กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ทหารเขียนFaceBookคำขอร้องจากทหารขอให้เข้าใจ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31427
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31427

ก็แค่ NC30
Cefiro-Thailand Members
นที พรวัฒนา เขียนเฟซบุค ขอคำร้องจากทหาร เมื่อวันที่ 2 พ.ย. 2554 เวลา 22.59 น. ข้อความว่า เนื่องจากผมออกปฏิบัติภารกิจช่วยเหลือผู้ประสบภัยมาหลายที่และเจอปัญหาต่างๆมากมาย ซึ่งส่งผลให้การทำงานล่าช้า ผมจึงอยากขอความกรุณาจากพวกท่านดังนี้

1.หากเห็นรถทหาร กรุณาให้ทางก่อนเพราะบางครั้งต้องเคลื่อนย้ายผู้ป่วย หรือประชาชนเร่งด่วน

2.ทหารอยากช่วยประชาชนทุกคน แต่บางครั้งเรามีภารกิจด่วนกว่าที่จะต้องปฏิบัติ อาจจะไม่สามารถช่วยคุณได้ทันที กรุณาเห็นใจและอย่าด่าทอกันอีกเลย

3.บางครั้งรถของทางทหารอาจจะเข้าไม่ถึงทุกซอกซอยเนื่องจากซอยแคบ กรุณาออกมารอหน้าปากซอยนะครับ

4.หากน้ำขึ้นเกินระดับเอว (120ซ.ม.) และมีทีท่าจะสูงขึ้นเรื่อยๆ รีบอพยพเถอะครับ เพราะถ้าหากสูงถึง 180ซ.ม. รถทหารจะไม่สามารถเข้าได้ และจะเป็นอันตรายต่อตัวท่านเองนะครับ เนื่องจากหากท่านโดนตัดน้ำตัดไฟ ผมพูดได้เลยว่าบางพื้นที่เราอาจจะไม่สามารถเข้าไปดูแลท่านได้อย่างทั่วถึงได้อีกแล้ว

5.หากทหารบางนายมีคำพูดที่ไม่ถูกใจท่านหรือทำให้ท่านไม่พอใจ โปรดจงอภัยให้ด้วยนะครับ เนื่องจากทหารหลายท่านเป็นทหารที่อยู่แต่หน่วยรบ หน่วยสงคราม มีคำสั่งที่เด็ดขาด อาจจะมีคำพูดห้วนๆออกไปบ้างเนื่องจากไม่ค่อยได้ทำงานด้านมวลชนเท่าไหร่ พวกเค้าจึงไม่สามารถมีคำพูดที่สวยหรูที่จะพูดกล่อมท่านได้

6.การโดยสารรถทหารกรุณาเผื่อแผ่ผู้อื่นด้วย เช่น ผู้ชายควรลุกให้เด็ก สตรี คนชรา และผู้ป่วยนั่ง และสัมภาระไม่ควรเยอะหรือใหญ่เกินไป เช่นทีวี ตู้เย็น หรือมอเตอร์ไซค์ ซึ่งส่งผลให้ท่านอื่นไม่สามารถโดยสารไปด้วยได้ และบางครั้งอาจจะมีการจอดรอเพื่อรับผู้ป่วย คนชราเป็นเวลานาน กรุณาเข้าใจและอย่าเร่ง และควรปฏิบัติตามทหารที่ควบคุมรถแจ้ง เพื่อความปลอดภับของท่านเอง

7.อย่าหยิบฉวยสิ่งของๆทหารติดมือไป ทั้งเสื้อชูชีพ ไม้พาย ฯลฯ เพราะหากกลับมาที่หน่วยแล้วของที่นำไปกลับมาไม่ครบ พวกผมก็จะมีโทษ

8.ขอให้ทุกท่านโปรดอภัยหากรถทหารวิ่งผ่านแล้วเกิดคลื่นน้ำ ถูกบ้าน ยานพาหนะหรือสิ่งของต่างๆ ท่าน

9.พวกผมไม่ต้องการสิ่งใดตอบแทนในการช่วยเหลือท่านนอกจากคำว่า "ขอบใจ" และ "รอยยิ้ม"ครับ

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความร่วมมือมา ณ โอกาสนี้ครับ ขอให้ทุกท่านปลอดภัยและภัยร้ายนี้จบสิ้นไปได้ด้วยดีและรวดเร็วครับครับ

ที่มา: http://www.bangkokbiznews.com

ตำรวจก็มีครับป๋า ตอนแรกเค้าลงพื้นที่เนื่องจากชุดฝึกไม่มีเหมือนทหารเลยใส่นอกเครื่องแบบลงพื้นที่ครับ แต่ตอนหลังใส่เสื้อสีขาวแล้วสกรีนคำว่าตำรวจสีแดงเลือดหมุครับ แล้วตำรวจตระเวรชายแดนก็ลงพื้นที่ตั้งแต่แรกเริ่มเลยครับเพียงแต่ตำรวจตะเวรชายแดนใส่ชุดพลางเหมือนทหารครับเลยแยกไม่อกว่าเปนหน่วยงานไหน

แล้ว ตำรวจมันหายหัวไปไหนกันหมด..วะ..ผู้พิทักสันติราษฎ์
นี่แหละ สิ่งที่อยากจะถาม ข่าวโจรทุบรถ งัดบ้าน งัดเซเว่น ออกมาได้
แล้วพี่รวจหายไปไหนหมด กะไอแค่จัดเวรยามตรวจตราให้มากขึ้นอีกนิด
ทุกวันนี้ขับรถผ่านป้อมตำรวจ ไม่มีอยู่ซ๊ากกกกกคน หายหมด

นี่แหละ สิ่งที่อยากจะถาม ข่าวโจรทุบรถ งัดบ้าน งัดเซเว่น ออกมาได้
แล้วพี่รวจหายไปไหนหมด กะไอแค่จัดเวรยามตรวจตราให้มากขึ้นอีกนิด
ทุกวันนี้ขับรถผ่านป้อมตำรวจ ไม่มีอยู่ซ๊ากกกกกคน หายหมด
ท่าทางจะหายไปกะน้ำแล้วครับ ว่าแต่ไม่มีก็ไม่มีใครว่านะครับ หายๆไปได้ก็ดี

ทหารๆพวกเขาคือ ผู้จะยืนมือมาช่วยประชาชนทุกครั้งเมื่อเดือดร้อน... วางปืนจากแนวรบ นำมือมาประคอง-อุ้ม-ช่วยประชาชนคนป่วย-แก่-ชรา-เด็ก-สตรี-ฯลฯ พวกเราควรให้กำลังพวกเขา.. ในบางครั้งคำพูดอาจไม่ถูกใจ.. แต่ต้องนึกถึงส่วนรวมมาเป็นอันดับแรกทั้งๆที่บางท่านครอบครัวก็โดนไม่ต่างจากเรา-ท่านทั้งหลาย... ผมก็โดนเหมือนกันก็ได้อาศัยรถจากทหารนี่แหละครับฝ่าน้ำเข้าไป...

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน