กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ประวิติศาสตร์ Kfc

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31782
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31782

CEF-THON
Cefiro-Thailand Members

นี่ก็เป็นอีกหนึ่งความน่าภาคภูมิใจของไทยเราอีกครับ

คือคนไทยสมัยนั้นใครมีอาชีพอะไรก็เรียกตามนั้นครับ เช่นแดง ขนมหวาน ชัย ข้าวต้ม เป็นต้นครับ

แต่ตัวเอกของเรามีอาชีพเป็นเทศบาล ตักขี้ครับ ท่านคนน้มีชื่อว่า ฮ้อยเคน มีฉายาว่า เคนตักขี้ ครับ

เคนมารับจ๊อปตักขี้ให้พวกทหารฝรั่งที่มาประจำการในไทยครับ เคนเป็นคนที่ขยันทำงาน ขยันตักขี้ ขนาดส้วมว่างไม่มีขี้

เคนมันยังนั่งรอตักขี้เลยครับ การทำงานได้เข้าตาผู้พันของฝรั่งคนหนึ่ง มีชื่อว่า ผู้พันซานเดอร์ เป็นคนอ้วนๆหนวดขาวๆครับ

พอดีขณะนั้นเกิดสงครามอีกผู้พันจึงต้องกลับประเทศและบอกกับ เคนตักขี้ของเราว่า "เคนจะไปทำงานที่ประเทศไอไหม"

เคนตกลงไปด้วย

เอ....แล้วคนไทยน่าภาคภูมิใจตรงไหนเนี่ย?

ครับมันเริ่มตรงนี้ครับ บนเรือครับ การเดินทางยาวนานมาก เกิดพายุระหว่างทางอาหารเหลือน้อย คนทำอาหารเก่งๆก็ไม่มี

ท่านเคนของเราก็อาสาทอดไก่สูตรอีสาน ให้ฝรั่งบนเรือกินกัน

ปรากฎว่ารสชาดไก่ทอดสูตรอีสานของเคนนั้นเป็นที่ถูกปาก ฝรั่งบนเรือเอามากๆ

เมื่อเดินทางถึงประเทศฝรั่ง ผู้พันซานเดอร์จึงขอสูตรไก่ทอดสูตรอีสานของ เคนมาทำขาย จนเป็นที่โด่งดังในนามของ

ผู้พันซานเดอร์ แต่ผู้พันก็ไม่เคยลืมบุญคุณของเคน จึงให้นามร้านของผู้พันว่า "เคนตักขี้ฟรายชิกเก้น" KFC

ซึ่งได้เปิดแล้วหลายหมื่นสาขา

และเป็นที่น่าภูมิใจว่า ไก่ทอดสูตรอีสานของเคนตักขี้ของคนไทยดังและรสชาดถูกปากคนทั่วโลกอยู่จนถึงปัจจุบันครับ

เชื่อป่ะ

มันใช่แบบนี้เหรอ เคนตักขี้ เป็นต้นกำเนิด KFC 5555

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน