กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ดับกลางอากาศทำไงดี

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31378
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31378

alextk
Cefiro-Thailand Members
เมื่อคืนวิ่งตากฝนอย่างเมามันอยู่ดีดี เลี้ยวเข้าหน้าหมู่บ้าน เครื่องดับซะงั้น บิดกุญแจ วูบ วูบ เงียบกริ๊บ พอสักพักประมาณ 10 นาที ก็ติดขึ้นมาซะงั้น พอตอนเช้าทีนี้วูบอย่างเดียวเลย บิดกุญแจเงียบกริบ แถมกระจกหลังเลื่อนลงเองอีกต่างหาก แบ็ตใหม่ ลองจั๊มแล้วด้วย ก็ยังวูบ ไม่มี เสียงชึ่งๆๆๆๆๆเลย ควรเช็คตรงไหนก่อนดีครับ หรือไฟช็อตหว่า:verrckt: :confused:
ลืมไปเครื่อง 2 เจโบครับ

เมื่อคืนวิ่งตากฝนอย่างเมามันอยู่ดีดี เลี้ยวเข้าหน้าหมู่บ้าน เครื่องดับซะงั้น บิดกุญแจ วูบ วูบ เงียบกริ๊บ พอสักพักประมาณ 10 นาที ก็ติดขึ้นมาซะงั้น พอตอนเช้าทีนี้วูบอย่างเดียวเลย บิดกุญแจเงียบกริบ แถมกระจกหลังเลื่อนลงเองอีกต่างหาก แบ็ตใหม่ ลองจั๊มแล้วด้วย ก็ยังวูบ ไม่มี เสียงชึ่งๆๆๆๆๆเลย ควรเช็คตรงไหนก่อนดีครับ หรือไฟช็อตหว่า:verrckt: :confused:
ลืมไปเครื่อง 2 เจโบครับ
ไฟลัดซักที่ครับพี่ ผมก็เป็น พอบิดกุญแจไฟหน้าปัทม์ติด แล้วกระจกหลังขวาเลื่อนลงเอง แต่ของผมสตาร์ทได้นะ

อาการของผมจะมาตอนหลังจากจอดรถตากฝนน่ะครับ
ของผมที่ไล่เจอ เป็นสายไฟกระจกไฟฟ้าหลังขวาเนี่ยแหละครับ ฉนวนมันละลายแล้่วไส้ทองแดงมันไปแตะกับตัวรถ มันเลยช๊อตอะครับ

อ้อ...เคยเป็นเหมือนกัน...ตอนนั้นคิดว่าผีหลอก

ขับๆไปแป็บนึงก็หาย เลยไม่ได้ดู

งั้นรื้อประตูก่อน
พืมพ์ตกไปครับพี่ ของผมที่สายไฟมันไปช๊อตกับตัวรถได้ เพราะมีน้ำเข้าไหลเข้าไปในประตู กับซอกตรงเบาะหลังขวาเนี่ยแหละครับ

ดึงโป่งหน้าขนาดนั้นบังโคลนพลาสติกซุ้มล้อไม่รู้ใส่หรือเปล่า ของพี่ไม่ได้ใส่วิ่งตอนฝนตกน้ำเข้ามาโดนกล่องเครื่องครับ
ปล.ไม่ต้องถอดกล่องทิ้งเหมือนวิดน้ำนะ

ดึงโป่งหน้าขนาดนั้นบังโคลนพลาสติกซุ้มล้อไม่รู้ใส่หรือเปล่า ของพี่ไม่ได้ใส่วิ่งตอนฝนตกน้ำเข้ามาโดนกล่องเครื่องครับ
ปล.ไม่ต้องถอดกล่องทิ้งเหมือนวิดน้ำนะ

งั้นต้องถอดโป่งทิ้งก่อน

555555555 :biggrin: :biggrin: :biggrin:

บิดแร้วเงียบ ซักพักติด
ต่อมาบิดแร้วเงียบอีกที
ผมก้อเคยเป็นนะ
ไดสตาร์ทอาจจะใกล้กลับบ้านเก่าเต็มที

ถ้าบิดแล้วเงียบ ดังแต๊ะๆๆ ลองเอาอะไรเคาะไดสตาร์ท ถ้าเคาะแล้วติด มันจะตายแล้วครับไดสตาร์จ

ต่อไปอีกอาการคือ ปั้มติ๊ก จะสตาร์ทไม่ติด รอเครื่องเย็นหน่อย สัก10-15นาทีเย็นๆ สตาร์ทติดวิ่งได้เหมือนกัน แต่เวลาสตาร์ทจะเหมือนปกติแต่ ไม่ติด อย่าเผลอนานเพราะไดสตาร์ทจะไหม้และพังได้ครับ

ถ้าวิ่งแล้วอยู่ๆไฟอ่อนแรงลงเอง ดูจากไฟหน้า หรือระบบไฟที่มันอ่อนแรงลงวูบลงๆ ไดชาร์ทครับ เพราะไฟในแบทหมดแล้ว แล้วไดชาร์ทไม่ชาร์ทแล้ว อาการเลยออกแบบนี้

พี่ลองเปิดตัวจุดระเบิดออกมาดูหน่อย น้ำเข้าบานเบอะหรือยัง

ตำเหน่งมันอยู่ตรงที่รับน้ำพอดีเลยเนี่ย 2 เจอ่ะ

ถ้าไม่ยกไว้ที่สูง ได้เรื่อง แต่ตัวนี้ไม่เกี่ยวกับ การหมุนของไดสตาร์ทนะ แต่เป็นสาเหตุให้ดับและ สตาร์ทไม่ติดได้

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน