กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A 31 วางเครื่องไรดี ระหว่าง Rb 25 กับ 1 J

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย polofishing
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

1jz gte ...

แต่ตัวเองใช้ Rb ซะงั้น...555..
ความเห็นแล้วแต่ชอบครับเลือกได้เลยทั้ง 2 ตัว ศึกษา Spec เครื่องแต่ละตัว และอะไหล่ที่จะต้องหาเมื่อเวลาจำเป็นต้องซ่อมครับ.....
แต่ถ้าใช้ Gas ตัวที่ไม่มี Turbo ก็จะประหยัดค่าติดตั้งได้เยอะแล้วหาช่างทั่วไปติดตั้งหรือซ่อมได้ง่ายกว่าครับ

คำถามนี้ ต่อไปอาจเป็นคำถามโลกแตก ก็ได้น่ะ
ผมว่าเอาตาม ชอบดีกว่า แต่ควรศึกษา ข้อมูล เหมือนป๋าลอง บอกไว้ ก็ดีครับ:biggrin:

ใครมีปัญหาเมือนผมบ้าง วางเครื่อง 2jz ge Auto เกียร์กระตุกแรงมาก ๆ ๆ เลย เวลาเข้า D หรือ N และ / หรือ พี่น้องท่านใดมีคำแนะนำ อู่เก่ง ๆ ที่วายสายไฟหรือ รู้เรื่องแก้ไขได้แบบทีเดียวจบโปรดแจ้งด้วย จักขอบพระคุณยิ่ง A168 08-6375-0168

ใครมีปัญหาเมือนผมบ้าง วางเครื่อง 2jz ge Auto เกียร์กระตุกแรงมาก ๆ ๆ เลย เวลาเข้า D หรือ N และ / หรือ พี่น้องท่านใดมีคำแนะนำ อู่เก่ง ๆ ที่วายสายไฟหรือ รู้เรื่องแก้ไขได้แบบทีเดียวจบโปรดแจ้งด้วย จักขอบพระคุณยิ่ง A168 08-6375-0168

มันน่าจะเป็นที่ระบบน้ำมันเกียร์นะครับ ลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อนมั้ยครับ
ริลองล้างเกียร์ดู เดียวนี้มีที่รับล้างแบบอัตโนมัติ ลองดูตามคาร์แคร์ จะมีป้ายติดใว้

แนะนำ 2J-GE ครับแพงกว่า 1J นิดหน่อยแต่ขับต่างกันเยอะ

ผมก็ใช้ตัวนี้ติดแก๊สอยู่ครับ ถ้าสนใจโทรมาคุยได้นะ

ปกติครับ เพราะเครื่องตัวนี้มีแรงบิดมาก ไม่สามารถใส่ลูกยางซับแรงได้ครับเพราะใส่ไปเด้วก็ขาดเวลาใส่ D จึงกระตุก..

มี 2 วิธี แต่อยากทำหรือป่าว

ผ่าเกียร์ อันนี้เป็นสูตรลับของช่าง ค่าใช้จ่ายประมาณ 4-5000 บาท

2 วายริ่งสายไฟใหม่ หลอก Ecu เล็กน้อย ให้พอเข้า D แล้วเข้าเกียร์ 2 แทน เกียร์ 1 พอจะออกรถกดคันเร่งลงไป เกียร์ก็จะลง 1 แทน

2 วิธีนี้มีคนทำไปแล้ว หายกระตุก แต่ค่าใช้จ่ายก็เอาเรื่อง

ส่วนตัวผมเอง ไม่ทำ เพราะวันนึง เราจะ n ไป d กี่รอบกันเชียว

หลักๆเท่าที่คุยกับช่างเครื่อง ช่างไฟ คิดว่าเป็นปัญหาของ TRC เพราะในบอดี้เราไม่มีระบบนี้ ถึงวายริ่ง หลอก TRC มันก็ไม่ครบระบบอยู่ดี เพราะต้องมี เซ็นเซอร์ร่วมด้วยหลายๆตัว

ก็เป็นข้อมูลพื้นๆ แบบรู้น้อยอะครับ ผมว่า หากต้องการอึดทน และหาอะไหล่ง่ายหรือไม่จุกจิก ก็กินเจ.. (ว่าก้นว่า หากเทียบรุ่นในกำลังเดียวกันหรือใกล้เคียงกันแล้ว กินเจ วิ่งได้ดีกว่าด้วยมั่งคับ..:verwirrt: ) แต่หากต้องการสะดวก รื้อของเก่าออกเอาของใหม่ลงได้เลยไม่ยุ่งยาก ก็ไม่ต้องข้ามสายพันธุ์ 5555555555 แล้วแต่ชอบและลักษณะการใช้งานครับ ที่สำคัญหาข้อมูลดีๆ การจะเลือกเครื่องคงมิใช่มีเพียงข้อมูลตามที่เกรินไว้ข้างต้นอะคับ มันมีข้อมูลเชิงลึกอีกเยอะ อย่างที่พี่ๆ น้องๆ เค้าว่ากันไว้อะครับ:byebye: แล้วแต่ชอบ เดี้ยวคงมีผู้รู้ท่านอื่นๆ เข้ามาเสริมเพิ่มเติมข้อมูลเชิงลึกให้อะคับ ก็เก็บเกี่ยวแล้วเอาขึ้นตาชั่งดูแล้วกัน ว่ามันจะเอียงเข้าหาใจและกระเป๋าตังค์ตัวเองหรือป่าว 555555555555555555555 :biggrin:

ติดแก็สวาง เจ จะเป็น 1 หรือ 2 ก็ตามความชอบ ติดแก็ส่น่าจะหาเครื่องที่ทนกว่าหน่อย คิดว่าอะไหล่น่าจะเยอะกว่าด้วย ผมเพิ่งวางไป ช่างที่โปรสตรีทแนะนำมา แต่ค่าวางจะแพงกว่า ใช้เวลานานกว่าตอนวาง แต่เท่าที่ใช้มายังไม่มีปัญหานะ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน