ยินดีต้อนรับ!

กลุ่มเล็กๆ ของคนรักรถ Nissan Cefiro A31 กลุ่มเล็กๆ ที่รวมตัวพี่น้อง ผองเพื่อน มา 10 ปีเต็ม กลุ่มเล็กๆ ที่อบอุ่น ไปด้วยเพื่อน พี่ น้อง รอยยิ้มและเสียงหัวเราะ กลุ่มเล็กๆ ที่อยากบอกพี่น้อง ผอง เพื่อนว่า มาเจอกับพวกเราซักครั้ง แล้ว.... คุณจะติดใจ.

SignUp Now!
กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ต่อสวิตช์เสาอากาศแบบลดครึ่งเสา 3 ขั้นตอน

A31804

Cefiro-Thailand Members
LV
0

สำเร็จแล้วครับการต่อสวิตช์เสาอากาศแบบลดครึ่งเสา อันดับแรกเราก็ไปหาซื้อเสาอากาศแบบแบบลดครึ่งเสาแบบนี้มาก่อนครับตามรูปนี้เลย อันนี้ผมแวะไปได้มาจากร้านน้าจอห์นครับพร้อมกับซื้อสวิตช์ลดครึ่งเสามาด้วย อ่ะลองดูกันนะครับว่าเราจะต่อกันยังไง
ดูรูปตามเลยครับ ขออธิบายรูปAก่อนนะครับ รูปนี้เป็นแจ๊คเดิมที่ติดมาอยู่กับรถครับ มองจากด้านหลังผมขออธิบายสีดังนี้นะครับ
1=แดง/ดำ
2=ดำ/เหลือง
3=เขียว/เทา
4=น้ำเงิน/เทา
5=ดำ/แดง
6=น้ำเงิน/แดง
7=น้ำเงิน/ดำ
8= X (ไม่ใช้งาน)
STEP 1 ถอดขั้วแบตออกก่อนครับแล้วก็ตัดสายไฟเพื่อที่จะเอาสายแจ๊คที่ได้มาจากเสาอากาศแบบลดครึ่งเสามาใส่แทน งั้นผมขออธิบายสีแจ๊คที่ได้มาจากเสาอากาศแบบลดครึ่งเสาตามรูปBดังนี้นะครับ
1=แดง/เทา
2=เทา
3=ดำ/เหลือง
4= X (ไม่ใช้งาน)
5=เขียว/เทา
6=น้ำเงิน/เทา
7=ดำ/เทา
8= X (ไม่ใช้งาน)
STEP 2 ต่อสายไฟที่เราตัดเขากับแจ๊ครูปBได้เลยครับให้สีตรงกันครับตามนี้นะครับ(บอกคนข้างๆให้เสริพน้ำเย็นๆเราด้วยนะครับ ..ที่รักขอน้ำตราหัวเสือดาวป๋องหนึ่งสิ! "เอาบ๊ะเหงกไปก่อนละกัน":)

รูป B A
สาย 1 ต่อกับสาย 1 ต่อสวิตช์ลดครึ่งเสา
สาย 2 ลากไปต่อสวิตช์ลดครึ่งเสา
สาย 3 ต่อกับสาย 2
สาย 4 X (ไม่ใช้งาน)
สาย 5 ต่อกับสาย 3
สาย 6 ต่อกับสาย 4
สาย 7 ต่อกับสาย 5
สาย 8 X (ไม่ใช้งาน)
****Note หรือต่อสีให้ตรงสีเดียวกันแล้วก็ต่อสวิตช์ลดครึ่งเสา ต่อแบบอนุกรมเข้าไปครับสังเกตุรูปBเส้นสีทองเหลืองเส้นเดียวที่พันเทปสีแดงๆ

เส้นนี้ผมต่อเข้ากับสวิตช์ที่ลากมาจากคอนโซลครับหรือดูรูปCก็ได้ครับสีทองเหลืองผมลากเข้าไปต่อสวิตช์ลดครึ่งเสาข้างในข้องผู้โดยสารแต่พอลากกลับ

มาเพื่อที่จะต่อเข้ากับเส้นแดง/เทาฝั่งAผมใช้สีม่วงแทนครับ(สายไฟหมดน่ะ..อิๆ)

STEP 3 ต่อขัวแบตแล้วก็เปิดวิทยุ ลองเปิดปิดสวิตช์ดูครับไม่ยากใช่ไหมครับ เพื่อนๆพี่ๆลองดูนะครับจบและ คราวหน้าจะหาอะไรทำอีกดีหว่า..ไว้มีโปรเจ็คอะไรคิดว่าเป็นประโยชน์จะมาเขียนเล่าสู่กันฟังนะครับ ขอบคุณCefiro-Thailandอีกครั้งครับ

ไฟล์แนบ

68.1 KB · อ่าน: 2,056
    97.2 KB · อ่าน: 2,024
    73.5 KB · อ่าน: 1,989
    83.9 KB · อ่าน: 1,911

รูปต่อสวิตช์ลดครึ่งเสา ผมเลือกไว้ตรงที่วางแขนครับ ดูรูปจินตนาการดูนะครับ ไปกินเหล้าเอ้ย!กินข้าวก่อนและ หิวครับ

ไฟล์แนบ

67.9 KB · อ่าน: 1,315
    40 KB · อ่าน: 1,367
    42.4 KB · อ่าน: 1,450
    84.6 KB · อ่าน: 1,358
ขอเพิ่มวรจรPowerAntennaครับผม
A31804DIY มาอีกแล้วครับ ผมกำลังอยากได้เลย ตรงใจเป๊ะๆ เพราะว่าตอนนี้เสาอากาศผมมันนิ่งสนิทมานานแล้วครับ จะลากสายใหม่ก็ไม่รู้ว่าสายไหนเป็นสายไหนบ้าง

ถ้าผมจะรบกวนขอวงจรในรูป แบบรูปใหญ่กว่านี้จะได้มั้ยครับ เพราะดูทรงแล้วเหมือนจะ resize มา
รบกวนส่งมาที่เมลล์ [email protected] จะเป็นพระคุณมากครับ

ด้วยความยินดี จัดให้ครับผม ว่าแต่ Diy มันย่อมาจากอะไร แปลว่าอะไรหรือครับ(ไม่รู้จิงๆเด๊ะ)

ด้วยความยินดี จัดให้ครับผม ว่าแต่ Diy มันย่อมาจากอะไร แปลว่าอะไรหรือครับ(ไม่รู้จิงๆเด๊ะ)
A31804D.I.Y = Do It Yourself ครับ
ก็คือ "ทำด้วยตัวคุณเอง" หรือ "คุณเองก็ทำได้" แหละครับ แนวนี้

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับรูปวงจรนะครับผม
ดีใจจัง Cef-Thai มีคนใจดีมาแชร์ความรู้ให้กันอีกแล้ว

เสริมนิดนึงนะคับจากที่ผมไปซื้อมาและใส่เอง ....

ตัวเสาครึ่งท่อนมันมีทั้งตรงรุ่นและไม่ตรงรุ่นแต่ใส่ได้ (ตัวรางยึดเสาไม่เหมือนกันแต่ถอดเอาของเดิมมาใส่ได้คับ) แล้วส่วนสีสายไฟของเสาร์ครึ่งท่อน มีทั้งที่เหมือนของเดิมติดรถคับ และไม่เหมือน (พวกไม่ตรงรุ่นนั้นแหละคับ)

ถ้าสีเหมือน ตำแหน่งจะไม่ตรงก็ย้ายสายไฟให้เหมือนกันตัวที่เราได้มาใหม่ (สายไฟไม่ต้องตัดก็ได้นะคับ เอาเหล็กแบนๆหรือไขขวงนาฬิกาแหย่เอาก็ได้คับแล้วก็ดึงก็ออกแว้ว) มันจะมีสายเหลือคือสายสีชมพูตัวนั้นแหละคับตัวปรับครึ่งท่อนคับ

และแล้วรถผมเสาอากาศก็ยืด-หดได้แล้วครับ คือสายไฟที่เสาอากาศผม เหมือนมันไม่ได้ต่อกับอะไรเลย ทั้งไฟทั้งกราวด์ไม่มีซักอย่าง
เลยลองไล่สายไฟมาจนถึงมัดสายไฟข้างใต้เบาะคนขับ แต่จากนั้นเริ่มไปไม่ถูกแล้วครับ เพราะมัดสายไฟมันเลี้ยวเข้าไปที่กลางรถละ ล้วงไม่ถึงแล้ว ผมเลยไม่รู้ว่าต้นตอปลั๊กมันอยู่ตรงไหน

ก็เลยตัดสินใจเดินสายไฟทุกเส้นใหม่ ตั้งแต่จุดที่ล้วงได้เลยครับ ตอนนี้ได้ฟัง FM สมใจแล้ว หลังจากที่ฟัง CD แผ่นเดิมซ้ำๆ วนๆ มานาน
ขอบคุณมากคร๊าบ

สุดยอดครับ!!!!! ยินดีด้วยครับเพราะเมื่อก่อนก็ฟังแต่mp3แผ่นเดิมๆเหมือนกัน

โอ๊ววววว....ทำให้มั่งสิค๊าบ เดี๋ยวเลี้ยงเบียร์ป๋องนึง

แล้ว 2 สาย ที่ลากไปต่อที่สวิตซ์ต่อเข้ากับสวิตซ์เลยป่าวคลับ แล้วที่ตัวสวิตซ์เก่าเราต้องต่อหรือป่าวคับ พี่บอกให้ลากไปต่อแต่มันจะมีตัวสวิตซ์เก่าอยู่ ขอรูปที่พี่ต่อสายด้วยคับ

สายไฟในคอนโซนกลาง / แล้วสายไฟดำเหลืองกับพ้า ที่อยู่กับสวิตซ์ที่มากับตัวรถเราจะใช้หรือตัดออก ทำไงอธิบายให้หน่อยคับ ขอบคุณคับๆๆๆๆๆ

อ้างจากรูป B นะครับ เหมือนเราช๊อตขา1กับขา2แล้วเสาจะลดลงครึ่งเสาครับ(สวิตช์อนุกรม) แต่ถ้าไม่ช๊อต1กับสอง เสาก็จะพุ่งขึ้นเต็มเสาเลยครับผม

ปกติเวลาเปิด cd ไม่ใช่วิทยุ เสามันควรจะขึ้นมั๊ยครับ ของผมขนาดเข้าเกียร์ถอยแล้วกล้องมองหลังที่วิทยุติด เสามันยังอุตส่าห์ขึ้นมาเลย เอาเป็นว่าถ้าวิทยุทำงานไม่ว่าจะเป็น fm , cd , หรือกล้องถอย เสามันขึ้นหมด อันนี้ต่อตรงไหนผิดไปหรือปล่าวครับ หรือเป็นปกติ

วิทยุทำงานขึ้นครึ่งเสาครับ ถ้าจะไม่ให้ขึ้นเลยเดี๋ยวศึกษาวงจรดูก่อนนะครับว่าทำยังไง :)

ปกติเวลาเปิด cd ไม่ใช่วิทยุ เสามันควรจะขึ้นมั๊ยครับ ของผมขนาดเข้าเกียร์ถอยแล้วกล้องมองหลังที่วิทยุติด เสามันยังอุตส่าห์ขึ้นมาเลย เอาเป็นว่าถ้าวิทยุทำงานไม่ว่าจะเป็น fm , cd , หรือกล้องถอย เสามันขึ้นหมด อันนี้ต่อตรงไหนผิดไปหรือปล่าวครับ หรือเป็นปกติ
A31378
Front Pioneer หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก้อน่าจะเป็นที่ Front ครับ
เมื่อก่อนใช้ Sony ไม่เป็น พอเปลี่ยนมาเป็น Pioneer แล้วเป็น
ผมว่า Front Pioneer มันไม่ตัดไฟที่ใช้เปิดเสา Auto เวลา เปิด FM

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน