กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ต่อสวิตช์เสาอากาศแบบลดครึ่งเสา 3 ขั้นตอน

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31804
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
อืมม์...งั้นก็น่าจะเป็นที่ Front เพราะเคยลองสลับสายจนครบทุกเส้นก็ยังไม่หาย

สายไฟในคอนโซนกลาง / แล้วสายไฟดำเหลืองกับพ้า ที่อยู่กับสวิตซ์ที่มากับตัวรถเราจะใช้หรือตัดออก ทำไงอธิบายให้หน่อยคับ ขอบคุณคับๆๆๆๆๆ

สายดำเหลืองไม่ต้องตัดครับแต่อีกสายต้องตัดออกแล้วเอาสาย ลดครึ่งเสาที่ลากมาจากปลั้กมาต่อเข้าแค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ:redface:

แล้วสาย น้ำเงินแดง กับ น้ำเงินดำ ปล่อยทิ้งเลยไม่ต้องต่อหรอครับ

เส้น 6 กับ 7 ปลั๊ก A

รูป B A
สาย 1 ต่อกับสาย 1 ต่อสวิตช์ลดครึ่งเสา
สาย 2 ลากไปต่อสวิตช์ลดครึ่งเสา
สาย 3 ต่อกับสาย 2
สาย 4 X (ไม่ใช้งาน)
สาย 5 ต่อกับสาย 3
สาย 6 ต่อกับสาย 4
สาย 7 ต่อกับสาย 5
สาย 8 X (ไม่ใช้งาน)

รบกวนขอความรู้เพิ่มเติมครับ...ประมาณว่า a31 ตัวไทย เสาอากาศลดครึ่งเสาไม่ได้
ส่วน a31 ตัวนอกสามารถลดครึ่งเสาได้ใช่หรือไม่ครับ
# ในกรณีที่เรายกเปลี่ยนสายไฟของตัวนอกมาใส่ทั้งคันจะ OK. เลยรึเปล่าครับ
ขอบคุณมากๆครับ

โอ้วไม่ต้องถึงขนาดนั้นครับ ถ้าอยากได้เสาลดครึ่งแค่ไปซื้อเสานอกมาเค้าจะให้ปลั้กที่ตัดสายมาด้วยเราก็มาไล่สีของสายไฟเสารถของเราให้ตรงกับปลั้กเสานอกจะเหลือสายที่ปลั้กนอก 1สาย เดินสายเส้นนี้ไปที่สวิตส์ก็จบแล้วครับ

ของผมมันลดครึ่งเสาเองตลอดเวลาที่ปิดวิทยุ หรือฟังcdเลยอะครับ

ถ้าฟังวิทยุมันจะขึ้นไปสุด พอปิดก็จะลงมาเหลือครึ่งเสา ก่อนจะหยุดจะมีเสียงดังด้วย

แต่ถ้าจะให้เสามันลงสุดต้องกดเปิดแล้วปิดอีกครั้งติดๆกัน

ไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร วิทยุของjvcครับ

ขอบคุณครับ

เสาเดิมกะเสาครึ่งท่อนเหมือนกันไหมสังเกตุยังงัย แล้วแบบเดิมๆต่อแบบลดได้ไหมครับ

เสามีแล้ว สวิตมีแล้ว แต่ไม่กล้าต่ออ่ะคับ เพราะตอนนี้เสาเดิมใช้ได้ดีอยู่เลยคับ แบบว่า เปิด fm เสาขึ้น พอเปลี่ยนเป็น cd เสาก็ลงอ่ะครับ กลัวเปลี่ยนครึ่งเสาแล้วจะมีปัญหา แบบว่า เปลี่ยนเป็น cd เสาไม่ลงอะไรประมาณนั้นอ่ะครับ...เลยยังไม่กล้าต่อซะทีครับ :)

ผมจะลองทำแล้วทำไม่ได้อะครับ...ทำไมในรูปมี 8 สาย แต่ของผมมันมีแค่ 6 สายอะครับ

ผมจะลองทำแล้วทำไม่ได้อะครับ...ทำไมในรูปมี 8 สาย แต่ของผมมันมีแค่ 6 สายอะครับ
ไม่รู้เหมือนกัน ผมทำของผมเท่าที่สายมันมีอ่ะครับ ลองไล่วงจรหน้าแรกของกระัทู้นี้ดูอีกทีนะครับ หรือพี่พี่ท่านใดแนะนำได้รบกวนหน่อยละกันครับผม

เสามีแล้ว สวิตมีแล้ว แต่ไม่กล้าต่ออ่ะคับ เพราะตอนนี้เสาเดิมใช้ได้ดีอยู่เลยคับ แบบว่า เปิด fm เสาขึ้น พอเปลี่ยนเป็น cd เสาก็ลงอ่ะครับ กลัวเปลี่ยนครึ่งเสาแล้วจะมีปัญหา แบบว่า เปลี่ยนเป็น cd เสาไม่ลงอะไรประมาณนั้นอ่ะครับ...เลยยังไม่กล้าต่อซะทีครับ :)
เสานอกก็เป็นแบบนั้นครับแค่มีสวิตลดเสาเพิ่มเข้ามาครับ

สำเร็จแล้วครับการต่อสวิตช์เสาอากาศแบบลดครึ่งเสา อันดับแรกเราก็ไปหาซื้อเสาอากาศแบบแบบลดครึ่งเสาแบบนี้มาก่อนครับตามรูปนี้เลย อันนี้ผมแวะไปได้มาจากร้านน้าจอห์นครับพร้อมกับซื้อสวิตช์ลดครึ่งเสามาด้วย อ่ะลองดูกันนะครับว่าเราจะต่อกันยังไง
ดูรูปตามเลยครับ ขออธิบายรูปAก่อนนะครับ รูปนี้เป็นแจ๊คเดิมที่ติดมาอยู่กับรถครับ มองจากด้านหลังผมขออธิบายสีดังนี้นะครับ
1=แดง/ดำ
2=ดำ/เหลือง
3=เขียว/เทา
4=น้ำเงิน/เทา
5=ดำ/แดง
6=น้ำเงิน/แดง
7=น้ำเงิน/ดำ
8= X (ไม่ใช้งาน)
STEP 1 ถอดขั้วแบตออกก่อนครับแล้วก็ตัดสายไฟเพื่อที่จะเอาสายแจ๊คที่ได้มาจากเสาอากาศแบบลดครึ่งเสามาใส่แทน งั้นผมขออธิบายสีแจ๊คที่ได้มาจากเสาอากาศแบบลดครึ่งเสาตามรูปBดังนี้นะครับ
1=แดง/เทา
2=เทา
3=ดำ/เหลือง
4= X (ไม่ใช้งาน)
5=เขียว/เทา
6=น้ำเงิน/เทา
7=ดำ/เทา
8= X (ไม่ใช้งาน)
STEP 2 ต่อสายไฟที่เราตัดเขากับแจ๊ครูปBได้เลยครับให้สีตรงกันครับตามนี้นะครับ(บอกคนข้างๆให้เสริพน้ำเย็นๆเราด้วยนะครับ ..ที่รักขอน้ำตราหัวเสือดาวป๋องหนึ่งสิ! "เอาบ๊ะเหงกไปก่อนละกัน":)

รูป B A
สาย 1 ต่อกับสาย 1 ต่อสวิตช์ลดครึ่งเสา
สาย 2 ลากไปต่อสวิตช์ลดครึ่งเสา
สาย 3 ต่อกับสาย 2
สาย 4 X (ไม่ใช้งาน)
สาย 5 ต่อกับสาย 3
สาย 6 ต่อกับสาย 4
สาย 7 ต่อกับสาย 5
สาย 8 X (ไม่ใช้งาน)
****Note หรือต่อสีให้ตรงสีเดียวกันแล้วก็ต่อสวิตช์ลดครึ่งเสา ต่อแบบอนุกรมเข้าไปครับสังเกตุรูปBเส้นสีทองเหลืองเส้นเดียวที่พันเทปสีแดงๆ

เส้นนี้ผมต่อเข้ากับสวิตช์ที่ลากมาจากคอนโซลครับหรือดูรูปCก็ได้ครับสีทองเหลืองผมลากเข้าไปต่อสวิตช์ลดครึ่งเสาข้างในข้องผู้โดยสารแต่พอลากกลับ

มาเพื่อที่จะต่อเข้ากับเส้นแดง/เทาฝั่งAผมใช้สีม่วงแทนครับ(สายไฟหมดน่ะ..อิๆ)

STEP 3 ต่อขัวแบตแล้วก็เปิดวิทยุ ลองเปิดปิดสวิตช์ดูครับไม่ยากใช่ไหมครับ เพื่อนๆพี่ๆลองดูนะครับจบและ คราวหน้าจะหาอะไรทำอีกดีหว่า..ไว้มีโปรเจ็คอะไรคิดว่าเป็นประโยชน์จะมาเขียนเล่าสู่กันฟังนะครับ ขอบคุณCefiro-Thailandอีกครั้งครับ

ผมติดตั้งเรียบร้อยแล้ว แต่อยากรู้ว่าตอนลดครึ่งเสา เสาอยู่ประมาณไหนครับ
ของผมมันเหมือนแถบจะเก็บเสาเลย ไม่รู้ว่ามาตราฐานของมัน อยู่เท่าใด

ผมติดตั้งเรียบร้อยแล้ว แต่อยากรู้ว่าตอนลดครึ่งเสา เสาอยู่ประมาณไหนครับ
ของผมมันเหมือนแถบจะเก็บเสาเลย ไม่รู้ว่ามาตราฐานของมัน อยู่เท่าใด
เออ...อันนี้ไม่ทราบเหมือนกัน รอให้ผู้รู้มาตอบอีกทีครับ ของผมพอลดลงแล้วเหลือประมาณ40เซนติเมตรครับ

มีรับติดตั้งไหมคับ เคยทำแล้วไม่ได้คับช่วยหน่อย:coolly-0020:

ของอย่างงี้ไม่น่ายากนะครับ นี่เอาวิชาหากินของช่างมาบอกเลย ค่อยๆดูค่อยๆทำไม่น่าจะยากนะครับ สู้ๆ:coolly-0003:

ที่ตัวสวิตมันมี 3 สายครับ แต่สายที่เข้ามี 1 กะ 2 อะคับต้องเอาสายไหนมาเพิ่มอีกครับ หรือ ต่อลงกราวเลย รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ที่ตัวสวิตมันมี 3 สายครับ แต่สายที่เข้ามี 1 กะ 2 อะคับต้องเอาสายไหนมาเพิ่มอีกครับ หรือ ต่อลงกราวเลย รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ตัวสวิต 3 สายไม่แน่ใจ เคยเจอแต่2 สาย
แล้วสายกราว มันอยู่ที่สายตัวเสา ที่สวิตไม่น่าใช่

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน