กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

น้ำมันโซฮอล์ กับ เครื่องjzและrb

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31791
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31791

face off
Cefiro-Thailand Members
น้ำมันโซฮอล์91และโซฮอล์95ใช้เติมกับ เครื่อง jz gte และเครื่องrbได้หรือเป่า และสำหรับคนที่วางเครื่อง jz gteและเครื่องrbแล้วเติมน้ำมันโซฮอล์ใช้แล้วมีปัญหาอะไรบ้าง รบกวนผู้มีประสบการณ์ตอบด้วย ขอบคุณล่วงหน้า :cold: :cold: :cold: :cry: :cry: :cry:

24valve ตอนนี้ผมยังไม่เป็นไรครับ แต่จากที่เป็นอยู่เห็นๆเลยคือ เบนซินมันจะพุ่งดีกว่า
ตอนออกตัวนี่รู้สึกได้ชัดเจนเลย
เติมสลับกันครับ อยากประหยัดหน่อยก้อโซฮอล อยากจี๊ดนิดก้อเบนซินเลย

ประสพการตรงๆ เครื่อง1j โบ กับแก๊สโซฮอล95 เครื่องทำงานปรกติ ท่อน้ำมันเริ่มแข็งหลังจากเปลี่ยนใหม่
มาได้ไม่ถึง2เดือน ยางรองหัวฉีดเริมเละ ปั้มติกมีเสียงดังกว่าเก่า ไม่รู้ว่าถังน้ำมันผุริยัง
อัตราเร่ง ปรกติ
ระยะทาง วิ่งได้นอยกว่า95

ตอนนี้เป็น LPG เรียบร้อยแล้ว ไม่สนใจแล้วน้ำมัน เอิกๆๆ

ผมเคยเอา 1JZ-GE ฝาดำ กับ RB20DET เติมโซฮอลล์ 91 วิ่ง มันก็ไม่เป็นไรอะครับ จริงๆ นะ ไอ้เครื่องเขกไรเงี้ย ส่วนตัวไม่เคยเจอ เลยไม่รู้ว่าอาการเขกเนี่ย มันคืออะไรอะครับ

แต่ตอนนี้ปั๊มติ๊กผมด้องไปแล้วครับ แช่ในโซฮอลล์นานจัด

ผม 25DE เติมโซฮอล์ แล้วรอบต่ำสวิง , เบาเพื่อจอดไฟแดง มีดับด้วย
แล้วก็วิ่งอืดๆ ไปนิดนึง เมื่อเทียบกับ 95 ธรรมดา

ผมเคยเอา 1JZ-GE ฝาดำ กับ RB20DET เติมโซฮอลล์ 91 วิ่ง มันก็ไม่เป็นไรอะครับ จริงๆ นะ ไอ้เครื่องเขกไรเงี้ย ส่วนตัวไม่เคยเจอ เลยไม่รู้ว่าอาการเขกเนี่ย มันคืออะไรอะครับ

แต่ตอนนี้ปั๊มติ๊กผมด้องไปแล้วครับ แช่ในโซฮอลล์นานจัด

แชมป์ เอาออกดีกว่ามั้งเดียวถึงสนิมขึ้นนะว้อย ถ้าให้ดี ก็ถ่ายออกเหอะ ถึงผุแร้วไม่คุ้ม หรือจะใส่ เบนซินแท้เข้าไปหน่อย จะได้ ถังไม่ผุ

มาฟังรถกรูดิ สับน้ำมันเข็ก กรอกแกรก เสียวสูบทะลุ แต่แก็สไม่เป็น

มีน้องข้างบ้านใช้แก็สโซฮอล์ กับRb 25 det .ผล แรกๆ ไม่เป็นไร แต่ 2 เดือนผ่านไป
เครื่องสดุด พรึบๆ จัดการถอดหัวฉีดออกมาดูปรากฏว่า หวัฉีดแตก 4 หัว ครับ โชคดีที่ มีเครื่อง สำรองอยู่ จัการเปลี่ยนหัวฉีดออกแบบยกรางเลย ค่อยดีขึ้น
ของผมเองก็ เติม มา3 เดือน อาการ พรึบ ๆ แบบเดียว กัน สงสัย จะเป็นที่หัวฉีด จะทำไงดี อ่ะ เครื่อง Neo6 Det จะหาหัวฉีดที่ไหนเปลี่ยนได้ครับ....

1JZGTE เติมวันแรกไม่เป็นไรวันที่สอง ค่า knock meter ขึ้นมา 10-20
วันที่สามเครื่อง สดุดพรึ๊บๆๆ ไม่สามารถวิ่งได้ครับ ค่า knock ขึ้นมาอีก +5
เครื่องอาการหนักถึงขั้นเร่งไม่ออก จนต้องเติม 95 ลงไปผสมถึงจะพอวิ่งได้ครับ

ขอบคุณทุกคำตอบที่ตอบมาครับและยังรอข้อมูลเพิ่มเติมจากผู้รู้และผู้ใช้ท่านอื่นๆครับขอบคุณล่วง

สรุปว่า เติมโซฮอลกะ1เจโบ ไม่ดี แต่เติม91 ไม่ฮอล ดีกว่าโซฮอลแต่ดีน้อยกว่า 95ไม่ฮอล ใช่มะ.

กัวถังน้ำมันผุจัง
วันก่อนไปถามเซียงกงมาตั้ง 3500 แน่ะ

ขอบคุณทุกคำตอบที่ตอบมาครับและยังรอข้อมูลเพิ่มเติมจากผู้รู้และผู้ใช้ท่านอื่นๆครับขอบคุณล่วง

ใช้ 1เจโบ เคยเติม ฮอล95 ทีนึงเครื่องสั่น รอบเดินเบาไม่นิ่ง สั่นแรงมาก เลยไม่ใช้
กลับบ้านเมียด่า ออกมาจ่าจับ เห็นงานเป็นลม เห็นนมสู้ตาย

ของผม เจโบ เติม 95 โซฮอลมา จะ2 ปีแล้ว

เครื่องเดินปรกติ ซัดได้ไม่มีเขก ไม่เคยมีปัญหา

เวลาลงแข่ง ก็ใช้ 95 โซฮอล ไม่เห็นเคยมีปัญหาอะไร

วิ่งดี เป็นปรกติ แต่รู้สึกว่า ถ้าเติมแล้วจอด จะหมดไว

ของผม เจโบ เติม 95 โซฮอลมา จะ2 ปีแล้ว

เครื่องเดินปรกติ ซัดได้ไม่มีเขก ไม่เคยมีปัญหา

เวลาลงแข่ง ก็ใช้ 95 โซฮอล ไม่เห็นเคยมีปัญหาอะไร

วิ่งดี เป็นปรกติ แต่รู้สึกว่า ถ้าเติมแล้วจอด จะหมดไว

เออ เป็นเหมือนกันเลยยู้ แต่ของพี่เวลาซัดเนี่ย ควันจะดำมาก รู้สึกน้ำมันจะหนา มากๆ ถ้าไม่

กด ก็ปกตินะ เดินเรียบ

นานๆจะตอบเรื่องแบบนี้ที จะพยายามตอบให้เข้าใจกันง่ายๆก็แล้วกันนะ

แก๊สโซฮอล มาจาก แก๊สโซลีน(เบนซิน)รวมกันแอลกอฮอล ในอัตราส่วนที่ รับได้ กล่าวคือ ในอัตราส่วนที่ให้ค่าอ๊อกเทน(ภาษาเปรียบเทียบนะ)เท่ากับน้ำามันที่มีค่าอ๊อกเทนใดๆ เช่น 91 หรือ 95

แต่ด้วยความที่มีส่วนผสมของแอลกอฮอลนี่เอง ทำให้สถานะของตัวมันเองเปลี่ยนไป การทำละลายหรือปฏิกิริยาทางเคมี ต่อวัตถุอื่นก็เปลี่ยนไป

ดังนั้นจึงมีผมต่อวัตถุอื่ๆด้วยเช่นกัน

แต่

ผนของปฏิกิริยาจะแสดงออกมาชัดเจนกัน วัตถุที่มีสารประกอบมาจาก ปริโตรเคมี

แล้วที่นี้มาดูกันว่า มีชิ้นส่วนไหนบ้างที่เกิดมาจากสารประกอบจำพวกปริโตรเคมี ก็จำพวกยางต่างๆ ซึ่งก็หมายถึงลุกยางซีลยาง และอะไรก็แล้วแต่ที่มันยืดหยุ่นได้นั่นเอง

แล้วมันมีผลอย่างไร มันก็มีผลโดยตรงต่อสถานะของโมเลกุลต่างๆในสารประกอบเหล่านั้น ทำให้อายุการใช้งานสั้นลง หรือเสื่อมถ่อยเร็วขึ้น

นั่นคือเหตุผลที่ทำให้มีการกำหนดมารตฐานใหม่ ที่จะมีผลบังคับใช้ตั้งแต่ต้นปีนี้(มีผลไปแล้ว) คือเครื่องยนต์ E20 หรือ เอทานอล 20% หรือ แก๊สโซฮอล 95 นั่นเอง ซึ่งเครื่องยนต์มาตรฐานใหม่นี้ ถูกผลิตออกมาเพื่อรองรับ น้ำมันใหม่นั่นเอง

ทำไมน่ะเหรอ

เพราะการ แอลกอฮอลเป็นตัวทำละลายชั้นดีต่อสารประกอบปริโตรเคมี ซึ่งหมายความว่า ชิ้นส่วนอะไรก็ตามที่เคยทนทานกันเบนซิล 91 หรือ 95 อาจจะไม่สามารถทนทานต่อ แก๊สโซฮอลได้อีกต่อไป

แล้วเคยรู้กันมั๊ยว่า ชิ้นส่วนต่างๆที่เป็นยางที่ใช้กับเครื่องยนต์ ก็มีความทนทานแตกต่างกัน ขึ้นอยู่กันสารประกอบของแต่ละตัวไป

ร่ายมาซะยาว ไม่รู้จะเข้าใจหรือเปล่า

เพียงแต่อยากจะบอกว่า

เครื่องยนต์เก่าแทบทุกรุ่น ไม่สามารถใช้น้ำมันแก๊สโซฮอลได้

แต่เครื่องยนต์เก่าแทบทุกรุ่นที่ได้มีการปรับปรุงชิ้นส่วนบางจุดแล้ว สามารถใช้น้ำมันแก๊สโซฮอลได้แน่นอน

แล้วเราๆที่ซื้อเครื่องมาจากเซียงกง จะมีซักกี่คนที่คิดจะรื้อออกมาตรวจสอบแล้วเปลี่ยนชิ้นส่วนเหล่านั้นใหม่บ้างหล่ะ

ตอบให้ชื่นใจที แล้วจะได้ไม่ต้องมานั่งสงสัยอีกต่อไป

ป.ล. ผมเมาแล้ว อาจจะพูดอะไรเข้าใจยากโปรดเข้าใจ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน