กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ถ่ายน้ำมันเกียร์

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31545
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31545

cef..my..life
Cefiro-Thailand Members
Registered
พี่ น้องครับ น้ำมันเกียร์ ที่คิดว่าเหมาะกับ 20 โบ ออโต้ควรเป็นน้ำมัน ยี้ห้อไร เกรดไหน ขอบคุณครับ

ใส่ III ไปแล้วอะคับ มันเป็นอะไรรึเปล่าคับ? หรือว่ามันดีกว่าของเก่าเกินไป :brick:
Dexron III มันลื่นกว่า II ครับผม ไม่เหมาะกับเกียร์เก่าๆ ที่สภาพไม่ค่อยจะสู้ดีอยู่แล้ว

มันก็เหมือนกับเอาน้ำมันเครื่อง synthetic แบบ 0w30 ไปใส่เครื่องรถรุ่นเก่าๆ ที่หลวมแล้วน่ะครับ มันจะพาให้พังไวครับ เพราะเดิมๆ เครื่องก็หลวมอยู่แล้ว gap ของอุปกรณ์ต่างๆ ภายในก็ห่างกว่าปกติอยู่แล้ว ยิ่งไปให้มันหมุนลื่นๆ จี๊ดๆ เท่าไหร่

มันจะวิ่งดีได้แปปเดียวครับ พอซักพักก็ปลดประจำการครับ

อันนี้ความคิดผมนะครับ ท่านอื่นอาจจะไม่ได้คิดแบบนี้ เพราะที่ผมเจอมากับตัว เกียร์ 24v 5 Speed ผมมันก็อาการไม่ค่อยจะสู้ดีอยู่แล้ว ออกตัวทีก็ดึงรอบมาก เข้าเกียร์ 2 ก็กระตุกแรง ตอนเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ใส่ Dexron III เข้าไป ออกมาวิ่ง ลื่นปรื๊ดเลยครับ วิ่งดัผิดหูผิดตา จากนั้น 2 อาทิตย์ กว่า อยู่ดีๆ มันก็ลากลับญี่ปุ่นไปเฉยๆ เลยครับ

เดกตรอน Ii ซื้อที่ไหนล่ะ เขาเลิกผลิตแล้ว ถามตามปั๊มอ่ะ...ต้องซื้อรถใหม่รู้ป่าว จะได้ใช้น้ำมันเกียร์ใหม่ๆได้ 55

คำตอบที่ 5
คือหลักๆมันเป็นแบบนี้ครับ เกียร์สมัยใหม่ของรถขับล้อหน้ามันเล็กลงระยะห่างของอุปกรณ์ภายในมันชิดกันขึ้น น้ำมันเลยต้องใสให้แทรกผ่านช่องว่างที่เล็กลงได้โดยยังคงคุณสมบัติของแผ่นน้ำมันเหมือนน้ำมันข้น

จึงเกิด ATF3 ขึ้นในโลกนี้

แต่ก็สร้างปัญหาอีกตัวขึ้นมาคือถ้าเกียร์รุ่นเก่าใช้งานไปนานๆจนเริ่มหลวม flim น้ำมันจะหนาไม่พอจะเกิดเสียงขึ้นมาตอนใช้งานหรือระบบวาวล์จะคงแรงดันได้ไม่ดีพอทำให้จังหวะเปลี่ยนเกียร์เพี้ยนไปเล็กน้อย

อีกตัวคือการออกแบบมุมของใบเทอร์ไบนด์ในเทอร์คคอนเวอร์เตอร์มันออกแบบให้หมุนในน้ำมันที่หนืดเท่าไร มุมอันนี้จะต่างกันเล็กน้อยเพื่อให้ส่งแรงได้ดีที่สุด

สรุปแล้ว 3หรือ2 ใช้ได้เหมือนกัน แต่จะส่งผลตอนเกียร์เก่าแล้วที่จะเป็นเหมือนที่ผมบอก

อีกอย่าคือเกียร์ออโต้ทุกลูกที่ดีๆจะประกอบในอ่างน้ำมันไม่ใช่ประกอบแห้งเพื่อเอาน้ำมันบางๆเป็นตัวรักษาระยะห่างเหมือนเอาฟิลเลอร์เกจจับระยะทุกส่วน ถ้าความข้นของน้ำมันเพี้ยนไปมันจะทำงานเพี้ยนตามไปด้วย แต่ผลที่ต่างไม่มากจนถึงขนาดเกียร์ทำงานไม่ได้ครับ

จาก von Richthofen http://www.checkdomain.com/cgi-bin/checkdomain.pl?domain=พฤหัสบดี, 31/5/2550 เวลา : 11:11
[TBODY] [/TBODY]

สรุป...เปลี่ยนเป็นเกียร์ทะมะดาดีสุดน่ะโอ....ลาก..ปรืดดด....ลาก...ปรืดดดด

m/t ชนกะ24valve จะเปนไงคับ

ไม่รู้เหมือนกันครับ เห็นเค้าบอกว่าใส่น่ะใส่ได้...แต่อัตราทดเกียร์มันต่างกัน..
ผมยังใช้ออโต้อยู่เลย...พังไปรอบนึงแล้ว...ถ้าพังอีกรอบคงเปลี่ยนเป็นm/tครับ...

ไม่รู้เหมือนกันครับ เห็นเค้าบอกว่าใส่น่ะใส่ได้...แต่อัตราทดเกียร์มันต่างกัน..
ผมยังใช้ออโต้อยู่เลย...พังไปรอบนึงแล้ว...ถ้าพังอีกรอบคงเปลี่ยนเป็นm/tครับ...
เป็นเกี่ยร์ ทำมะดา คงดีน่ะ ...ไม่ต้องมาเสียวเกียร์จะพังวันไหน...อย่าให้ถึงวันนั้นเลย....ชนเกียร์ธรรมดาเหมือนกันแน่

ใช้24Vชนเกียร์M/Tแล้วworkครับ ถ้าหาของครบๆก็ไม่ต้องแปลงเลย
1.รถเบาขึ้นเห็นๆ
2.ประหยัดขึ้นแน่นอน
3.ลากรอบมันส์
4.ทนมากๆ เพราะเครื่อง24Vไม่ทำให้เกียร์โบพังได้ง่ายๆอยู่แล้ว
ถ้าใครสนใจก็บอกนะคับ ที่บ้านมีเกียร์M/T20โบอยู่1ลูก

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน