กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

รบกวนหน่อยคับ เรื่องหม้อน้ำคับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย bbza
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

bbza

Registered
คือ น้ำในหม้อน้ำมันเป็นสีส้มสวยงามเลยคับ จะทำไงดีที่ไม่ให้เป็นสีส้ม(สนิม)คับ คือกลัวว่าขับต่อไปมันจะพังอ่ะคับ ถ่ายน้ำในหม้อน้ำหลายรอบมากคับ รบกวนผู้รู้สอนหน่อยคับ ต้องทำไงคับ รถผมเป็นเครื่อง RB 20 E 12V. ครับ เดิมสนิท
ขอบคุณล่วงหน้าคับ

แนะนำเปลี่ยนหม้อน้ำมือ 2 จากญี่ปุ่น ครับ ที่ขายๆ กันอยู่ในเว็ป เปลี่ยนน้ำจน น้ำหายสีสนิม ก้อใช้ได้แล้วครับ

แบบนี้สนิมในระบบเครื่องยังอยู่เปลี่ยนหม้อน้ำที่ไม่เป็นสนิม เดี๋ยวสนิมในระบบก็จะมาอยู่ในหม้อน้ำด้วย คงต้องรื้อเลยครับ รื้อหม้อน้ำออก ถอดวาล์วน้ำออก แล้วเอาน้ำจากสายยางอัดเข้าระบบแล้วปล่อยให้น้ำไหลทิ้งไปเรื่อยๆ ครับ จะช่วยไล่สนิมได้

ถ่ายน้ำอย่างเดียวคงไม่พอครับ

ต้องถอดหม้อน้ำออกมาล้างด้วย เอาสนิมออกให้หมด

ล้างในระบบอย่างที่ป๋าลองว่าด้วยก็ดี

เวลาเติมน้ำก็ลงทุนซักนิด เอาน้ำกลั่นมาเติม จะลดปัญหาสนิมได้

น้ำยาหล่อเย็นก็เติมพอประมาณอย่าให้เยอะเกิน มันจะไปจับตัวอุดตามตาน้ำในเครื่อง

ถ้าถอดหม้อน้ำมาแล้วเช็คดูว่าตันหรือป่าว ล้างได้ก็ล้าง แต่ถ้าตันจนน้ำผ่านไม่ได้

ก็เปลี่ยนหม้อน้ำซะ เอาที่เป็นอลูมืเนียม เก่ายี่ปุ่น หรือ ใหม่ใต้หวันก็ได้ ประหยัดดี

แต่ไม่แนะนำหม้อทองแดง ระบายความร้อนช้ากว่าอลูมิเนียม(ขนาดใบเท่ากัน)

เพราะทองแดงรับและถ่ายเทความร้อนช้ากว่าอลูมิเนียม(อมความร้อนไว้นานกว่า)

** ตอนนี้เปิดฝาหม้อน้ำดู ข้างในเป็นคราบโคลนปนสนิมเต็มเลย ให้ร้านล้างหม้อน้ำจัดการได้ปะครับ..

** ตอนนี้เปิดฝาหม้อน้ำดู ข้างในเป็นคราบโคลนปนสนิมเต็มเลย ให้ร้านล้างหม้อน้ำจัดการได้ปะครับ..
ถ้าหม้อเป็นฝาพลาสิกก็งบานหน่อยครับต้องมานั้งทำฝาใหม่อีกแบบนี้แนะนำให้หาหม้อเก่ายุ่นสภาพสวยๆมาจบง่ายกว่า
แต่ถ้าเป็นทองแดงหรืออลูมิเนียมแล้วก็ให้ร้านเปิดฝาแยงทำความสะอาดแบบพี่ๆแนะนำไว้ได้เลยครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน