กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

สมมุติถ้าเราแปลงหน้าใส่ซันรูฟ โอนรถจะมีปัญหาไหม...

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย wezaa
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
W

wezaa

สมมุติถ้าเราแปลงหน้าใส่ซันรูฟ โอนรถจะมีปัญหาไหม... ครับ แล้วเราจะมีหนทางพอทำให้รถเราเป็นรถดัดแปลง สภาพ แบบถูกกฏหมาย ไม่ต้องซิกแซก ตรวจนอก โอนนอก อย่างเดียวหรือเปล่า...

ก็ ขับรถเข้าไปที่ขนส่ง

แล้วก็แจ้งเจ้าหน้าที่ว่าจะทำอะไรบ้าง

แล้วเดียวเค้าจะบอกเราเองครับว่าทำยังไง

เคยแจ้งแต่ซันลูฟลงเล่มนะครับ

1.ต้องใช้ใบเสร็จที่ซื้อซันลูฟมา
2.ใบเสร็จค่าตัดต่อหลังคา ทำสีจากอู่
3.ภาพถ่ายขณะทำที่อู่(ถ้ามีก็ดี ไม่มีก็ได้)

แล้วก็นำเข้าไปที่ขนส่ง ทางขนส่งเค้าก็จะมี วิศวกร/จนท. ของเค้ามาตรวจเซ็นต์รับรอง แจ้งลงเล่มให้ครับ

ของผมเอาไปตรวจ ขอใบรับรองวิศวกร ที่ ตรอ. ทั่วไป ข้างนอก เสร็จแล้วค่อยเอาหลักฐานทั้งหมดไปแจ้งที่ขนส่ง

ค่าใช้จ่ายใบรับรองวิศวกร ผมโดนไป 3000 บ.เนื่องจากผมซื้อรถต่อมาไม่มีใบเสร็จการซื้อหลังคาจากเซียงกง ใบเสร็จเงินสดทั่วไปใช้ไม่ได้นะครับ

โอนนอกครับ (ฝากคนในให้จัดการเรื่องให้) น่าจะง่ายกว่า แค่มีค่าดำเนินการ

หลักฐานที่ใช้นะครับ
1. ใบเสร็จค่าหลังคา
2. รูปถ่าย มีดังนี้
2.1 ก่อนเปลี่ยน
2.2 ขณะตัดหลังคาเก่า
2.3 ขณะยกหลังคา Sunroof
2.4 ขณะเชื่อมต่อหลังคา
2.5 ตัดต่อเรียบร้อย ลงสีโป๊ว รองพื้น
2.6 รูปตอนทำเสร็จเรียบร้อย
3. ใบเสร็จ ค่าแรงตัดต่อ ค่าทำสี+vat
4. สมุดคู่มือจดทะเบียนรถ
5. สำเนาทะเบียนบ้าน
6. สำเนาบัตรประชาชน+ข้าราชการ
7. ใบรับรองจากวิศวกร (ผมเสีย 600.- ไปให้วิศวกรที่ร้านตรวจแก๊สแถวงามวงศ์วาน รับรองให้ )

***เท่าที่เคยคุยกับหลายๆคนเรื่องนี้ ขนส่งแต่ละที่ไม่เหมือนกัน บางที่ก้อเรื่องมาก บางที่ก็หยวนๆ อย่างของผมรูปไม่ครบ ใบเสร็จค่าแรงตัดต่อหลังคาไม่มี ก็ไม่เป็นไร (อู่ออกให้แต่ค่าทำสี แล้วให้ขนส่งไปตอนแจ้งเปลี่ยนสี คือผมแจ้งคนละทีน่ะครับ)

ปล. ข้อมูลนี้ได้มาจากป๋าโจ้นะคับ

ผมขอถามต่อนิดนึงครับ ตอนนี้มีพี่ที่รู้จักกัน เขาอยู่ขนส่งหมอชิต เขาจะดำเนินการ
เรื่องจดทะเบียนหลังคา Sunroof ให้ พี่เค้าคิด 3500.-เพื่อนๆว่าแพงไปมั้ยครับ
คราวที่เเล้ว ผมก็ให้เค้า จดทะเบียนเรื่องการขอใช้ gas lpg ลงเล่มเรียบร้อยมาแล้วครั้งนึงครับ โดนไป 3000.-ไม่ต้องเอารถไปครับ( ตอนนี้ ใช้วาว gas เขียว+แดง ครับ ปากฉลามไม่มี ) ไปจดเองไม่ผ่านครับ เขาบอกให้เอาไปแก้ไขก่อน
กลับ ไปที่อู่เดิม เขาขอ 5000.-จบ ได้ทุกอย่างครบ รวมจดทะเบียนให้ด้วย ผมเลยไม่เอา รถผมติดgasมาตอนกลางปี 48 ตอนนั้นขนส่งยังไม่บังคับจดทะเบียนใช้ gas ( สรุป ให้เค้า เดินเรื่องจดทะเบียนหลังคา Sunroof 3500.- แพงมั้ยครับ ขอบคุณที่รบกวนอ่านมาซะยาวครับ ได้เรื่องอย่างไรผมจะมาแจ้งให้ทราบโดยทั่วกันอีกทีครับ ) ขอบคุณครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน