กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

เรื่องน้ำมันเครื่องครับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31584
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31584

Cefiro-Thailand Members
คือว่ารถผมครบระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเเล้ว 20 โบครับ ใช้น้ำมัน4.5ลิตร ผมใช้ของ ptt racing 4ลิตรแต่ผมขาดอีกครึ่งลิตร คือกระป๋อง 1ลิตรหายากมากเลยครับรบกวนถามพี่ๆหน่อยครับว่าใช้ยี่ห้ออื่นผสมได้ไหมครับเเต่เป็นรหัสเดียวกัน ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

อยากรู้เหมือนกันคาบ
เคยเจอปัญหานี้เหมือนกันคาบ เพราะผมก็เคยใช้ซื้อได้สี่ลิตรแบบถูกๆ ต้องมาซื้อหนึ่งลิตรแบบแพง เพราะร้านที่ซื้อสี่ลิตรไม่มีหนึ่งลิตรหมด ถ้าไงถ้าอยุ่ใกล้ กม.8 รามอินทรา ลองเข้าไปดูนะคราบ มีอยู่ร้านเดียวที่ขายถูกมาก ตรงเชิงสะพานข้ามแยกเลยฝั้นจะข้ามไปมีนบุรีนะคราบ

Re: เรื่องน้ำมันเครื่องครับ

ไม่รู้จะบอกว่าได้หรือไม่ได้แต่ผมยัดมันลงไปแล้วคับเติม ptt 4ลิตร(กึ่งสังเคราะห์470บาทไม่รู้น้ำมันปลอมด้วยหรือป่าวไมมันถูกจังเสียวๆ) ตบท้ายด้วย BP อีกครึ่งลิตรเบอร์เดียวกัน พังแล้วจะมาบอกอีกทีคับว่าได้ป่าว :biggrin: :biggrin: :biggrin:

4 ลิตรแล้วที่ก้านวัดนำมันมันอยู่ช่วงไหนครับ ถ้าครึ่ง ก็ไม่ต้องใส่เพิ่มก็ได้ครับนั้นแหละ ok แล้วครับ เพราะผมเคยไปเปลี่นตามร้านเค้าเติมซะเลย H เลย ขี่ได้2วัน ก้มดูใต้ท้อง มีน้ำมันซึมตรงอ่างครับ ผมนึกว่าเอาแล้วซีลอ่างคงพังแล้วมั้ง แต่ใช้ๆ ไปก็ไม่ค่อยหยดแล้ว ระยะต่อมา ผมเลยนั้งเปลี่ยนเองเลย ไม่มีหยดสักแอะ

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไร ว่า
การที่เราใช้รถแล้ว มีระดับน้ำมันเครื่องไม่เต็ม ไปนานๆ

ในระยะยาว มันไม่ส่งผลเสียหาย กับตัวเครื่องอ่ะ

ถ้าจำไม่ผิดนะ

ถ้าเครื่องระบุว่า ใช้น้ำมันเครื่อง 4.5 ลิตร

เวลาถ่าย ถ้าแค่ขันน๊อตออก แล้วปล่อยให้ไหลออกหมดเอง ไม่ได้เป่า

เติมไปใหม่ใช้แค่ 4 ลิตรก็พอแล้ว มันจะค้างอยู่ในระบบ อีกประมาณ .5 ลิตร

หรือถ้าซื้อ ปตท. เซมิ ป๋องล่ะ เกือบ ๆ ห้าร้อย

ส่วนมาก จะแถม แบบ 1 ลิตรมาให้อยู่แล้ว

รอผู้รู้อีกละกันนะคั๊บ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน