กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

รบกวนถามเรื่องฟรีปั้ม

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย cefcm
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

cefcm

Registered
คืออยากทราบว่าถ้าเครื่องเย็นฟรีปั้มจะหนืด
และถ้าเครื่องร้อนจะเบาใช่ไหมครับ
เข้าใจถูกหรือปล่าวครับเนี่ย

ถามใครหลาย ๆ คนก็ตอบไม่ตรงกันสักที
คือช่วงนี้หน้าร้อนอะครับ จะได้ดูแลรถถูก ว่าเสียหรือไม่เสีย
:coolly-0008::coolly-0038:

ถ้าหนืดเกินไปเวลาเครื่องร้อนมันก็ไม่ได้ทำให้ฟรีปั็มเบาขึ้นหรอกครับกินกำลังเครื่องแล้วก็เสียงดังจากลมมากถ้าหนืดน้อยไปก็กินลมไม่มากเครื่องร้อนหม้อน้ำเดือดเครื่องฮีตอีกสรุปต้องทำให้ฟรีปั๊มหนืดๆกำลังพอดี

ฟรีปั้มไม่เท่าไหร่ พัดลมระบายแผงแอร์สำคัญช่วงนี้กำลังอย่าตก เจอรถติดระบายไม่ทันความร้อนขึ้นแอร์ก็ไม่เย็น แต่อยู่เชียงใหม่คงติดน้อยหน่อย หลายคนเปลี่ยนไปใช้พัดลมของเบ๊นท์ตัวละสองพันก่า ฉ่ำเลย

ก่อนนี้ผมก้อมีปัญหาความร้อนขึ้นบ่อย
เปลี่ยนฟรีปั๊ม 9 ใบหยักของ 25 กะเปลี่ยนพัดลมแอร์ แผงแอร์ หายเลยคั๊บ

ยิ่งร้อน ต้องยิ่งหนึดครับ ตามหลักการ

ยิ่งน้ำร้อนขึ้น พัดลมก็ต้องหมุนเร็วขึ้น เพราะให้ระบายความร้อนได้ทัน นั่นคือฟรีปั๊มต้องหนึดขึ้น หรือฟรีทิ้งน้อยลงครับ เพื่อให้ใบพัดลมหมุนแรงขึ้น

ขอบคุณข้างบนมาก ๆ ครับ
ที่ได้ให้ความรู้ไว้ในการตรวจสอบและแก้ไขปัญหา

ตอนนี้ผม 25na ถอดพัดลม 25 ออกเพราะใบมันแกว่ง(ไปสะกิดมานิดหน่อย)
ยัดพัดลม 12v ก็ยังโอเคครับ ความร้อนไม่เคยขึ้น แต่สงสัยนิดหน่อย
เดียวรอเก็บเงินได้ได้จะสอย 9 ใบหยักมาใช้ซะหน่อย
เห็นบอกว่าลมแรงมาก ๆ ขนาดเดินเบาพัดซะฝุ่นเต็มห้องเครื่องเลย
สงกรานต์นี้ต้องระวังแล้วสำหรับรถติด ๆ

ขอบคุณข้างบนมาก ๆ ครับ
ที่ได้ให้ความรู้ไว้ในการตรวจสอบและแก้ไขปัญหา

ตอนนี้ผม 25na ถอดพัดลม 25 ออกเพราะใบมันแกว่ง(ไปสะกิดมานิดหน่อย)
ยัดพัดลม 12v ก็ยังโอเคครับ ความร้อนไม่เคยขึ้น แต่สงสัยนิดหน่อย
เดียวรอเก็บเงินได้ได้จะสอย 9 ใบหยักมาใช้ซะหน่อย
เห็นบอกว่าลมแรงมาก ๆ ขนาดเดินเบาพัดซะฝุ่นเต็มห้องเครื่องเลย
สงกรานต์นี้ต้องระวังแล้วสำหรับรถติด ๆ

ดูว่าฟรีปั๊มอันไหนดีกว่า แล้วสลับใบเอาก็ได้ครับ น่าจะเท่ากันนะ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน