กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

****ถามเรื่องสายยางระบายน้ำซันรูปหน่อยครับ****

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย panpravong
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

panpravong

Registered
ผมจะเล่าที่มาก่อนนะครับ...คือรถผมน้ำมันหยดตรงฝั่งคนนั่งผมก็เลยถอดบังแดด ถอดเสาA เลยเห็นว่าสายยางมันหลุด แล้วก็สังเกตุเห็นว่าสายยางมันยาวเกือบพ้นเสาเอแต่ไม่พ้นยังเห็นปลายสายได้อยู่ ก็ไม่ได้คิดไรมากครับ ผมก็ใส่สายยางพอดูว่าแน่นแล้วก็เอาสายยางเปิดน้ำจ่อเข้าไป ก็โอเคครับไม่รั่วแล้ว สบายใจ....พอเช็ดรถจะเอาพรมมาเคาะฝุ่นออก พรมมันเปียก ๆ ผมก็เลยเปิดพรมพื้นรถดู ปรากฎว่าน้ำขังที่พื้นเต็มเลย สายไฟก็เปียก (คิดผิดอยู่นาน นึกว่าลุยน้ำแล้วน้ำเข้าจากห้องเครื่อง ถึงบางอ้อซะที)
ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่สายยางมันสั้น และสายยางไม่ได้ออกนอกรถ สิ่งที่ผมอยากถามนะครับ

1.สายยางต้องใช้ความยาวประมาณเท่าไหร่ครับ
2.ถ้าจะเอาสายย่งออกเพื่อเปลี่ยนอันใหม่ จะถอดเอาสายยางออกตรงไหนครับ ถอดจากด้านบนเลยรึป่าวครับ
3.ปลายสายยางต้องออกให้พ้นด้านในใช่มั้ยครับ แล้วปลายสายยางจะออกตรงไหนครับ (เท่าที่ผมดูมันไม่มีรูให้ออกเลยอะครับ หรือต้องเอาแก้มข้างออกครับ)
4.สายยางใช้แบบไหนกันครับ สายยางที่ติดรถมาเส้นเล็กไป ใส่ยากมาก ต้องเอาไฟลนให้นิ่ม ๆ หน่อยอะครับ ถ้าใส่สายยางให้ใหญ่หน่อย จะใส่ในช่องเสาได้มั้ยครับ
5.หรือถ้าเราอุดรูไปเลยได้มั้ยครับ...มันจะไปออกทางอื่นแทนมั้ยครับ
6.มีเคล็ดลับในการใส่และถอดสวิทย์ซันรูฟมั้ยครับ (ผมใส่จนเหนื่อยอะครับกว่าจะเข้าล็อค พอจะถอดอีกทีถอดไม่ออก)

ขอบคุณมากครับ:coolly-0033:

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

ของผมเป็นสายยาง ใสๆ ใหญ่ๆ อ่ะครับ ไม่รู้เหมือน กันครับ ที่อู่ทำมาให้แบบนี้

เอางี้ของผมทำงี้คับ......
ตอบข้อ 1 ผมซื้อสายยางธรรมดา ซื้อมา 15 ม. เหลือเพียบ
ตอบข้อ 2 และข้อ 3
1.ด้านหน้าลอดตามเสาเอไปออกตรงแก้มข้างๆๆ.....แล้วลอดสายยางออกหลังล้อหน้าตรงซุ้มล้อคับสายยางไปถึงซุ้มล้อเลยคับ
2.ด้านหลัง ไปออกตรงด้านหน้าของล้อหลังคับ
ตอบได้แค่เน้ยเท่าที่รู้คับ.......รอท่านอื่นมาตอบหากผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยคับ:coolly-0003::coolly-0003::coolly-0003:

1.ด้านหน้าลอดตามเสาเอไปออกตรงแก้มข้างๆๆ.....แล้วลอดสายยางออกหลังล้อหน้าตรงซุ้มล้อคับสายยางไปถึงซุ้มล้อเลยคับ

ขั้นตอนนี้ต้องถอดแก้มข้างออกมั้ยครับ หรือถ้าไม่ต้องถอดสายมันจะออกตรงรูไหนครับ (จะต้องร้อยสายยังงัยครับ)

ให้ดูยางรางน้ำด้วยครับ...อาการนี้เจอหลายคันแล้วครับ...ขาดหรือปริเป็นเส้นๆๆน้ำก็เข้ารถแล้วครับ....

ขั้นตอนนี้ต้องถอดแก้มข้างออกมั้ยครับ หรือถ้าไม่ต้องถอดสายมันจะออกตรงรูไหนครับ (จะต้องร้อยสายยังงัยครับ)

ผมถอดแก้มออกคับ.....แล้วจะเห็นรู มันมีฟองน้ำอยู่ผมเอาฟองน้ำออก(ไม่รู้มันมีประโยชน์หรือเปล่า)แล้วเอาท่อยางออกทางนั้นแล้วลอดออกมาทางด้านหลังของล้อหน้าอะคับ:coolly-0003::coolly-0003::coolly-0003:
โทษทีคับที่ตอบช้า......ไม่ได้เล่นมา 2 วัน:coolly-0041::coolly-0041::coolly-0041:

ผมถอดแก้มออกคับ.....แล้วจะเห็นรู มันมีฟองน้ำอยู่ผมเอาฟองน้ำออก(ไม่รู้มันมีประโยชน์หรือเปล่า)แล้วเอาท่อยางออกทางนั้นแล้วลอดออกมาทางด้านหลังของล้อหน้าอะคับ:coolly-0003::coolly-0003::coolly-0003:
โทษทีคับที่ตอบช้า......ไม่ได้เล่นมา 2 วัน:coolly-0041::coolly-0041::coolly-0041:

ตอบช้า ยังดีกว่าไม่ตอบครับ 555
ว่าแต่แก้มนี่มันถอดยากมั้ยครับ
ถอดเองได้มั้ย คุณ A311108 ถอดเองรึให้ช่างถอดครับ
ขอบคุณครับ

ทำไม ตรงเสาAผม มีสายท่อสายยางดำๆๆ ด้วยล่ะครับ แต่รถไม่มีซันลูฟ

ทำไม ตรงเสาAผม มีสายท่อสายยางดำๆๆ ด้วยล่ะครับ แต่รถไม่มีซันลูฟ

ท่อยางสีดำ เส้นเล็ก ๆ ใช่มั้ยครับ
ผมก็มี เส้นนั้นคงไม่เกี่ยวกับซันรูฟมั้งครับ ไม่รู้นะครับ เดาเอา
ตอนถอดแผงบังแดดดูสายยาง ไม่ได้สังเกตุด้วยครับว่ามันเข้าไปถึงทางไหน
เดี๋ยวถอดอีกทีแล้วจะลองสังเกตุดูครับ แล้วจะมาบอกครับ

ตอบช้า ยังดีกว่าไม่ตอบครับ 555
ว่าแต่แก้มนี่มันถอดยากมั้ยครับ
ถอดเองได้มั้ย คุณ A311108 ถอดเองรึให้ช่างถอดครับ
ขอบคุณครับ

ให้ช่างถอดคับ............ผมยืนให้กำลังใจอยู่ข้างๆๆมีน็อตไม่กี่ตัว(ถอดแล้วก้อดี.......จะได้ทำความสะอาดแก้มไปในตัวเลย:coolly-0010::coolly-0010::coolly-0010:)

ให้ช่างถอดคับ............ผมยืนให้กำลังใจอยู่ข้างๆๆมีน็อตไม่กี่ตัว(ถอดแล้วก้อดี.......จะได้ทำความสะอาดแก้มไปในตัวเลย:coolly-0010::coolly-0010::coolly-0010:)
ขอบคุณครับ

แล้วมันมีวิธีที่ไม่ต้องถอดแก้มมั้ยหนอ
ถ้าใครรู้ก็เข้ามาตอบหน่อยนะครับ

ถอดเห้อ.............มันง่ายจะได้เห็นว่า CEF เรามันมีอะไรอีกที่เราไม่รู้...ถ้าถอดแก้มออกมันจะได้เห็นทางลงของท่อน้ำทิ้ง...........:coolly-0039::coolly-0039:

ถอดเห้อ.............มันง่ายจะได้เห็นว่า CEF เรามันมีอะไรอีกที่เราไม่รู้...ถ้าถอดแก้มออกมันจะได้เห็นทางลงของท่อน้ำทิ้ง...........:coolly-0039::coolly-0039:
**555...เก่งเรื่องถุงยาง...เอ้ย..สายยางนะติ๊ก...ซันรูฟเปิดได้ยัง...ฮิ..ฮิ:coolly-0041:

ขอบคุณครับ

แล้วมันมีวิธีที่ไม่ต้องถอดแก้มมั้ยหนอ
ถ้าใครรู้ก็เข้ามาตอบหน่อยนะครับ

ถอดไม่ยากหรอกครับ ถ้าจำไม่ผิดจะเป็น น๊อตเบอร์10
ก็มีตรง เปิดฝากระโปรงจะเห็นน๊อต แง้มประตูจะเห็นน๊อตอีก ถอดกันชนหน้าก็จะเห็นน๊อต ใต้กาบบันใด แค่นั้นก็เอาออกมาได้แล้วครับ:coolly-0023:(น่าจะหมดล่ะ)

ถอดไม่ยากหรอกครับ ถ้าจำไม่ผิดจะเป็น น๊อตเบอร์10
ก็มีตรง เปิดฝากระโปรงจะเห็นน๊อต แง้มประตูจะเห็นน๊อตอีก ถอดกันชนหน้าก็จะเห็นน๊อต ใต้กาบบันใด แค่นั้นก็เอาออกมาได้แล้วครับ:coolly-0023:(น่าจะหมดล่ะ)

ขอบคุณมากคับ:coolly-0033:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน