กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

รถจอดทิ้งไว้ไม่เกิน 3 วันแบตหมด แบบนี้ไฟรั่วใช่มั้ยครับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย boyzz555
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

boyzz555

Registered
แบตเพิ่งซื้อมาเมื่อเดือนก่อนพร้อมกับตอนซื้อรถมาครับ (ซื้อมาจอด) เป็นแบต 3k ขนาด50z (ใส่ตัว 24V) ทีแรกคิดว่าแบตลูกเล็กไปมั้ย ไปถามที่ร้านเค้าก็บอกใช้ได้ ผมเลยสงสัยว่าจะมีไฟรั่ว แล้วอาการแบบนี้ส่วนมากรั่วที่ไหน และซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับ :coolly-0021::coolly-0035:

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

รถมีเครื่องเสียงรึป่าวครับ
ถ้ามีลองเช๊คระบบไฟที่เข้าพาวเวอร์กับตัวอื่นว่ามีสวิชต์แยกรึป่าวครับ
มันอาจจะรั่วจากเพาเวอร์ที่ต่อตรงกับแบต
เพราะรถเพื่อนผมเคยมีอาการแบบนี้ครับ
ถ้าไม่ใช่ก็โทดทีครับ:coolly-0001:

เคยมีคนบอกว่าลองถอดขั้วแบต - มาแตะ ๆ ที่ขั้วแบต ถ้ามีประกายไฟก้อแสดงว่าไฟรั่ว แต่รั่วตรงไหนก้อต้องไปหา ๆ เอาน่ะครับ

เช็คไฟรั่ว ถอดขั้ว (-) แบตเตอร์รี่ออก แล้วหาหลอดไฟวัตต์ต่ำๆ พร้อมสายไฟ

เส้นนึงจิ้มเข้าแบต อีกเส้นที่เหลือจิ้มไปที่ขั้ว (-) ที่ถอดออกมา

ปิดอุปกรณ์ไฟฟ้าทุกชนิด ถ้าหลอดไฟสว่างแบบเราเปิดไฟไว้ก็ต้องไล่หาดูครับ

ว่าเป็นที่อุปกรณ์ตัวไหน แต่ถ้าติดแบบหรี่ๆ ก็ปกติครับ ผิดถูกยังไง พี่ๆ มาแก้ไขให้ด้วยนะครับ

70 % เรื่องไฟรั่วส่วนมากมาจากระบบเครื่องเสียงครับ ของผมก็อาการประมาณนี้ หลังจากปลดไฟที่เข้าเครื่องเสียงออกแล้วอาการดังกล่าวก็หายไปเลย

ลองปลดดูก่อนก็ได้ครับ หาวิธีง่ายๆก่อน

ปล.ต้องสายไฟเลี้ยงออกทั้งหมดเลยนะครับ

70 % เรื่องไฟรั่วส่วนมากมาจากระบบเครื่องเสียงครับ ของผมก็อาการประมาณนี้ หลังจากปลดไฟที่เข้าเครื่องเสียงออกแล้วอาการดังกล่าวก็หายไปเลย

ลองปลดดูก่อนก็ได้ครับ หาวิธีง่ายๆก่อน

ปล.ต้องสายไฟเลี้ยงออกทั้งหมดเลยนะครับ
รู้จริงเพราะเพิ่งรื้อมาทั้งยวง หุหุ:coolly-0046:

ถอดขั้วลบออกแล้วเอามิเตอร์วัดกระแสต่อระหว่างขั้วลบกับสายแบต แล้วดูว่ามีกระแสไหลผ่านเท่าไหร่ ถ้าปกติก้อไม่น่าเกินหนึ่่งหรือสองแอมป์

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน