กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

วอนถามเพื่อนสมาชิก

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย mechomngam
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
M

mechomngam

เนื่องจากเพิ่งได้รถ เซฯปี97 2.0 G มาใหม่ติดLPGแบบ fix mix ไม่มีแลมด้ามากับรถแล้ว ถือโอกาสลองรถ ไปเชียงใหม่ขึ้นดอยสุเทพ ขาไปวิ่งได้ 120 นิดหน่อย ประมาณว่าต้นอืดและปลายก็อืดถึงนครสวรรค์ดับกลางสี่แยกไฟแดง 2 แยกเลย สังเกตรอบเดินเบาไม่นิ่งเวลารถติดไฟแดงแต่ก็ผ่านไปด้วยดีแบบไม่นิ่งไปถึง อ.เถิน ค่าแก๊สตก 1.30บ./กม.ก็ว่าเออประหยัดดีวิ่งถึงลำพูนนอนบ้านน้อง เล่าอาการให้ช่างฟังช่างปรับจูนให้และลองวิ่งช่างบอกจูนบางไปต้องให้กินอึกหน่อย หลังจูนเครื่องนิ่งวิ่งดีกว่าเก่าขึ้นดอยสุเทพได้ลงมาในตัวเมืองดีผ่ากลางเมืองดับอีก 1 ครั้ง วิ่งมารู้สึกอืดมากเหยียบแล้วไม่วิ่งตื้อไปเฉยๆเติมแก๊สจากลำพูนมาวิ่งมาถึงอีก16 กม.ถึง อ.เถินรถดับไปเฉยๆตอนลงเนินเขา ไม่ต้องให้บอกว่าใจเป็นอย่างไรเพราะครั้งแรกในชีวิตที่ขึ้นไปเหนือด้วยแก๊สและเกียร์ออโต้คิดว่าหากดับตอนขึ้นลงบนดอนจะเป็นเช่นไรประคองรถจอดแล้วติดใหม่ วิ่งถึง อ.เถิน เติมแก๊ส คิดแล้วตก 2.30 บ./กม. ตกใจทำไมกินมากอย่างนี้แต่ก็วิ่งต่อมาระยะทางจากเถินมาตากมีไม่กี่เนินเตี้ยๆรถไม่มีแรง เลยตัดใจวิ่งด้วยน้ำมันตลอดก็วิ่งได้ตามปกติเร่งแรงแซงดี จากที่ผมเล่ามานี้มันมีปัญหาอยากถามผู้รู้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่อยู่ในเว็บดังนี้ครับ
1.เป็นที่ระบบแก๊สใช่หรือไม่ครับควรแก้ไขกับระบบอย่างไรที่สามารถให้รถวิ่งได้ทุกสภาพทาง เรียบ เขาสูงชัน โดยยังใช้fix mixตัวนี้อยู่และไม่ให้มันดับกลางอากาศเช่นนี้กรุณาแนะนำด้วยครับ
2.จริงหรือไม่ว่ารถติดแก๊สเวลาขึ้นเขาไม่ให้ใช้แก๊สให้ใช้แต่น้ำมันเพราะถ้ามันดับบนทางชันมากๆนั้น ตายแน่นอน
3.ขึ้นดอยควรใช้เกียร์ใด และขาลงควรใช้เกียร์ใดครับ ขอเทคนิคการใช้เกียร์ออโต้ของเซฟิโรหน่อยครับ
4.วิ่งที่ 120ขึ้นรู้สึกได้ว่ามีเสียงลม และจอดก็ได้ยินเสียงจากภายนอกเข้าได้แข้ไขอย่างไรครับ
5.อัตราการกินแก๊สขาไป 1.30 บ./กม.ปกติไหมครับ และขากลับ 2.30 บ.นี่คงไม่ปกติใช่ไหมครับอยากถามว่าเพราะอะไรครับและแก้ไขอย่างไรครับ

6.อีกนิดครับสวิทซ์ข้างเกียร์ด้านซ้านที่เขียนว่าสโนว์กดไปข้งหลังและเพาว์เวอร์กดไปข้างหน้าใช้อย่างไรครับและเพื่อใช้ประโยชน์อะไร ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบและให้ความรู้กับมือใหม่ใจรักเซฯ ครับ:verwirrt:

:redface: สวัสดียามเช้าครับ...ที่มาพร้อมกับปัญหาหนักอกของแก๊ส
เอิ๊กๆๆๆๆๆ

ก่อนอื่นผมจะขอตอบ ข้อข้องใจเฉพาะปัญหาที่รู้ ก่อนนะครับ
เริ่มจากข้อที่ 5 ก่อนแระกัน...:augenrollen:

5.อีกนิดครับสวิทซ์ข้างเกียร์ด้านซ้านที่เขียนว่าสโน ว์กดไปข้งหลังและเพาว์เวอร์กดไปข้างหน้าใช้อย่างไรคร ับ ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบและให้ความรู้กับมือใ หม่ครับ

รถของคุณเป็นตัวรหัส A-32 เครื่องยนต์ VG 2000
ขับเคลื่อนด้วยล้อหน้า FF WHEEL
สวิทช์ดังกล่าวมีเหมือนกับรถยนต์ทั่วไปในประเทศที่มีหิมะตก
สำหรับป้องกันการออกตัวด้วยเกียร์ 1 โดยจะสับตำแหน่ง
ไปออกตัวด้วยเกียร์ 2 แทนหลังจากที่คุณกดสวิทช์ snow
เพื่อป้องกันล้อรถหมุนฟรี หากกดคันเร่งเร็วเกินไป
ในพื้นถนนที่มีสภาพเปียกแฉะ ลื่น รถจะได้ไม่หมุน หรือ
ติดอยู่ในโคลน กองหิมะ บ้านเรามันม่ายมีหนิ
เอาไว้ใช้ตอนถนนเปียกๆ หรือฝนพรำๆ ก็ได้ครับ

4.วิ่งที่ 120ขึ้นรู้สึกได้ว่ามีเสียงลม และจอดก็ได้ยินเสียงจากภายนอกเข้าได้แข้ไขอย่างไรครั บ

เป็นเรื่องปกติครับ รถเซฟิโร่ หรือรถยี่ห้ออื่น น่าจะคล้ายกัน
ยางขอบกระจก หมดอายุ ไม่แนบสนิท เวลาขับแรงของลม
แรงตั้งแต่ 100 กม/ชม. ขึ้นไปยังไงก็ดังแน่นอนครับ
ราคามันแรงเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ แต่น่าจะหาง่ายกว่า
A-31 แยะเรย ดูยางขอบประตูไปด้วยเลยแระกันนะครับ
จะเปลี่ยนทั้งที...

2.จริงหรือไม่ว่ารถติดแก๊สเวลาขึ้นเขาไม่ให้ใช้แก๊สให้ใช้น้ำมันเพราะถ้ามันดับบนทางชันมากๆนั้น ตายแน่นอน

อืมส์...ผมใช้ A-31 เครื่อง 6 สูบเรียง 2,500 cc.
ติดแก๊สระบบหัวฉีด ขับค้างอยู่บนคอสะพานสูงพอควร
ตอนช่วงออกตัวด้วยแก๊ส ก็ม่ายมีปัญหาอะไรนะครับ
คือลักษณะของการปรับจูนแก๊ส โดยมีน้ำมันเข้ามารอที่รางจ่าย
หากกรณีการเร่งแซง หรือใช้รอบเครื่องเกินกว่าที่แก๊ส
จะจ่ายให้เครื่องยนต์ไหว กล่องจะสะกิดให้ ระบบน้ำมันทำหน้าที่
ในการขับเคลื่อนต่อไปแทน พอถึงรอบที่แก๊สพร้อมจะทำหน้าที่ต่อ
ระบบน้ำมันก็ขอหยุดพัก ส่งไม้ให้พี่แก๊ส ทำงานมั่ง
ก็โอเชดีนะครับ ใช้มายังม่ายเจอเรื่องปวดหมองในตอนนี้

ไฟล์แนบ

52.7 KB · อ่าน: 143
    62.8 KB · อ่าน: 144
ผมใช้ a32 อยู่เคยใใช้ระบบ fixmix เนี่ยแหละครับ ใช้แล้วดับกลางอากาศเช่นกัน เคยถามผู้รู้เคา้บอกว่าระบบมิกซ์ฯ จะไม่มีตัวที่ไปช่วย iac วาวล์ หรือ ตัวช่วยรอบอ่ะครับ จะทำให้เคืรองดับเอาง่ายๆ เลยเปลี่ยนเป็ฯระบบ แวเลเบิล หายครับ

แหม่ อยากจะช่วยนะ แต่ไม่ค่อยเก่ง
เด๋วให้ผู้รู้มาตอบอีกทีแระกัน

ที่แก๊สกินขึ้นน่าจะมาจากช่างเค้าจูนแก๊สเพิ่มให้หนาเกินไปคับ
เคยขับไปเหนือ (เอาอีกคันไป) ติดแก๊สระบบมิกธรรมดา ก็มีเป็นบ้างเหมือนกันคับ เพราะน่าจะเป็นเพราะอากาสก็มีส่วนด้วยคับ ถ้าเป็นทางที่ชันๆ จะสับเป็นน้ำมันวิ่งเอาอ่ะคับ กลัวดับเหมือนกัน

ขอขอบพระคุณเพื่อนๆในชมรมนี้ครับที่กรุณาตอบคำถามและให้ความกระจ่างกับกระผมทุกเรื่องในฐานะเป็นน้องใหม่ที่ได้ครอบครองรถในฝัน วันนี้เอาไปให้ช่างจูนมาก็ขับดีขึ้น ครับทุกคำตอบมีประโยชน์ทั้งสิ้นสำหรับแก้สถานะการณ์ ขอน้อมรับในไมตรีอีกครั้งครับ วันหน้าคงมีปัญหามาถามใหม่(จริงๆไม่อยากให้มีปัญหาเอาไว้เข้ามาทักทายและเป็นเพื่อนในชมรมมากกว่า)ขอบคุณและสวัสดีทุกท่านครับ หากมีท่านใดกรุณาเพิ่มเติมให้อีกก็จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

ขอขอบพระคุณเพื่อนๆในชมรมนี้ครับที่กรุณาตอบคำถามและให้ความกระจ่างกับกระผมทุกเรื่องในฐานะเป็นน้องใหม่ที่ได้ครอบครองรถในฝัน วันนี้เอาไปให้ช่างจูนมาก็ขับดีขึ้น ครับทุกคำตอบมีประโยชน์ทั้งสิ้นสำหรับแก้สถานะการณ์ ขอน้อมรับในไมตรีอีกครั้งครับ วันหน้าคงมีปัญหามาถามใหม่(จริงๆไม่อยากให้มีปัญหาเอาไว้เข้ามาทักทายและเป็นเพื่อนในชมรมมากกว่า)ขอบคุณและสวัสดีทุกท่านครับ หากมีท่านใดกรุณาเพิ่มเติมให้อีกก็จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

ขับ a32 เหมือนกันครับ มีอะไร ปรึกษาได้ ครับ:biggrin:

มามิตติ้งวันที่ 3 มั๊ยครับ
ร้าน 10million ย่านกาญจนาภิเษกอ่ะ

มาสิครับวันที่ 3 ถ้ากลัวไม่มีเพื่อน a32 ผมเอาa32 มาก็ได้ครับ ขับมาพร้อมกันสองคันเลย:biggrin:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน