กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

+++ D.i.y: คุณเคยลองล้างแผงแอร์กันบ้างแล้วรึยัง +++

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31212
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
3.มาแว้ว พระเอกภาคนี้ น้องเป็ด 23 บาท
ไปหารองเท้ามาไส่ก่อน แล้วตามด้วย ภาชนะ รอง
ดูแล้วท่าทาง จะเลอะ จากรูปที่ นายแชมป์ ลงมา
จัดการเอา น้าฉีดนำร่องก่อน มันไม่ออกจริงๆครับ
เพราะ ส่วนมากจะเป็นฝุ่นละอองน้ำมันซ๊ะ ส่วนมาก
4.จากนั้นฉีด น้องเป็นเข้าไปเลยตามแนวตั้งขึ้นลงไปเรื่อยๆ
จะสังเกตุเห็นพอโดนปั๊บ ตรงไหมมีคราบน้ำมัน จะฟูเยอะก่าเพื่อนๆ
ทิ้งไว้ สัก4-5นาทีถ้าดูดบุหรี่แบบเฉิบๆก็หมดมวนพอดีแล้วล้างออกครับ
ฮูย คราบน้ำนี้ดำเลยละครับสะใจ โจ๋:tongue:

ไฟล์แนบ

• ภาพ0099.bmp
    ภาพ0099.bmp
    549.3 KB · อ่าน: 253
    51.6 KB · อ่าน: 289
    111 KB · อ่าน: 332
    116.8 KB · อ่าน: 347

เพิ่มเติม นิสนึงครับ
ถ้าสังเกตุดู มันจะกัดไม่เท่ากันดิครับ
เพราะสกปรกไม่เท่ากัน
ทีนี้ เลย ขอตัวช่วย ครับ
แปลงทาสีครับ
เอามาจุ่ม น้ำยาเป็ดแล้วจัดการ แยง ทาลงไป(ระวังกระเด็นนะครับเข้าตาได้อันตราย)
ทิ้งสัก1-2นาทีแล้วแยงอีก
รีบล้างออกครับเพราะมันโดนไปแล้วทีนึง เดี๋ยวทะลุอย่าง เค้า ว่าซวยอีก
ล้างออกไห้สะอาด ฉีดเข้าไป ฉีดเข้าไป
อูย ออกมาอีกดูดิ น้ำนี้ดำเลย

ไฟล์แนบ

125.9 KB · อ่าน: 282
    78.9 KB · อ่าน: 285
Ha...............
ออก มาแล้ว ขาว สะอาด ดีเปล่า

ไฟล์แนบ

95 KB · อ่าน: 297
    112.4 KB · อ่าน: 313
จะสังเกตุเห็น
ไอ้ตัวที่แอบข้างๆนะ นั้นคือ
เจ้าออย คลูเลอรเกียร ออโต้ ครับ
จาก ความงกเห็นตั้งแต่ รอบแรกแล้ว
ผมได้เทไอ้เจ้าเป็นเก็บไว้ชำละเจ้านี้ก่อนฉีดน้ำ ฮะๆ
ไห้มันตกตะกอนแล้ว เอามาราดไส่เจ้านี้อีกทีฮะๆ (งกครับ งก อิอิ)
ก็ยังฟูอยู่ ได่สัก2-3 นาทีพอเพราะไม่สกปรกมาก ครับ

ไฟล์แนบ

9.1 KB · อ่าน: 257
    109.4 KB · อ่าน: 279
    110.3 KB · อ่าน: 274
5.แล้วขั้นตอนสุดท้าย
ก็ประกอบลงไปเหมือนเดิม
แต่ ของผม เจ้าพัดลมมันเก่า มันไม่แรงเอาซ๊ะเลย
จากไปดูของเพื่อนบางแสนที่จอดด้วยกันมา(เห็น มะการรวมตัวก็ดีแบบนี้ละ)
เลยไปซื้อ ของไหม่มารอ อยู่ก่อนแล้ว
เลยเปลี่ยนซ๊ะเลย เล็กก่าเก่านิสนึง
แต่แรงก่า สดก่า:biggrin:
โอ้วเสร็จ
เทสๆ ฮุๆ
หนาวเลย เวลาวิ่งแดดๆนี้เห็นๆผลครับ
เวลาวิ่งไปไหนมากลับมาจอดรถน้ำช่องแอรโดยสารไหลเลยละ
ข้อเสียก็มีนะครับ
ลำบากอีกรอบครับ ต้องติด หมอนพับผ้าห่มไปด้วยเนื่องจาก
เวลาฝนตก ต้องเปิดแอร์ เพราะกระจกเป็นฝ่า
ทำไห้ผู้โดย สารหนาวหันมากอด โชเฟอร์
ทำไห้ความสามารถในการขับขี่ลดลง:cold: .....................เอิ้ก:tongue:
ฮะ จบ บริบรูณ์
มีข้อสงสัยไรโทรถามได้เลย ครับ
ตามเบอรรายเซ็นข้างล่างเลยครับ:wink:

ไฟล์แนบ

113 KB · อ่าน: 272
    124.5 KB · อ่าน: 312
    101.5 KB · อ่าน: 298
5.แล้วขั้นตอนสุดท้าย
ก็ประกอบลงไปเหมือนเดิม
แต่ ของผม เจ้าพัดลมมันเก่า มันไม่แรงเอาซ๊ะเลย
จากไปดูของเพื่อนบางแสนที่จอดด้วยกันมา(เห็น มะการรวมตัวก็ดีแบบนี้ละ)
เลยไปซื้อ ของไหม่มารอ อยู่ก่อนแล้ว
เลยเปลี่ยนซ๊ะเลย เล็กก่าเก่านิสนึง
แต่แรงก่า สดก่า:biggrin:
โอ้วเสร็จ
เทสๆ ฮุๆ
หนาวเลย เวลาวิ่งแดดๆนี้เห็นๆผลครับ
เวลาวิ่งไปไหนมากลับมาจอดรถน้ำช่องแอรโดยสารไหลเลยละ
ข้อเสียก็มีนะครับ
ลำบากอีกรอบครับ ต้องติด หมอนพับผ้าห่มไปด้วยเนื่องจาก
เวลาฝนตก ต้องเปิดแอร์ เพราะกระจกเป็นฝ่า
ทำไห้ผู้โดย สารหนาวหันมากอด โชเฟอร์
ทำไห้ความสามารถในการขับขี่ลดลง:cold: .....................เอิ้ก:tongue:
ฮะ จบ บริบรูณ์
มีข้อสงสัยไรโทรถามได้เลย ครับ
ตามเบอรรายเซ็นข้างล่างเลยครับ:wink:

หน้ารถท่านใส่อะไรมั้งฟระ พะรุ่งพะรังไปไหม ให้มันเปงระเบียบหน่อยจิท่าน:biggrin:

อยากจะบอกว่าเป็ดผมเคยลองมาแว้ววแต่ไสใจ
ล่อโซดาไฟซะ ครีบกระจาย555
ดีไม่ทะลุ
ล่อไปซะ5รอบเพื่อความสะใจ

ดีจังเลยครับมีกระทู้แบบนี้มีรูปประกอบ
น้องใหม่อย่างผมจะได้ทำเป็น
ถ้าเข้าอู่ก็หลายตังอยู่ ถ้าทำเองได้ก็ประหยัดไป
ขอบคุณนะครับ:coolly-0023:

ถ้าว่างๆก็รบกวนมาสอนล้างตู้แอร์มั้งนะคับ อยากทำเป็นเพราะตอนนี้มองเข้าไปในช่องแอร์ที่ไรดูไม่จืดเลยคับ คราบอะไรเป็นก้อนอัดอยู่เต็มไปหมดเลย(เรื่องของเรื่องเคยไปถามราคาล้างตู้แอร์ที่ร้านแอร์มาแล้วคับแอร์ยังไม่ได้ล้างยังหนาวเลยคับ เลยอยากทำเองเป็น)
:coolly-0010:

ผม ได้ลอง ทำดูแล้ว ครับ ได้ผลดีครับ ขอเพิ่มเติมข้อมูลหน่อยครับ โซดาไฟ 1 ถุง ราคา 40 บาท น้ำหน้ก 1 กิโลกรัม ครับ ถ้าใส่ครึ่งถุง ก็ประมาณ ครึ่งกิโลกรัม ตอนผมทำ ผมใช่ประมาณ 20 กรัม ครับ ไม่กล้าใส่มาก เกิดเป็นฟองไม่มากเหมือนในรูปน่ะครับ แต่ก็ได้ผลดีพอสมควรครับ แต่ถ้าใส่ ครึ่งถุง ( ครึ่งกิโลกรัม ) ก็ได้ครับแต่ผมไม่กล้า เอาไว้คราวหน้า ค่อยลองใหม่ เอาเป็นว่า แอร์เย็นขึ้นมากกว่าเดิม ครับ

หลังจากล้างแผงแอร์ แล้ว ลองมองดูตรงแผงแอร์ จะมองเห็นทะลุไปถึงแผงหม้อน้ำ เดิม มีสิ่งสรกปรก อุดตันเป็นจำนวนมาก มองเห็นบ้างไม่เห็นบ้าง หลังจากล้างแล้ว แผงแอร์ดูสะอาดมากขึ้นครับ เยี่ยมมากครับ

ผมลองล้างมานานแล้ว แต่ใช้แค่น้ำ+แฟ๊บ น้ำที่ออกมาดำปี๋

ไม่กล้ากลัวทะลุ แล้วใช้เป็ดดีมั๊ยพี่ เดี่ยวลองดูเป็ดดีก่า

พึงจัดไปเมื่อวันอาทิตย์นี้เอง ใช้เป็ดม่วงล้างไป3น้ำแล้วเอาซันไลมาล้างอีก2น้ำครับเผื่อล้างเป็ดไม่เกลี้ยงเดียวจะผุทีหลัง

ผลคือแอร์เย็นเร็วและสู้แดดตอนเที่ยงๆสบาย:coolly-0010:

พึงจัดไปเมื่อวันอาทิตย์นี้เอง ใช้เป็ดม่วงล้างไป3น้ำแล้วเอาซันไลมาล้างอีก2น้ำครับเผื่อล้างเป็ดไม่เกลี้ยงเดียวจะผุทีหลัง

ผลคือแอร์เย็นเร็วและสู้แดดตอนเที่ยงๆสบาย:coolly-0010:
ใช่ๆ ครับ.........:coolly-0026:

ถามหน่อยครับ วิธีนี้ใช้กับแผงอินเตอร์ หรือ แผงหม้อน้ำ ที่เป็นูอลูมิเนียมได้รึเปล่าครับ อยากล้างอินเตอร์บ้าง

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน