกระจกข้างคนขับข้างเดียวมันจะไม่พับ ไม่ทราบว่าจะแก้ยังไงคับ
:coolly-0003:มีเสียงมอเตอร์ทำงานหรือเปล่าครับ ถ้ามีเสียงมอเตอร์ทำงานให้ดูที่ระบบแมคคานิคครับ(กลไกเฟือง) แต่ถ้าไม่มีเสียงมอเตอร์ทำงาน ลองเช็คไฟที่ขั้วมอเตอร์ครับว่าตอนกดสวิตช์พับมันมีไฟออกมาหรือเปล่า ถ้าไม่มีไฟออกมาก็ให้ตรวจเช็คไฟที่ออกมาจากสวิตช์ครับตามที่มีกระทู้ท่านอื่นเคยลงไว้ ไฟล์U_BF.psd หน้าฺBF-74 เรื่องDoorMirror
ปล.รอท่านอื่นมาตอบต่อครับ

จากที่เคยล้างaac Valveมาแล้วอันโชกโชน คราวนี้ก็มาซ่อมกันบ้างครับ แต่คราวนี้ถือป๋องเบียร์มะได้ครับ ยอดยาหยีอยู่ข้างๆบอกเสียงดุๆว่า"
เดี๋ยวเถอะ!..เดี๋ยวก็ได้เลือดอีกหรอก" อิๆ มือขวาก็เลยถือไขควง มือซ้ายถือป๋องลิ๊ปตั้นไอซ์ทีแทน อะเข้าเรื่องครับ เมื่อวานลองรื้อดูแล้วก็เตรียม
เครื่องมืองัดแงะแล้วก็ทำตามขั้นตอนนี้เลยครับ
1.ใช้ไขควงแบนแงะจากด้่านใต้กระจกแล้วก็ถอดกระจกออกครับ(จากด้านล่างครับ)
2.ไขน๊อตออกอีก3ตัวครับ(เพื่อเอาฝาครอบออก)แต่เดี๋ยวก่อนมันยังไม่ง่ายขนาดนั้นต้องไขน๊อตอีกตัวครับตามข้อสาม
3.น๊อตอีกตัวที่ว่า(ระวังสปริงแล้วก็ลูกบอลครึ่งวงกลมหายนะครับ)
4.ก็ถอดกระจกออก
5.มองจากข้างบนครับ(ต้องไขน๊อตอีกสองตัว)
6.น๊อตสองตัวที่ว่า
7.ไขน๊อตเพื่อเอามอเตอร์ออก
8.แล้วก็ลองหาดูว่าต้องไขน๊อตอีกสองตัวอย่างไรเพื่อเอาฝาครอบสีขาวๆออก(นี่ใบ้ให้แล้วนะครับเนี่ยบอกละเอียดไปเดี๋ยวเพื่อนๆพี่ๆสาวกไม่มันส์กัน)
พอเอาแกนออกมาได้ก็เอาแกนที่ว่าดังรูปนี้มาทากาวแล้วก็ประกอบกลับเข้าไปเหมือนเดิมครับ
เสร็จแล้วครับง่ายนิดเดียวเองครับเพียงแค่8ขั้นตอนเอง แต่ของผมมันยากมากๆเลยครับ ยากก็อีตอนที่จะเอากาวตราช้างที่ติดมือออกนี่น่ะสิ แข็งโป๊ก
เลย(แข็งเหมือนไรก็ไม่รู้)

ของผมข้างซ้ายพับปกติครับ ข้างขวาก็พับได้แต่ต้องใช้มือดัน ๆ อะครับมันถึงจะพับ แต่ตอนกางออกปกติทั้ง 2 ข้างครับ...ใช้วิธิแก้แบบนี้ได้มั้ยครับ.....อยากถามก่อนครับเดี๋ยวรื้อมาแล้วคนละประเด็นกันแย่เลย
ขอบคุณครับ...:coolly-0033:

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
ของผมข้างซ้ายพับปกติครับ ข้างขวาก็พับได้แต่ต้องใช้มือดัน ๆ อะครับมันถึงจะพับ แต่ตอนกางออกปกติทั้ง 2 ข้างครับ...ใช้วิธิแก้แบบนี้ได้มั้ยครับ.....อยากถามก่อนครับเดี๋ยวรื้อมาแล้วคนละประเด็นกันแย่เลย
ขอบคุณครับ...:coolly-0033:
ลองฉีดโซแนกส์ตรงข้อพับดูก่อนครับ ถ้าไม่หายก็ลองรื้อดูครับผม มอเตอร์อาจทำงานหนักเพราะมันหนืดก็ได้ครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน