กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

อยากเปลี่ยนเฟืองท้ายครับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31xxxx
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31xxxx

Registered
รถผม 1j Bo ครับ ช่วงล่าง r32
อยากเปลี่ยนเฟืองท้ายเต็ดซิ่ง 4.1 / 1.5way ครับ

ต้องใช้แบบไหนครับ พอดีผมเห็นมี 6รู 3แฉก 5แฉก มี/ไม่มี Abs อะไรประมานนี้อะครับ

อย่างผมต้องใช้แบบไหนเหรอครับ

รถผม 1j Bo ครับ ช่วงล่าง r32
อยากเปลี่ยนเฟืองท้ายเต็ดซิ่ง 4.1 / 1.5way ครับ

ต้องใช้แบบไหนครับ พอดีผมเห็นมี 6รู 3แฉก 5แฉก มี/ไม่มี Abs อะไรประมานนี้อะครับ

อย่างผมต้องใช้แบบไหนเหรอครับ

ตัวรถของเราเป็น 12v หรือ 24v เพราะ 24v จะมีระบบเบรค ABS ส่งผลให้เฟืองท้ายจะมีขนาดไม่เท่ากันในส่วนของคอที่ต่อกับเพลากลาง
กล่าวคือ 12v หาเฟืองท้ายธรรมดา ส่วน 24v ต้องหาเฟืองท้ายที่มีเซนเซอร์ ABS

เครื่อง JJGTE เกียร์อะไร ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาควรใช้เฟืองท้าย 3.9 หรือ 4.1 ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ก็ 4.1 หรือ 4.3 แล้วแต่การใช้งานในชีวิตประจำวันของเรา หมายความว่าวิ่งยาวๆ ตจว.บ่อยก็ใช้ 4.1 เพื่อให้รถมีกำลังไหลในรอบปลาย ถ้าใช้ในเมืองรถติดก็ 4.3 เพราะต้องการออกตัวเร็วต้นจัดครับ

ส่วนเฟืองท้ายเต็ดซิ่งก็แล้วแต่เลือกให้เหมาะสมกับสภาพการใช้งาน กรณีใช้งานประจำวัน เฟืองท้าย Nismo ตัวธรรมดาก็เพียงพอ ส่วนเพื่อการแข่งขันก็ต้องเป็น Cusci หรือ Tomei ซึ่งราคาก็แตกต่างกันมาก

สำหรับเฟืองท้าย 1 WAY หรือ 1.5WAY หรือ 2 WAY ลองศึกษาจากกระทู้นี้ล่ะกันครับ ทั้งนี้ไม่ได้ขายเฟืองท้ายนะ (เดี๋ยวจะผิดบอร์ด) เพราะลูกนี้ขายไปแล้วบังเอิญผมอธิบายเฟืองท้ายไว้ในกระทู้นี้ครับ ทั้งนี้ยินดีหวังว่าคงเข้าใจเฟืองท้ายมากยิ่งขึ้นนะครับ
https://www.cefiro-thailand.com/board/threads/45355

สำหรับเฟืองท้ายที่เป็นแบบ 3 แฉก 6รู หรือ 5 แฉก 5 รู หรือ 6 แฉก 6 รู ขึ้นอยู่ว่าเฟืองท้ายลูกนั้นถอดมาจากรถ Nissan รุ่นไหน นอกจากนี้ยังมีแบบตรูดเฟืองท้าย 4 น๊อต กับ 2 น๊อตอีก เพราะฉะนั้น จะเปลี่ยนก็มุดไปดูใต้ท้องรถที่เฟืองท้ายเดิมเป็นแบบไหนก็หาซื้อแบบนั้นล่ะกัน
กรณีหาแบบเดิมไม่ได้ ได้มาแบบไหนก็ให้หาเพลาข้างแบบที่ซื้อเฟืองท้ายมาด้วยจะได้ใส่ด้วยกันได้ครับ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
ทีเดียวจบไม่มีรู้จะถามอะไรละครับ
ขอบคุณมากครับครับป๋า สำหรับข้อมูล
(ขออณุญาติเรียกตามพี่ๆในเวปนะครับ)