กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

รบกวนถามเรื่องเครื่อง RB ครับ จะวางอะไรดี

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย jeenmahan
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

jeenmahan

Registered
รบกวนถามเรื่องเครื่อง RB ครับ จะวางอะไรดี พอดีว่าตอนนี้ผมกำลังหา a31 สักคันนะครับ..ระวางเครื่อง RB 20 bo กับ 25 bo ถ้าเทียบแค่เครื่องควรซื้ออะไรดีครับ มีข้อดีข้อ เสีย ความแรง ต่างกันมากไหมครับ....จะได้หาที่เป็นเครื่องตัวที่ดีกว่าไปเลย.....อาจจะเป็นคำถามที่น่าเบื่อแต่รบกวนช่วยตอบทีนะครับ...สุดท้ายเกียร์ ธรรมดา หรือ ออโต้ดีกว่ากันครับ...

ปล.พอนี้ตอนนี้กำลังหาดูรถอยู่จะได้สร้างมาตรฐานให้ตัวผมด้วยครับ...:coolly-0007:

RB25 DET M/T ผมใช้อยู่ไม่มีปัญหาเลยนะ(3ปีแล้ว)

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
RB25 คับเป็นเครื่องรุ่นใหม่กว่า ถ้าชอบมันก็เกียร์ทำมะดา ถ้าชอบสบายๆก็ออโต้

RB 25 DET MT ครับแรงแบบไม่ข้ามสายพันธุ์ แค่เสียงก็ใจจะขาดแล้ว (ยังไม่มีรถเลยอ่ะ แต่ให้กทมน้ำแห้งแล้วเจอกัน RB25 DET อิอิ)

ดูสเปคเครื่องยนต์เปรียบเทียบก่อน
http://en.wikipedia.org/wiki/Nissan_RB_engine#RB25

สำหรับการดูแลรักษาทั่วไปไม่แตกต่างกัน
อะไหล่หาไม่ยาก โดยเฉพาะในเขต กทม.และปริมณฑล ยิ่ง RB20DET เพียบ ค่าใช้จ่ายในการซ่อมแซมกรณีชำรุดเสียหาย RB25DET จะมีค่าใช้จ่ายที่สูงกว่า รวมทั้งค่าภาษีประจำปีที่ต้องเสียก็มากกว่าด้วย..อ่ะ ส่วนจะเป็นเกียร์ธรรมดาหรือออโต้คงต้องเลือกให้เหมาะกับการใช้งานในชีวิตประจำวันของตัวเองครับ

ขอบคุณทุกความเห็นมากเลย..ครับ....และขอบคุณประธานชมรมด้วยครับ...
ตอนนี้ผมกำลังหา A31 ซักคันครับ.....เลยจะเริ่มจาก RB 25 เกียธรรมดา ไปยัน JZ ชัดเลยไม่ต้องลังเล......เชื่อพี่ที่แนะนำ...
ลุงประธานชมรมครับ ยังไง.....มีแนะนำคันไหน...รบกวนบอกทีนะครับ...อย่างน้อยก็ผ่านตาพี่ๆบ้าง......รถคันแรกครับ.....เจอถูกใจ ธันวา ถอยแน่......:coolly-0007:

ดูสเปคเครื่องยนต์เปรียบเทียบก่อน
http://en.wikipedia.org/wiki/Nissan_RB_engine#RB25

สำหรับการดูแลรักษาทั่วไปไม่แตกต่างกัน
อะไหล่หาไม่ยาก โดยเฉพาะในเขต กทม.และปริมณฑล ยิ่ง RB20DET เพียบ ค่าใช้จ่ายในการซ่อมแซมกรณีชำรุดเสียหาย RB25DET จะมีค่าใช้จ่ายที่สูงกว่า รวมทั้งค่าภาษีประจำปีที่ต้องเสียก็มากกว่าด้วย..อ่ะ ส่วนจะเป็นเกียร์ธรรมดาหรือออโต้คงต้องเลือกให้เหมาะกับการใช้งานในชีวิตประจำวันของตัวเองครับ
ขอบคุณมากครับเป็นประโยชน์กับผมมากเลย..ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นมากเลย..ครับ....และขอบคุณประธานชมรมด้วยครับ...
ตอนนี้ผมกำลังหา A31 ซักคันครับ.....เลยจะเริ่มจาก RB 25 เกียธรรมดา ไปยัน JZ ชัดเลยไม่ต้องลังเล......เชื่อพี่ที่แนะนำ...
ลุงประธานชมรมครับ ยังไง.....มีแนะนำคันไหน...รบกวนบอกทีนะครับ...อย่างน้อยก็ผ่านตาพี่ๆบ้าง......รถคันแรกครับ.....เจอถูกใจ ธันวา ถอยแน่......:coolly-0007:

ยินดีครับ
ทั้งนี้ ขอแก้ให้ทราบว่า ณ ปัจจุบันผมไม่ได้ทำหน้าที่ประธานชมรมแล้วนะครับ หมดวาระเมื่อ ก.ย.2554 แล้ว แต่ก็มิได้ห่างหายไปไหนยังช่วยดูแลและตอบคำถามเท่าที่ตัวเองพอจะรู้เพื่อประโยชน์กับผู้ใช้ A31 ครับ

ยินดีครับ
ทั้งนี้ ขอแก้ให้ทราบว่า ณ ปัจจุบันผมไม่ได้ทำหน้าที่ประธานชมรมแล้วนะครับ หมดวาระเมื่อ ก.ย.2554 แล้ว แต่ก็มิได้ห่างหายไปไหนยังช่วยดูแลและตอบคำถามเท่าที่ตัวเองพอจะรู้เพื่อประโยชน์กับผู้ใช้ A31 ครับ
ครับผมเองก็จบ วิทยาลัยพยาบาล นนทบุรีครับ.....ยินดีที่ได้รู้จักคับ....ลุง.....ทำงาน รพ.บำราศ...แต่ลาออกละครับ....ขอบคุณอีกครั้ง หวังว่าจะได้เป็นสมาชิกในอนาคตนะครับ:coolly-0033:

วางเครื่อง เจ ดีกว่า(ความคิดเห็นส่วนตัวนะ)
ช่างเก่งอาบีมีน้อย หาที่ซ่อมยาก
:coolly-0010::coolly-0010:

วางเครื่อง เจ ดีกว่า(ความคิดเห็นส่วนตัวนะ)
ช่างเก่งอาบีมีน้อย หาที่ซ่อมยาก
:coolly-0010::coolly-0010:
ตอนนี้ผมกำลังจะซื้อa31ก็เลยจะดูเลยว่า เริ่มRB25 ไปถึง jz เลย จะได้ไม่ต้องวางใหม่ ครับ พี่คิดยังไงแนะนำทีนะครับ :coolly-0044:

ตั้งใจจะแต่งรถเพื่อใช้งาน,ใช้งาน+ซิ่ง,ซิ่ง+ใช้งาน
คงไว้ขับซิ่งบ้าง....เพราะผมทำงานในทะเล 1เดือน ไม่เห็นฝั่ง พอกลับถ้าได้ทำอะไรที่เรารัก..ได้ขับรถที่ชอบ..คงมีความสุขอะพี่..ใช้งานคงไปเท่าไหร่ครับ...น่าจะขับ 1 เดือน จอด 1 เดือน เวลาทำงาน อิอิ:coolly-0033:

ครับผมเองก็จบ วิทยาลัยพยาบาล นนทบุรีครับ.....ยินดีที่ได้รู้จักคับ....ลุง.....ทำงาน รพ.บำราศ...แต่ลาออกละครับ....ขอบคุณอีกครั้ง หวังว่าจะได้เป็นสมาชิกในอนาคตนะครับ:coolly-0033:

ตอนนี้ผมกำลังจะซื้อa31ก็เลยจะดูเลยว่า เริ่มRB25 ไปถึง jz เลย จะได้ไม่ต้องวางใหม่ ครับ พี่คิดยังไงแนะนำทีนะครับ :coolly-0044:

ถ้าเล่นเครื่องยนต์ตาม Step จะเป็นดังนี้นะ
ตระกูล Nissan
RB20 RB25 RB26

ตระกูล TOYOTA
1JZ 2JZ

เพราะฉะนั้นที่ว่า RB25 - JZ เลย อาจจะสับสน เพราะเป็นเครื่องยนต์คนละตระกูล หรือ RB25DET - 2JZGTE อย่างนี้อ่ะ ซีซีมันต่างกันครับ

ถ้าเล่นเครื่องยนต์ตาม Step จะเป็นดังนี้นะ
ตระกูล Nissan
RB20 RB25 RB26

ตระกูล TOYOTA
1JZ 2JZ

เพราะฉะนั้นที่ว่า RB25 - JZ เลย อาจจะสับสน เพราะเป็นเครื่องยนต์คนละตระกูล หรือ RB25DET - 2JZGTE อย่างนี้อ่ะ ซีซีมันต่างกันครับ [/QUOTE]ครับผม....รอต่อไปครับลุง....เจอเครื่อง ตามสเปคเมื่อไหร่ จะคว้าเลยครับ....ช้าๆได้พร้าเล่มงาม แต่ช้ามากก็โดนคว้าคันงามก่อน:coolly-0008:
แล้ว 1jz bo กับ rb 25 bo CC เท่ากัน การดึง ตัวไหนดึงดีกว่ากันครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน