กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

เปลี่ยนไดชาร์จ แล้วระบบไฟรวนไปหมด จนฟิวส์ขาด

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย baow
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

baow

Registered
อาการแรกเนื่องจาก ไดชาร์จเสีย ขับมาอยู่ดีๆ ดับไปเฉยๆ ดูไปดูมา แบตหมด เลยโทรหาร้ายแบ็ตเตอร์รี่ เค้าเอาแบ็ตลูกใหม่มาเปลี่ยนให้ ขับได้ปกติ ตื่นมาอีกวัน พารถไปเปลี่ยนไดชาร์จ เป็นไดชาร์จบิ้วท์น่ะ ขนาด 110 Amp จิงป่าวก้ไม่รู้นะ ช่างเค้าบอกมาว่างั้น
พอเปลี่ยนเสร็จก็ปกติเหมือนเดิมทุกอย่าง ยังไม่ออกอาการ ทีนี้เลยขับรถไปเปลี่ยนแบ็ตลูกเดิมที่ไปหมด ใส่เข้าไปเหมือนเดิม ขับออกมาได้ซักพัก เริ่มมีการจากเสียงวิทยุ มีเสียงออกมา วี๊ดๆ นิดหน่อยไม่ดังมาก และหน้าปัดจะโชว์ไฟแบ็ตเตอรี่ หลังจากนั้นประมาณซัก 5 นาที พัดลมแอร์และมอเตอร์ปัดน้ำฝนก็ทำงานเอง ทำบ้างหยุดบ้างสลับกันไป
ฝืนขับไปนิดนึงว่าจะขับไปที่อู่ ไม่ทันไร ได้ยินเสียงฟิวส์ระเบิด พร้อมกับเสียงภายในวิทยุไหม้ มีกลิ่นเหม็น รถก็ดับไปเลย ฟิวส์ที่ขาด อยู่ด้านในกระโปรงรถอ่ะครับ ขนาด 75 แอมป์ สกรีนไว้ว่า Heater xxx อะไรซักอย่าง อ่านไม่ออก เพราะฟิวส์ระเบิด ตรงทำแหน่งที่ฝาครอบเค้าสกรีนไว้พอดี

อยากถามว่าอาการอย่างนี้ สาเหตุมาจากอะไรครับ

ใครพอจะมีอู่แนะนำบ้างครับ เช็คระบบไฟฟ้าของรถ

ไดรมันโอเวอร์ชาทรึป่าวครับ ลองเช็คดูครับ
เช็คยังงัยเหรอครับ เท่าที่ลองดูน่ะ ตอนนี้ถอดสายไฟที่ต่อกับไดชาร์ทแล้ว ใส่ฟิวดุ ฟิวส์ร้อนฉึ่ง เหมือนว่าไฟจะรั่วลงกราวน์

เช็คยังงัยเหรอครับ เท่าที่ลองดูน่ะ ตอนนี้ถอดสายไฟที่ต่อกับไดชาร์ทแล้ว ใส่ฟิวดุ ฟิวส์ร้อนฉึ่ง เหมือนว่าไฟจะรั่วลงกราวน์

เอาไปให้ร้านไดรเช็คครับ หรือมีเกจวัด โวลท์ ก็ดูว่ามันขึ้นมากี่โวลท์ ถ้าเกิน 15 ก็เข้าข่าย โอเวอรชาท จริงๆต้องดูด้วยว่ามันชาท มากี่แอมป์