กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ถอดใจ Cefiro ไป Tida Sedan 1.6 ดีไหม

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย toyotaway
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

toyotaway

Registered
อยากรบวกนสอบถามคับ พอดีเพิ่งย้ายงานมาเป็น sale และ ต้องออกรถแรกเริ่มไม่อยากออกรถแพง จึงไปจับ Cefiro A31 มาราคาประมาณ เกือบ ๆ สองแสน แต่ ด้วยรถเก่า ทำให้แรก ๆต้องทำนุบำรุงเยอะ ก็ลงค่าซ่อมไปพอสมควร ขับต่างจังหวัดประมาณ 2000 โลต่อเดือนขึ้นไป บางทีรู้สึกเสียว ๆ กลัวมันจะเดี้ยงๆ กลางทางเหมือนกัน เนื่องจากผมเองไม่มีความรู้เรือ่งเครือ่งยนต์ แต่ชอบทรงของรถมันจริง ๆ แต่ก็เสียว ๆ ถ้ามันพังแล้วต้องซ่อม ๆ เนี่ย ควรจะมองอะไรใหม่ ๆ ไว้ไหม

พอ ดีทางพี่ชายที่ทำอยู่เชลล์ รถประจำตำแหน่งเค้าจะครบอายุ 5 ปี เป็น tida sedan รุ่นแรก เห็นว่าจะปล่อยขาย ราคาน่าจะดีกว่าข้างนอก จึงสอบถามว่า น่าสนใจกว่าไหมคับ

1. ราคาปล่อยเท่าไหร่ถึงจะเรียกว่าดีกว่าด้านนอกคับ น่าจะสัก 3xx,xxx ต้น ๆ หรือเปล่า
2. เอามาคงต้องติดแก๊ส เห็นโพส ๆ กันว่า บ่าวมันบางกว่า ยี่ห้ออื่น ถ้าผมติดแก๊สมันจะมีปัญหาไหม เพราะจิง ๆ ชอบ tida ที่ข้างในมันนั่งสบาย

ถ้า สัก 300,000 คงพอกัดฟัน ซื้อได้แล้วรีบหาทางปล่อยเจ้า cefiro a31 ตัวเก่ามาทำทุน แต่คนรับจากผมไปก็คงสบายเปลี่ยนให้แทบจะทุกอย่างแล้ว จิง ๆ ก็พร้อมใช้และ แต่เราวิ่งต่างจังหวัดกลัวมันเสียการเสียงาน ถ้ามันมีปัญหา Tida ใหม่กว่าตั้ง 10 ปีได้ จึงดู ๆ ว่าน่าจะคงทนกว่าหรือเปล่า

อยากขอความเห็นครับ

ผมว่ารถใหม่ เปราะกว่ารถเก่าเยอะครับ
ทั้งเครื่อง ทั้งบอดี้ ทั้งช่วงล่าง
ส่วนราคาลองเช็คในเว็บ กับตามเต๊นท์ดูครับ แล้ว - 20% โดยประมาณ นั่นคือราคาที่เต๊นท์ซื้อเข้าอ่ะ

ผมคิดเหมือนพี่ออยครับ รถใหม่เปราะกว่ารถเราเก่า ถ้าจขกท.บำรุงจนพร้อมใช้แล้วผมคิดว่าใช้ไปดีกว่าไม่เดือนร้อนด้วย ขับให้มันพังไปค่อยกัดฟันเมื่อเวลาจำเป็นดีกว่าครับผม

ต้องถามก่อนว่า

1. A31 คันที่ขับอยู่ยังผ่อนอยู่รึป่าวครับ ถ้าไม่ผ่อน อย่าไปหาเรื่องต้องผ่อนอีกเลยครับ TIIDA อายุรถ 5 ปีแล้ว กำลังอยู่ในช่วงต้อง service ใหญ่เลยครับ แถมยังเป็นรถบริษัทด้วย และยังเป็นรถเซลล์อีก วิ่งระเบิดระเบ้อแน่ๆ ผมการันตีเลขไมล์เลย แสนสอง up ดีไม่ดี แสนห้า ด้วย
จากประสบการณ์ใช้รถบริษัท ถ้าไม่ใช่รถผู้บริหารระดับสูงนี่โทรมทุกคัน ตากน้ำค้าง ตากแดด ลองไปดูภายในคันที่เล็งๆไว้ก่อนนะครับ ว่ายังโอเคอยู่รึป่าว (ผมใช้รถบริษัทนี่จะจอดตรงไหนก็จอด ลุยเข้าไปเลย เบียดนู่นเบียดนี่ จอดตากแดดอีก เพราะมันเป็นรถเช่าครับ) อีกอย่างอะไหล่รถรุ่นใหม่ๆบางคันก็ไม่ถูกนะครับ ไหนคุณ plan ว่าจะติดแก๊สอีก ลองรวมๆค่าใช้จ่ายดูครับ

2. ถ้ายังผ่อน A31 อยู่ ก็ลองคำนวนเรทการผ่อนรวมต้น+ดอก แล้วเทียบกับ TIIDA ดูครับ ถ้าใกล้เคียงกันก็น่าพิจารณา แต่ยังไงแล้วก็อย่าลืมตรวจสอบสภาพรถอย่างที่บอกในข้อ 1 นะครับ

3. เรื่องกินข้าวลิง ไม่ใช่ว่ารถใหม่จะไม่กินข้าวลิงนะครับ เวลารถใหม่กินข้าวลิงนี่ช่างบ้านๆ หรือ คนที่ไม่มีความรู้ช่างเลย อย่างที่คุณบอกว่าคุณเป็นอย่างนั้น ยิ่งแย่กว่าเลยนะครับ เพราะระบบมันซับซ้อนมาก เทคโนโลยีทุกอย่างมันไปผูกอยู่กับกล่อง ECU ครับ ลองsearch google ดูปัญหารถรุ่นนี้ประกอบการตัดสินใจด้วยก็ดีนะครับ

4. ข้อนี้อยากแนะนำครับ ว่าควรหาความรู้เพิ่มเติมเรื่องเครื่องยนต์เล็กๆน้อยๆบ้างก็ดีนะครับ เพื่ออะไร? เพื่อกันเวลาโดนช่างหลอกครับ ไม่จำเป็นถึงขนาดว่าเรียนรู้เพื่อไปทำเองหรอกครับ เอาแบบว่าพอแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ก็โอเคแล้วครับ

ที่พิมพ์มาทั้งหมด ไม่ได้แอนตี้รถใหม่ หรือ ชมชอบ A31 เพื่อให้ใช้ต่อ แต่อยากให้พิจารณาดูว่าตัวเราเองเหมาะกับอะไรมากที่สุดครับ ตัวเราเองตอบคำถามตัวเราเองได้ดีที่สุดครับ เพราะต่อให้ผมเชียร์ A31 ยังไง แต่ถ้าใจมันไปแล้วยังไงซะก็ห้ามคุณไม่ได้หรอกครับ จริงมั๊ย :coolly-0010: :coolly-0039:

1. A31 คันที่ขับอยู่ยังผ่อนอยู่รึป่าวครับ ถ้าไม่ผ่อน อย่าไปหาเรื่องต้องผ่อนอีกเลยครับ TIIDA อายุรถ 5 ปีแล้ว กำลังอยู่ในช่วงต้อง service ใหญ่เลยครับ แถมยังเป็นรถบริษัทด้วย และยังเป็นรถเซลล์อีก วิ่งระเบิดระเบ้อแน่ๆ ผมการันตีเลขไมล์เลย แสนสอง up ดีไม่ดี แสนห้า ด้วย
จากประสบการณ์ใช้รถบริษัท ถ้าไม่ใช่รถผู้บริหารระดับสูงนี่โทรมทุกคัน ตากน้ำค้าง ตากแดด ลองไปดูภายในคันที่เล็งๆไว้ก่อนนะครับ ว่ายังโอเคอยู่รึป่าว (ผมใช้รถบริษัทนี่จะจอดตรงไหนก็จอด ลุยเข้าไปเลย เบียดนู่นเบียดนี่ จอดตากแดดอีก เพราะมันเป็นรถเช่าครับ) อีกอย่างอะไหล่รถรุ่นใหม่ๆบางคันก็ไม่ถูกนะครับ ไหนคุณ plan ว่าจะติดแก๊สอีก ลองรวมๆค่าใช้จ่ายดูครับ

2. ถ้ายังผ่อน A31 อยู่ ก็ลองคำนวนเรทการผ่อนรวมต้น+ดอก แล้วเทียบกับ TIIDA ดูครับ ถ้าใกล้เคียงกันก็น่าพิจารณา แต่ยังไงแล้วก็อย่าลืมตรวจสอบสภาพรถอย่างที่บอกในข้อ 1 นะครับ

3. เรื่องกินข้าวลิง ไม่ใช่ว่ารถใหม่จะไม่กินข้าวลิงนะครับ เวลารถใหม่กินข้าวลิงนี่ช่างบ้านๆ หรือ คนที่ไม่มีความรู้ช่างเลย อย่างที่คุณบอกว่าคุณเป็นอย่างนั้น ยิ่งแย่กว่าเลยนะครับ เพราะระบบมันซับซ้อนมาก เทคโนโลยีทุกอย่างมันไปผูกอยู่กับกล่อง ECU ครับ ลองsearch google ดูปัญหารถรุ่นนี้ประกอบการตัดสินใจด้วยก็ดีนะครับ

4. ข้อนี้อยากแนะนำครับ ว่าควรหาความรู้เพิ่มเติมเรื่องเครื่องยนต์เล็กๆน้อยๆบ้างก็ดีนะครับ เพื่ออะไร? เพื่อกันเวลาโดนช่างหลอกครับ ไม่จำเป็นถึงขนาดว่าเรียนรู้เพื่อไปทำเองหรอกครับ เอาแบบว่าพอแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ก็โอเคแล้วครับ

ที่พิมพ์มาทั้งหมด ไม่ได้แอนตี้รถใหม่ หรือ ชมชอบ A31 เพื่อให้ใช้ต่อ แต่อยากให้พิจารณาดูว่าตัวเราเองเหมาะกับอะไรมากที่สุดครับ ตัวเราเองตอบคำถามตัวเราเองได้ดีที่สุดครับ เพราะต่อให้ผมเชียร์ A31 ยังไง แต่ถ้าใจมันไปแล้วยังไงซะก็ห้ามคุณไม่ได้หรอกครับ จริงมั๊ย :coolly-0010: :coolly-0039:
+100 ครับ

รถใหม่ป้ายแดงยังต้องซ่อมเลยครับ
นับอะไรกับรถที่ใช้งานมา 5ปีแล้ว ยิ่งรถบริษัทด้วยนะ อิอิ :coolly-0006:

กด Like Like

เชื่อพี่เค้าเถอะ พี่เค้าโดนมาแล้ว:coolly-0023:

ผมใช้ a31 วิ่งทำงานทุกวันเดือนละ ประมาณ 3000 กิโลได้

เคยใช้วิ่งตอนเป็นเซลล์ ตก 5000 กิโล ต่อเดือน 3 ปีกว่า

ถ้าดูแลดี น้ำไม่ขาด เปลี่ยนของเหลวตามระยะทาง ไม่มีปัญหาจุกจิกอะไรนะ

มีร้านไหนแถว ๆบางรักที่จะตรวจดูให้หมดเลยได้ไหมคับว่า เหลืออะไรที่ยังไม่ได้ทำบ้าง ผมอยากรู้ว่ามันเหลืออะไรอีกบ้าง เพราะช่างแถวบ้านซ่อมดี แต่มันดูแค่จุดที่เราบอกเค้าไปอะคับ ผมก็รัก A31 แต่ถ้ามันเจ๊งบ่อย ๆหัวหน้าบอกว่า เสียงาน เปลี่ยนรถเลย (--")

ถึง a31 จะเก่ากว่าแต่ก็เป้นรถที่มีเสน่ห์นะครับ ส่วนเรื่องเครื่องถ้าเราดูแลรักษาดีก็อยู่กับเราได้นาน

ผมก็ชอบตรงที่มันมีเสน่ห์เนี่ยแหละ แต่ถ้ามันเจ๊งระหว่างทางอีก หัวหน้าผมบอกให้เปลี่ยนรถเลยเนี่ยเสะ เส้า ถ้าไม่เสียผมก็อยากใช้ยาวๆๆ

มีร้านไหนแถว ๆบางรักที่จะตรวจดูให้หมดเลยได้ไหมคับว่า เหลืออะไรที่ยังไม่ได้ทำบ้าง ผมอยากรู้ว่ามันเหลืออะไรอีกบ้าง เพราะช่างแถวบ้านซ่อมดี แต่มันดูแค่จุดที่เราบอกเค้าไปอะคับ ผมก็รัก A31 แต่ถ้ามันเจ๊งบ่อย ๆหัวหน้าบอกว่า เสียงาน เปลี่ยนรถเลย (--")
1. ออกมาไกลจากบางรักได้มั๊ย อู่ดี ๆ ทำเซฟเก่ง ๆ มีเยอะแยะ แต่ไม่ได้อยู่แถวบางรักเท่านั้นแหละ
2. หาความรู้ในเว็บนี่แหละครับ อ่านไปเรื่อย ๆ ข้อไหนตรงกับที่เราเป็นก้อเน้น ๆ หน่อย
3. ว่าง ก้อออกมาเจอเพื่อนเจอฝูงที่ขับรถรุ่นนี้เหมือนกันครับ เพื่ออะไร? มันได้แลกเปลี่ยนความรู้งัยครับ ง่ายกว่าอ่านในเว็บอีกนะ
4. รถเครื่องอะไร จะได้แนะนำถูก

ถ้ามิมี solution ใกล้ก่านี้ เดี๊ยะ เสาร์นี้ พาคันนี้ไปให้พี่เสือแกลองดูก่อน

ปล. เอาไปเขาใหญ่มา บางทีขับ ๆ แล้น เหมือนอืดๆๆ แต่อาจจะเพราะขึ้นเขามั้งคับ อิอิ

ไปได้ ถ้าจบ
อยากเจออยู่ แต่ไม่รู้ว่านัดกันที่ไหนยังไง
รถเครือ่งเดิมครับ 12V
- เครื่องเดิม 12 วาล์ว ซ่อมไม่ยากครับ นอกจากอาการจะหนักมากแล้วจิง ๆ แต่อะไหล่ก้อไม่แพง มาอู่พี่บรรจบ หรืออู่พี่โด่ง ก้อน่าจะทำให้จบได้นะครับ

- เค๊านัดเจอกันที่หน้า general งัยครับลองเข้าไปดู

ถ้าซ่อมจบแล้วไม่มีการแต่งของแต่งเทพก็จะไม่เจ๊บแบบพวกเรา

ทำเดิมๆไม่โมวิ่งสบาย 12 วาว ความเร็วสูงสุดที่ทำได้ 196 km/h
ซ่อมง่าย อะไรเสียยกเปลี่ยนโลด

ถ้าศึกษาดีๆอยู่บ้านซ่อมเองได้เลย นอกจากเกียร์พัง สายพานขาดนะ
เพราะระบบไม่ค่อยซับซ้อน ถ้ารถสมัยนี้ เปิดมาฝามางงเลย

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน