กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ผม สงสัย เรื่องการ ระเหย เบนซิล กับ แก๊สโซฮอร์ อย่างไหนระเหยเร็วกว่ากันครับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย wortenko
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

wortenko

Registered
ลองดูตาม เวป นี้ นะครับ
http://www.thaidriver.com/2010/totalnews.php?id=2083
แต่.......................
ปรกติ ผมไช้ เบนซิล 91 ล้างของนะครับ
พักกินข้าว กลับมา ก็ ล้างต่อ ทำต่อ
พอดี วันนั้น ไปซื้อ เบนซิล ...
แต่ เอะ โซฮอล มันถูกกว่านี่หว่า
แค่เอาไปล้างของ เอาโซฮอล ดีกว่า
พอเอามาล้าง ก็ดีครับ
พอพักกินข้าว
กลับมา หายหมด
หมดเกลี้ยงเลยครับ
***อันนี้ จากการทำงานจริง นะครับ***
เลย งง งง งง ว่ามันยังไง:coolly-0023:

ลองดูตาม เวป นี้ นะครับ
http://www.thaidriver.com/2010/totalnews.php?id=2083
แต่.......................
ปรกติ ผมไช้ เบนซิล 91 ล้างของนะครับ
พักกินข้าว กลับมา ก็ ล้างต่อ ทำต่อ
พอดี วันนั้น ไปซื้อ เบนซิล ...
แต่ เอะ โซฮอล มันถูกกว่านี่หว่า
แค่เอาไปล้างของ เอาโซฮอล ดีกว่า
พอเอามาล้าง ก็ดีครับ
พอพักกินข้าว
กลับมา หายหมด
หมดเกลี้ยงเลยครับ
***อันนี้ จากการทำงานจริง นะครับ***
เลย งง งง งง ว่ามันยังไง:coolly-0023:
ก็ตามนั้นละครับ

ขอโทษ ครับ
ตามนั้น ...ตามไหน ครับ:coolly-0043:
ตาม link:coolly-0043:
หรือ ตามผม:coolly-0043:
ผมอ่านแล้ว งง จริงๆๆ:coolly-0043:

น่าจะตามที่เห็นครับ โซฮอลล ผมเคยเติมแล้วจอดทิ้งไว้ เข็มตกพรวดเลยครับ
น่าจะเหมาะกับการเติมแล้วใช้งานวิ่งไป ตจว เลยครับ ไม่ต้องคาถังนานๆ

ผมว่าที่พี่เค้าสงสัยและจะถามคือในบทความตามลิงค์ที่ลงไว้ ผลการทดลองออกมาว่าเบนซินมันระเหยเร็วกว่าแก๊ซโซฮอล์เค้าเลยเอามาสอบถามพี่น้องว่ามันจริงตามนั้นมั๊ย

http://www.vcharkarn.com/varticle/33117

อ่ะ ลองหามาให้อ่านกัน และทำความเข้าใจกัน
อ่านอันนี้กันใหม่ครับ จะได้เข้าใจตรงกัน ต้องเอาหลักวิทยาศาสตร์มาคุยกันครับ ถึงจะน่าเชื่อถือ นี่ถ้าจำสูตรเคมีได้ เขียนสูตรให้ดูแล้วเนี่ย

สำหรับผมนะ ยังไงแก๊ซโซฮอล์ก็ไม่ดีครับ เน้นคำว่าไม่ดีนะ ไม่สนหรอกว่ามันจะระเหยช้าหรือเร็ว
ท่องไว้ครับ โซฮอลล์ดึง O2 ได้เป็นไอน้ำ ไอน้ำเกาะอยู่ตามท่อลำเลียงน้ำมัน หัวฉ๊ด เข้าไปในกระบอกสูบเอิ้กส์ๆ
เค้าถึงบอกให้เติมแล้วใช้ให้หมดไงครับ อย่าทิ้งนาน ยิ่งนานก็นึกภาพกันเอาเองละกัน

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
แถลงยาวๆหน่อยครับพี่ :coolly-0010: ว่างๆก็เอาออกเทน 100 มาให้น้องใช้บ้างนะ

เมื่อวานก็นั่งพิมพ์ตอบกระทู้นี้อยู่นั่นแหละ :coolly-0010: จะอธิบายยาวๆก็เดี๋ยวมันจะมีภัยเข้าตัว 555+ เลยตัดสินใจไม่โพสต์ดีกว่า เลยได้แต่ตอบสั้นๆง่ะ

เอาเป็นว่า การทดลองตามเวปที่ link มาให้ดูตอนแรก มันเป็นการทดลองไม่เสมือนจริงนะครับ เหมือนกับว่า เค้าบอกแต่บอกไม่หมด ส่วนสำคัญที่จะบอกก็ไม่บอก

บางครั้ง อะไรบางอย่างที่มันเป็นนโยบายของรัฐ ซึ่งมีอำนาจหน้าที่ในการกำหนดและพุ่งเป้ามุ่งหวังรณรงค์ให้คนในประเทศใช้ มันสามารถกำหนดหน้าที่บทบาทของบางองค์กรได้ ซึ่งองค์กรนั้นๆที่เป็นที่นิยม คนเชื่อ ก็มีหน้าที่โฆษณารณรงค์ชวนเชื่อให้บรรลุตามเป้าหมาย ส่วนจะได้รับใต้โต๊ะมาด้วยหรือป่าวอันนี้ไม่รู้ได้ครับ ถามว่าผิดมั๊ยก็ไม่ผิดครับ เพราะมันมีทั้งประโยชน์และผลเสียต่อผู้บริโภคในสัดส่วนใกล้เคียงกัน

ท้ายสุดแล้วก็ขึ้นอยู่กับผู้บริโภคอย่างเราๆน่ะครับ ควรเลือกใช้ตามสิ่งที่เราพบเห็นในชีวิตจริงจะดีกว่าครับ ดังเค้าว่าสิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็น ไม่เท่ามือคลำ

ดังนั้น เซฟิโร่ผม ถ้าผมจอดส่วนใหญ่ ผมเติมเกรดธรรมดาแช่ทิ้งไว้ครับ

ถ้าวิ่งไกลๆกะว่ารอบเดียวเกือบหมดถัง ใส่โซฮอลไปครับ พอเกือบหมดก็เติมธรรมดาแช่ไว้ครับ :coolly-0010:

น่าจะตามที่เห็นครับ โซฮอลล ผมเคยเติมแล้วจอดทิ้งไว้ เข็มตกพรวดเลยครับ
น่าจะเหมาะกับการเติมแล้วใช้งานวิ่งไป ตจว เลยครับ ไม่ต้องคาถังนานๆ
ขอบคุณที่ช่วยอธิบาย เรื่องแค่นี้ทำเป็นงง..ไปได้..

เมื่อวานก็นั่งพิมพ์ตอบกระทู้นี้อยู่นั่นแหละ :coolly-0010: จะอธิบายยาวๆก็เดี๋ยวมันจะมีภัยเข้าตัว 555+ เลยตัดสินใจไม่โพสต์ดีกว่า เลยได้แต่ตอบสั้นๆง่ะ

เอาเป็นว่า การทดลองตามเวปที่ link มาให้ดูตอนแรก มันเป็นการทดลองไม่เสมือนจริงนะครับ เหมือนกับว่า เค้าบอกแต่บอกไม่หมด ส่วนสำคัญที่จะบอกก็ไม่บอก

บางครั้ง อะไรบางอย่างที่มันเป็นนโยบายของรัฐ ซึ่งมีอำนาจหน้าที่ในการกำหนดและพุ่งเป้ามุ่งหวังรณรงค์ให้คนในประเทศใช้ มันสามารถกำหนดหน้าที่บทบาทของบางองค์กรได้ ซึ่งองค์กรนั้นๆที่เป็นที่นิยม คนเชื่อ ก็มีหน้าที่โฆษณารณรงค์ชวนเชื่อให้บรรลุตามเป้าหมาย ส่วนจะได้รับใต้โต๊ะมาด้วยหรือป่าวอันนี้ไม่รู้ได้ครับ ถามว่าผิดมั๊ยก็ไม่ผิดครับ เพราะมันมีทั้งประโยชน์และผลเสียต่อผู้บริโภคในสัดส่วนใกล้เคียงกัน

ท้ายสุดแล้วก็ขึ้นอยู่กับผู้บริโภคอย่างเราๆน่ะครับ ควรเลือกใช้ตามสิ่งที่เราพบเห็นในชีวิตจริงจะดีกว่าครับ ดังเค้าว่าสิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็น ไม่เท่ามือคลำ

ดังนั้น เซฟิโร่ผม ถ้าผมจอดส่วนใหญ่ ผมเติมเกรดธรรมดาแช่ทิ้งไว้ครับ

ถ้าวิ่งไกลๆกะว่ารอบเดียวเกือบหมดถัง ใส่โซฮอลไปครับ พอเกือบหมดก็เติมธรรมดาแช่ไว้ครับ :coolly-0010:

นี่ขนาดเพลาๆนะ :coolly-0028::coolly-0010:

มันหายเยอะขนาดนั้นเลยนิ

ชื้อน้ำมันโซ91มาเก็บไว้เพื่อเติมมอไซ ใส่ในแกลอนห้าลิตร เดือนก่าๆ ไม่เห็นเป็นไร

ก็แค่มาเล่าให้ฟังอะนะ

ชื้อน้ำมันโซ91มาเก็บไว้เพื่อเติมมอไซ ใส่ในแกลอนห้าลิตร เดือนก่าๆ ไม่เห็นเป็นไร

เมายังอ่ะ
:coolly-0010::coolly-0010::coolly-0010:

ผมว่าที่พี่เค้าสงสัยและจะถามคือในบทความตามลิงค์ที่ลงไว้ ผลการทดลองออกมาว่าเบนซินมันระเหยเร็วกว่าแก๊ซโซฮอล์เค้าเลยเอามาสอบถามพี่น้องว่ามันจริงตามนั้นมั๊ย

ตรงประเด็น..............:coolly-0033:

ชื้อน้ำมันโซ91มาเก็บไว้เพื่อเติมมอไซ ใส่ในแกลลอนห้าลิตร เดือนก่าๆ ไม่เห็นเป็นไร

ถูกต้องของน้ากิ๊ฟซี่ครับ แกลลอน(พลาสติก) 5 ลิตร ผมเชื่อว่าน้าปิดฝาสนิท ไม่หายแน่นอน :coolly-0005:

ส่วนในการทดลองใน link เค้าใส่ขวดแก้วเปิดฝาไว้ :coolly-0043:

ส่วนรถเรา ถังน้ำมันเป็นเหล็ก :coolly-0003:

รถรุ่นใหม่ๆถังน้ำมันเค้าใช้วัสดุทดแทนที่ไม่ใช่เหล็กครับ :coolly-0023:

ความแตกต่างที่เค้าบอกไม่หมดมันอยู่ตรงนี้แหละครับ ผู้บริโภคหลายๆท่านจึงมีความคิดเห็นที่แตกต่างเพราะมาจากประสบการณ์ที่ต่างกันครับ
ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูกหมดเพราะ factor มันไม่เหมือนกันทุกสถานการณ์

ส่วนบทความที่เขียนขึ้นมาไม่ผิดครับ เพราะเป็นความเห็น เป็นการวิจัย เฉพาะกลุ่ม ซึ่งส่วนใหญ่เค้ามักทิ้งท้ายไว้ เช่น เป็น คห.ส่วนตัว , เป็นการทดลองโดย....ไม่สามารถนำไปอ้างอิงเพื่อผลประโยชน์ใดๆได้ หรือ เป็นการวิจัยเชิงทดสอบ ฯลฯ ที่ทำกันที่เราเห็นบ่อยๆก็เช่นพวก โพลต่างๆไงครับ เป็นการสำรวจเชิงวิจัย ไม่ได้ชวนเชื่อ แล้วแต่เราว่าจะเลือกโพลอันไหนครับ :coolly-0045:

ถ้าอยากทดลองจริงๆ ต้องหาถังเหล็กมาใส่แช่ไว้ครับ :coolly-0010:

เพราะแม้แต่โรงกลั่นยังไม่ผสมทิ้งไว้เพื่อขายเลย มี order ถึงจะเบลนตามปริมาณการสั่งซื้อแล้วก็จ่ายออกวันรุ่งขึ้นทันที เต็มที่ทิ้งในถังไม่เกิน 3 วัน :coolly-0010: ส่วน product อื่นๆแช่เป็นปีไม่มีปัญหาครับ (ถังเหล็ก)

ปล.เป็น คห.ส่วนตัว 555+ ทิ้งท้ายตามสโลแกนที่เป็นที่นิยมครับ อิ อิ อิ :coolly-0010:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน