กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

รบกวนถามเรื่อง ห่วงหลังกับอาร์ม คับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย simone1982
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

simone1982

Registered
พี่ ๆๆ คับ อยากทราบว่า ถ้าเราเปลี่ยนไปใส่ โช๊ค Tein SS ของ S14 กับ ล้อ ขอบ 17 หน้า 8 หลัง 9 แล้วเราต้อง เปลี่ยน ห่วงหลัง อาร์ม สั้น อาร์มยาว มัยคับ ช่วยแนะนำหน่อยคับ

ถ้ารถบ้านๆไม่ได้ขับโหดอะไรมากมาย
ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนก็ได้ครับเสียตังเปล่าๆ

เพราะอุปกรณ์ทั้งหมดที่ถามมาผมว่ามันไม่จำเป็นสำหรับรถบ้านครับ

แต่ถ้ามีจุดประสงค์จะทำแรง และมีตังก็เปลี่ยนครับ

แล้วแบบนี้ทำยังไงดีคับ แนะนำหน่อยได้มัยอะ พอดี ไปจัด โช๊ค มาแล้ว ด้วยอะดิ

ขายชุดเก่าไปหาชุดใหม่ หรือไปหาโช้คหลัง 180sx หรือ s13 ครับ

ลองอ่านกระทู้เยอะๆ ครับ ศึกษาก่อนซื้อ ไม่งั้นอาจเสียตังโดยใช่เหตุ ครับ

รถบ้าน ช่วงล่าง เปลี่ยนโช้ค เปลียนเบรค แค่นี้ก็พอแล้วครับ+ กับยางดีๆสักชุดก็วิ่งสนุกแล้วครับ

ห่วงหลังถ้าไม่โหลดเตี้ยมากก็ไม่จำเป็นครับ เพราะโหลดแล้วล้อจะแบะ เค้าใช้ห่วงทำให้ล้อตรงหน้าสัมผัสยางจะได้เต้มครับ :coolly-0003:

แล้วแบบนี้ทำยังไงดีคับ แนะนำหน่อยได้มัยอะ พอดี ไปจัด โช๊ค มาแล้ว ด้วยอะดิ

ตามข้างบนว่านั่นแหล่ะครับ
ปล.คนซื้อไม่ถามหรือคนขายไม่บอก หรือคนขายไม่รู้คนซื้อก็ไม่รู้.จบกัน

เวงกำแล้วไง แล้วมีทางอื่นอีกมัยคับ นอกจากขาย

หาโช้คหลัง 180sx หรือ s13 ครับ
ซึ่งโอกาสที่จมี tein ss แค่คู่หลังมาขายก็คงน้อย ทำใจครับขายไปเหอแล้วไปหาชุดใหม่
พี่ในนี้ก็ขายโช้ค สภาพเทพๆ ตรงรุ่น หรือแบบใส่ได้ มีอยู่ไม่กี่คน ลองดูครับ ของเค้าเทพจริงๆ :coolly-0024:

ไม่รู้ว่าซื้อมาแพงป่าว ขายต่อมั้ย ไงถ้าจะขายลองลงรูปลงราคามาดูคับพอดีหาอยู่คับ

คับคือตอนนี้ แค่อยากรู้ว่ามันใส่ได้มัยอะคับ ถ้าใส่ได้ ผมก็ว่าจะลองใส่ดู รถผม ติดแก๊ส ด้วยอะคับ คือง่าย ๆๆ ผมไม่อยากขายอะคับ หรือว่า มันใส่กันไม่ได้เลย

ใส่ได้แต่ท้ายมันจะสูงกว่าใส่ของS13ครับ
แต่สูงกว่าแค่ใหนไม่รู้ยังไม่เคยลอง
เพราะตัวโช๊คเองมันสูงอยู่แล้วครับ
แต่ก็ไม่ต้องลองหัวเหมือนของS13(ข้างหลังนะ)

สงสัยไปจัดมาจากเจ้านี้ เพราะเคยเห็นลงขาย ไม่ใช่ขออภัย
https://www.cefiro-thailand.com/board/threads/60336

แล้วก็พยายามไปถามที่ teinclub
http://www.teinclub.com/index.php?topic=3957.0

เอาเป็นว่าซื้อมาแล้วก็ใส่ได้ครับ แต่ท้ายจะโด่งอย่างที่หลายคนบอก
ซื้อมาแล้วลองใส่ดูครับ โดยปรับเกลียวกระบอกล่างให้ขึ้นไปสุดเลย แล้วปรับสตรัทให้ลงมาสุดแรงขยายของสปริงก่อน เพื่อให้โช๊คมันสั้นลง แล้วเวลาใส่ต้องข่มขืนให้ห่วงล่างมันเข้ากับเดือยตัวแพค่อนข้างยากหน่อย คือต้องใช้เครื่องมือพวกแม่แรงก็ได้ยกตรูดกระบอกขึ้นไปเรื่อยๆ เพื่อกดโช๊คให้เข้ากับเดือยตัวแพท้าย จากนั้นใส่ล้อ นำรถลงดูระดับว่าท้ายโด่งแค่ไหน ถ้าได้ระดับพอใช้ได้ก็ OK ที่บอกอย่างนี้เพราะเห็นว่ามีถังแก๊สซึ่งมีน้ำหนักกดลงมาเยอะพอสมควร แต่ถ้ายังสูงอยู่ก็ได้แค่นั้น ลดลงกว่านี้ไม่ได้แล้ว
นำไปทดลองขับหากนิ่มก็กลับมาปรับสตรัทปรับเกลียวโดยขันให้สูงขึ้นไปอีกเพื่อให้สปริงแข็งขึ้น แต่รถก็อาจสูงขึ้นไปอีกเช่นกัน สุดท้ายคือได้แค่นี้ ท้ายโด่งก็โด่งทำอะไรไม่ได้แล้ว จะบอกว่าให้เปลี่ยนสปริงเพื่อหาค่า k ที่ต่ำลงหรือตัดสปริงก็จะเสียของโดยเปล่าประโยชน์
สมัยก่อนฮิตมากหน้าต่ำตรูดโด่งเนี่ย.ถ้าไม่พอใจระดับตัวรถก็คงต้องหาซื้อชุดใหม่แล้วก็ขายชุดนี้ครับ คือถ้าขายแนะนำไปขายในเว็ปคลับ 200@Silvia ดีกว่าในเว็ปนี้เพราะ A31 คงใส่ไม่เหมาะกับสมัยนิยมปัจจุบัน ยินดีครับ

ไม่รู้ว่าซื้อมาแพงป่าว ขายต่อมั้ย ไงถ้าจะขายลองลงรูปลงราคามาดูคับพอดีหาอยู่คับ

เออ.เจ้านี้หาอยู่ ถ้าลองใส่แล้วไม่พอใจ ก็เสนอราคาขายเจ้านี้ไปเลยครับ แล้วไปหาซื้อ 1.ตรงรุ่น A31 2.ถ้าไม่ตรงรุ่นก็ของ S13 หาแบบปรับกระบอกได้ด้วยนอกจากปรับสตรัทแล้ว เพราะจะช่วยปรับระดับสูงต่ำได้

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน