กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ถามเรื่องหม้อน้ำครับ calsonic เบอร์ 61/72/74/84

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย vampire258
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

vampire258

Registered
ถามเรื่องหม้อน้ำครับ calsonic

เบอร์ 61/72/74/84 ตัวไหนมาจากบอดี้ เครื่องอะไรบ้างครับ

ตัวไหนเย็นสุด หลอดใหญ่สุด

จะเอาไปทำฝาใส่เจโบคับ

เบอร์ 61/72/74/84 ตัวไหนมาจากบอดี้ เครื่องอะไรบ้างครับ

ผมเล่นอยู่ตัวเดียว 74 จากบอดี้ R32GTR เครื่องRB26ครับ:coolly-0033:

casonic 61 เป็นของ A31 ตรงรุ่นเครื่อง RB25DE แต่จะเป็นหม้อน้ำเกียร์ Auto ครับ

ขอบคุณทั้งน้าจอน และป๋าลองครับ

มีตัวไหนที่ เป็นสองช่องไหมครับ หม้อน้ำ RB

กัวทำมาแล้วจะร้อนเหมือนเดิม

ตอนวางเครื่องแรกๆ ใช้หม้อน้ำ Casonic 61 กับเครื่องตัวนี้ซัดไม่ยั้งความร้อนอยู่ที่ 80-90 ตามเกจ์วัด GREDDY หรือตอนน้าจอร์นไปจูนให้ (คงพอจะทราบสไตร์การขับของน้าฯ เค้า) ความร้อนก็ไม่ขึ้นมากมายอะไรครับ แต่ต่อมาที่เปลี่ยนเพราะได้หม้อน้ำ GREDDY มาครับ

ผมจำไม่ได้ที่ใส่รถผมเบอร์อะไร 61หรือ64 แต่ด้านล่างเค้าจะติดไว้ว่า 2X ตอนที่ได้มาเขียนไว้ที่ฝาว่า A31 2500cc

ตัวรังผึ้งจะหนากว่า 74(1นิ้ว)ใบของผมหนา(1นิ้ว2หุน)มองด้านในจะเป็นสองช่อง ประกบกับพัดลมไฟฟ้าของ A32 2สปีด ก็เย็นดีครับ

มีแนะนำอีกตัวจะเป็นของฮอนด้า สองช่องใหญ่เหมือนกันและใหญ่กว่าของนิสสัน แต่ตัวรังผึ้งจะเตี้ยกว่า ครึ่งนิ้ว แต่ที่ทำและลองใส่ดู น้ำมันจะเย็นกว่า ของตรงรุ่น

แต่ของผมมีนำเสนออีกตัวนึง ลองไปหาในหน้า ซื้อขายอุปกรณ์เครื่องยนต์ ลองดูครับ

ผมจำไม่ได้ที่ใส่รถผมเบอร์อะไร 61หรือ64 แต่ด้านล่างเค้าจะติดไว้ว่า 2X ตอนที่ได้มาเขียนไว้ที่ฝาว่า A31 2500cc

ตัวรังผึ้งจะหนากว่า 74(1นิ้ว)ใบของผมหนา(1นิ้ว2หุน)มองด้านในจะเป็นสองช่อง ประกบกับพัดลมไฟฟ้าของ A32 2สปีด ก็เย็นดีครับ

มีแนะนำอีกตัวจะเป็นของฮอนด้า สองช่องใหญ่เหมือนกันและใหญ่กว่าของนิสสัน แต่ตัวรังผึ้งจะเตี้ยกว่า ครึ่งนิ้ว แต่ที่ทำและลองใส่ดู น้ำมันจะเย็นกว่า ของตรงรุ่น

แต่ของผมมีนำเสนออีกตัวนึง ลองไปหาในหน้า ซื้อขายอุปกรณ์เครื่องยนต์ ลองดูครับ

ขอบคุณมากครับ แล้วของพวก A32 จะดีไหมหว่า

ขอบคุณมากครับ แล้วของพวก A32 จะดีไหมหว่า

A32 จะได้หนาเท่ากับเบอร์ 74

แต่ตัวหม้อน้ำจะกว้างกว่าถ้าจะใส่ต้องทุบกล่องข้างคานหม้อน้ำออกนิดหน่อยถึงจะยัดได้ครับ แต่จะได้โครงพัดลมไฟฟ้าเดิม ทำให้ตัวพัดลม และประสิทธิภาพในการระบายความร้อนตามโรงงานครับ

เห็นคนที่วาง 2JBO หลายคันก็ใส่อยู่ ไม่มีปัญหาอะไร

A32 จะได้หนาเท่ากับเบอร์ 74

แต่ตัวหม้อน้ำจะกว้างกว่าถ้าจะใส่ต้องทุบกล่องข้างคานหม้อน้ำออกนิดหน่อยถึงจะยัดได้ครับ แต่จะได้โครงพัดลมไฟฟ้าเดิม ทำให้ตัวพัดลม และประสิทธิภาพในการระบายความร้อนตามโรงงานครับ

เห็นคนที่วาง 2JBO หลายคันก็ใส่อยู่ ไม่มีปัญหาอะไร
ผู้รู้จริงเรื่องหม้อ..เอ้ย เรื่องระบายความร้อน:coolly-0023:

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับว่า หม้อน้ำเดิมติดรถของเครื่อง12กับ24วาล์ว เบอร์อะไร ตัวรังผึ้งหนาเท่าไร และเป็นหม้อน้ำกี่ช่อง ครับ ของผมที่ติดรถตอนซื้อมามันเป็นทองแดง2ช่อง รังผึ้งหนา1นิ้ว2หุล และเห็นรอยย้ายท่อน้ำบนไปเป็นแบบที่ใช้กับเครื่อง JZ ครับ

แล้วเบอร์84 เป็นของอะไรครับ. ของลายละเอียดหน่อยช่องกี่นิ้วหนาเท่าไร

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน