กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

***อินเตอร์โก่งดัดได้มั้ยคับ***

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย panpravong
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

panpravong

Registered
อินเตอร์ RB26 คับ มันโก่งคับ
สั่งมาครับพอส่งมามันโก่ง ก็เลยเลยตามเลยไป
จะเปลี่ยนก้คงลำบาก โทไปก็อาจจะพูดให้โมโหกันอีก
ก็เลยใส่ ๆ ไป
(มันโก่งแบบโค้งเข้าข้างในอะครับไม่เยอะมาก แต่มันไม่แนบกับกันชนอะครับเลยไม่สวย)
แต่ตอนนี้อยากดัดให้มันตรง ๆ
เลยอยากถามพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ
ว่าใครมีวิธีดัดอินเตอร์บ้างครับ
ขอบคุณครับ

ลองค่ำด้านที่โก่งลงพื้นเรียบๆแล้วใช้ไม้อัดหนาๆหน่อยสัก 20 มิลขนาดพอดีกับอินเตอร์วางทาบด้านหลังโดยให้ไม้เกยขอบบนนิดๆ แล้วกดลง ย้ำว่าใช้วิธีกดนะครับ ส่วนจะได้แค่ไหน...ต้องแล้วแต่โชคครับ ทำเสร็จลองเช็ครั่วด้วยครับ ผมเคยทำให้เพื่อนไปทีนึงไม่เป๊ะแต่ก็แลดู ok ครับ

ตามข้างบนว่าครับ แต่หาไม้ที่หนาหน่อยนะครับ อย่าเอาไม้จำพวกไม้อัดเพราะแทนที่จะดัด มันจะกลายเป็นการกดให้หลอดตรงกลางมันยุบครับ หาไม้จำพวกไม้เนื้อแข็งน่ะครับ

ค่อยๆกด ลองดูครับ

ใช้ปากกาจับชิ้นงาน เเล้วใช้เหล็กฉากลองบริเวณปากของปากกาจับชิ้นงาน ควรตัดเหล็กฉากให้พอดีกับขนาดของอินเตอรเเล้วใช้ไม้รองอีกชั้น จากนั้นใช้ผ้าลองบริเวณที่สัมผ้สกับอินเตอร์ เเล้วค่อยๆ หมุนปากกาจับชิ้นงาน อัดเข้าไป
ควรดูเเนวระดับเสมอว่า ได้ระดับไหม ค่อยๆทำน่ะครับ เพราะงาน อลูมิเนียม ไม่ใช่งานเหล็กพลาดมาไม่งามเเน่ ลองดูครับ

เช็ครั่วอินเตอร์ทำยังไงครับ

มี 2 วิธีครับ โดยต้องถอดอินเตอร์ออกมาทั้ง 2 วิธี

คือ 1. เช็คด้วยน้ำ 2. เช็คด้วยลม

วิธีบ้านๆไม่มีไรมาก หายางจำพวกยางในมอไซค์ มารัดที่ปากด้านนึงไว้ (ถ้าได้ปลอกท่อยางเหมือนยางปิดท่อหม้อน้ำจะดีมาก) ถ้าเช็คด้วยน้ำก็จับตั้งขึ้น กรอกน้ำลงไป แล้วดูว่ามีรอยรั่วซึมตรงไหน แต่ทั้งนี้ต้องทำให้แผงอินเตอร์แห้งก่อนนะ พยายามอย่าให้มันเปียกเดี๋ยวจะดูลำบาก
ถ้าเช็คด้วยลม อีกด้านที่เหลือก็รัดด้วยยางเหมือนกันแต่ต้องมีปากไว้สำหรับใส่ท่อลม (เหมือนจะเป่าลูกโป่ง) แล้วก็เอาลมอัด ระวังยางอีกฝั่งจะกระเด็นหาย เอาเข็มขัดรัดให้แน่น แล้วก็เอาไปจุ่มดูในกะละมังใหญ่ๆ ไล่ดูว่ารั่วตรงไหนครับ

วิธีเหล่านี้อาจดูลูกทุ่งหน่อยนะครับ แล้วแต่ว่าจะสะดวกแบบไหน

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน