กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

+++ D.i.y ซ่อมชุดแต่งไฟเบอร์ + ทำสีเอง ไม่ได้ยากอย่างที่คิด คุณก็ทำได้ +++

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31212
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31212

-= ChampZ =-
Cefiro-Thailand Members
ห่างหายไปนานเลยครับสำหรับ D.I.Y เพื่อนๆ คงไม่ว่ากันนะครับ :sweet_kiss:

วันนี้ผมจะมานำเสนอวิธีการซ่อมชุดแต่งไฟเบอร์ที่เราๆ ท่านๆ ใส่กัน ต้องขอบอกก่อนนะครับว่าวิธีที่ผมนำมาเสนอเนี่ย
ไม่ใช่ว่าทุกคนจะต้องทำตามผมนะ เพราะว่าผมก็จำๆ วิธีทำมาจากพี่หนุ่มดอนเจ้าพ่อชุดแต่งเซฟของพวกเราอะครับ ผมก็จำได้บ้างลืมบ้างนะ
คือขั้นตอนจริงๆ แบบที่ร้านเค้าทำกัน เค้าทำยังไงผมไม่รู้อะครับ แต่ผมทำแบบเนี้ย 5555:biggrin:

หลังจากที่ผมไปเมาที่ลานโบว์เอสพลานาด แล้วขับลงทางลงลานจอดรถแล้วไปเบียดกับลูกปูนมา ส่งผลให้สเกิร์ตแหกครับ
แล้วผมก็ทนขับมันมาได้ประมาณซักสามเดือนละ ยังไม่ได้ไปให้ร้านซ่อมซักที

แต่พอดีได้ไปเจอกระทู้ที่ civic club ครับ ก็เลยจุดประกายปิ๊งขึ้นมาเลยว่า เราก็น่าจะทำได้นี่หว่า เพราะผมคิดว่าผมติดอยู่อย่างเดียวคือเรื่องทำสีเนี่ยแหละ ไอ้เรื่องซ่อมน่ะคงไม่เท่าไหร่
ที่นี่ครับ ลองไปดูกัน ผมว่าจ๊าบมากๆ เลย กับการเทียบผสมสีรถเรา แล้วอัดใส่กระป๋องพ่นเนี่ย D.I.Y สุดๆ อ่ะ
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,23978.0.html

จากนั้นผมก็เคยได้ยินว่ามีร้านขายพวกอุปกรณ์ทำไฟเบอร์ที่แถว ม.ศรีปทุม พอผมได้สีเสร็จ ผมก็เลยลองขับไปหาเลย ปรกฏว่าหาไม่ยากเลยครับ ร้านอยู่ติดถนนเยื้องๆ กับประตูโรงเรียนสารวิทยาเลย
ก็เลยซื้อแล้วกลับบ้านเห่อรีบทำเลยครับ

ส่วนขั้นตอนการทำที่ผมถ่ายไว้เท่าที่จะถ่ายได้ ไปดูกันเลยครับ ตามภาพครับผม เดี๋ยวเรื่องราคาของทั้งหมดที่ซื้อไป จะแจงให้ครับ :byebye:

ไฟล์แนบ

60.8 KB · อ่าน: 10,327
    82 KB · อ่าน: 10,408
    61.2 KB · อ่าน: 8,946
    75 KB · อ่าน: 9,240
    65.7 KB · อ่าน: 9,135
    81.9 KB · อ่าน: 8,808
    59.9 KB · อ่าน: 9,490
    34.9 KB · อ่าน: 10,233
    60.8 KB · อ่าน: 9,703
    69.1 KB · อ่าน: 10,392

ต่อกันไปยาวๆ เลยครับ

ไฟล์แนบ

91.6 KB · อ่าน: 9,083
    83 KB · อ่าน: 8,962
    77.9 KB · อ่าน: 8,711
    72.4 KB · อ่าน: 9,077
    86.1 KB · อ่าน: 9,184
    80.2 KB · อ่าน: 8,608
    97.4 KB · อ่าน: 9,504
    75.9 KB · อ่าน: 9,426
    64 KB · อ่าน: 9,884
ขั้นตอนต่อไปหลังจากที่เรซิ่นแห้ง ก็คือการโป๊ว ขัด พ่นครับ
- ขั้นแรกเราก็ทำการโป๊วชิ้นงานส่วนที่มันไม่เรียบซะก่อน โดยการนำสีโป๊วมาผสมกับตัวเร่งสีแดงๆ ให้มันเข้ากัน แล้วใช้เกียงป้ายเบาๆ ให้ผิวเรียบๆ ไปที่จุดที่เราจะโป๊วครับ
แต่ถ้าโป๊วไม่เซียน ก็โปะไว้หนาหน่อยนึงก็ได้ครับ แล้วค่อยมานั่งขัดกล้ามขึ้นเอา 555 (ผมก็เป็น) :byebye:

- ขั้นต่อไปเมื่อสีโป๊วแห้งแล้ว เราก็ขัดสีโป๊วกับชิ้นงานให้มันเรียบเสมอกันครับ โดยใช้กระดาษทรายเบอร์หยาบๆ ซักเบอร์ 300 ขัดไปลูบน้ำไปด้วย
ในการขัด ถ้าใช้มือมันก็ขัดได้ครับ แต่มันจะไม่ตรง แนะนำให้ไปหาอะไรที่ขนาดเหมาะมือ พื้นผิวตรงๆ แบบพวกรองเท้าแตะมาห่อกระดาษทราย แล้วก็จุ่มน้ำขัดครับ :smile:

- จากนั้นเมื่อชิ้นงานเรียบแล้ว ให้เอากระดาษทรายละเอียดซักเบอร์ 1000 มาขัดให้มันเรียบกริ๊บๆ อีกทีครับ
ขอย้ำนะครับว่าให้ขัดทั้งชิ้น ไม่ใช่ขัดแค่พื้นผิวที่จะซ่อมครับ เพราะตอนเราพ่นสี เราต้องพ่นทั้งชิ้นครับ
และอย่าใจร้อนในการพ่นสีแต่ละชั้น เช่น รองพื้น สีจริง แล็คเกอร์ ควรทิ้งระยะห่างนานๆ ให้มันแห้งสนิท เพื่อดูอาการครับ
เรื่องแล็คเกอร์ ควรพ่นหลายๆ ชั้นครับ เพราะการพ่นแล็คเกอร์กระป๋อง ผมว่ามันพ่นได้ไม่หนาเท่ากับใช้กาพ่นนะ เวลาขัดเดี๋ยวมันหายหมดครับ :redface:

- เมื่อแล็คเกอร์แห้งแล้ว เราก็เอากระดาษทรายเบอร์ละเอียดๆ ซักเบอร์ 1000 หรือ 1500 ลูบน้ำให้ทั่วครับ จากนั้นเช็ดให้แห้ง เราจะเห็นพื้นผิวมันด้านๆ ไม่ต้องตกใจ
- จากนั้นเอายาขัดสีแบบละเอียด ของผมใช้คาน่า เอาลงเลยครับ แล้วก็ขัดๆๆๆๆๆ ขัดจนกว่ามันจะเงาจนเราพอใจครับ
- แค่นี้ก็เป็นอันเรียบร้อยแล้วครับผม
:eeek:

* ในภาพคือตอนที่พ่นสีเสร็จครับ ใส่เทียบกับสีรถ ยังไม่ได้ลงแล็คเกอร์นะครับ

ไฟล์แนบ

74.5 KB · อ่าน: 4,564
อย่างเคสของผมเนี่ย ใจร้อนมากๆ พ่นสีตอนกลางคืนอีก อากาศก็เย็นๆ ตอนที่ทำก็ไม่ได้ขัดทั้งชิ้นครับ ดันขัดแค่เฉพาะส่วนที่โป๊ว จากนั้นผมลุยพ่นรองพื้นแล้วรอ 10 นาที พ่นรองพื้นอีกครั้ง แล้วรอ 10 นาที แล้วลงสีจริงตามเลย จากนั้นรอ 10 นาทีเหมือนกัน แล้วก็ลงสีจริงอีกที รอ 10 นาที ลงแล็คเกอร์ครับ
ลงแล็คเกอร์ 3 รอบ รอรอบละ 10 นาทีครับ แล้วก็ทิ้งไว้ เพราะดึกมากแล้ว เลยไปนอน :sweat:

พอตอนเช้ามาดู ลมแทบใส่ครับ จุดที่ผมไม่ได้ขัดเนี่ย สีพองจนเป็นรอยย่นออกมาเลยครับ เศร้าเลย เสียสีผสมที่อัดกระป๋องมาไปฟรีๆ รองพื้นอีกกระป๋อง แล็คเกอร์อีกกระป๋องครึ่ง แล้วสีที่ผสมมาดันอัดมากระป๋องเดียวอีกด้วย ซวยอะครับ :cry:

เลยต้องมานั่งลอกสีพ่น ลอกสีโป๊วออกกันใหม่หมด แล้วโป๊วใหม่อีก ขัดใหม่ทั้งอันอีก พ่นรองพื้นกันอีกที
แล้วก็ไปให้ไอ้น้องบอม A31600 พาไปยืมกาพ่นสีที่อู่ที่แม่บอมรู้จัก เพื่อพ่นสีน่ะครับ (สีที่อัดกระป๋องหมด แต่สีที่ผสมมาครึ่งลิตรยังมีเหลืออยู่ครับ)
โชคดีที่ได้บอมมันช่วยไว้ครับ ไม่งั้นได้ใส่สเกิร์ตสีรองพื้นไปอีกยาวแหงๆ 5555 :burn:

ส่วนเรื่องราคานะครับ มาดูกัน ที่ผมเสียเงินไปนะ

ราคาสี
สีผสมเหลืองมุกครึ่งลิตร 1 กระป๋อง 450 บาท (ถ้า 1 ลิตรเค้าคิด 750)
ค่าอัดสีใส่กระป๋อง 1 กระป๋อง 160 บาท
สีรองพื้นไพแลค 2 กระป๋อง + แลคเกอร์ไพแลค 2 กระป๋อง 280 บาท
เรื่องสี หมดไป 890 บาท

ราคาชุดไฟเบอร์
เรซิ่น(ไม่รู้ปริมาตร แต่เยอะครับ) + ตัวเร่ง 70 บาท
อะซีโตน 40 บาท
ผ้าไฟเบอร์(ผืนใหญ่เอาเรื่อง ผมใช้ไปเสี้ยวเดียวอ่ะ) 35 บาท
แปรงทาสีแบบห่วย ผมซื้อมา 2 อัน อันละ 8 บาทรวม 16 บาท
สีโป๊วแดงกระป๋องเบ้ง + ตัวเร่ง 120 บาท
เรื่องไฟเบอร์ หมดไป 281 บาท

รวม 1171 บาทครับ

:sweat: หมดเยอะเหมือนกันแฮะ 5555
ก็ถ้าไปจ้างเค้าซ่อม ค่าซ่อมก็คงราวๆ 500 ค่าโป๊วทำสีคงประมาณ 1000-1500 ครับ
ทำเองประหยัดกว่าหน่อย เหลือของไว้ทำได้อีก แต่คงไม่เนียนเท่าจ้างทำ แต่ได้ความภูมิใจนีสนึงครับ มองทีไรก็ภูมิใจ๊ภูมิใจ

และท้ายสุดผมขอขอบคุณ
- ไอ้น้องบอม A31600 ที่อุตส่าห์เสียเวลาพาไปคลอง 9 เพื่อพาไปใช้กาพ่นสี แถมยังช่วยยกช่วยทำด้วย ขอบใจมากน้อง :sweet_kiss:

- พี่หนุ่มดอนเมือง A31160 ที่เคยซ่อมกันชนหลังให้ผมสมัยโน้น ซ่อมเนียนมาก เรียบกริ๊บ และไม่หวงวิชา ผมถามอะไรก็บอกหมด จนผมได้วิชามาใช้ ขอบคุณคร๊าบ :sweet_kiss:

เก่งเว๊ย

รอบหน้าชนตอม่อ ก็ไม่ต้องเข้าอู่แล้วสิ

ทำสีเอง ดึงเองที่บ้าน 5 5 5

อ๋อเดี๊ยวนี้ไปอยู่ซีวิคแล้วใช่ไม๊..
55555....

สุดยอดว่ะแชมป์ ชอบเรื่อง ไปจ้างร้านชงสีแล้วอัดกะป๋องมา ไม่เคยรู้เลยนะเนี่ย

เก่งเว๊ย

รอบหน้าชนตอม่อ ก็ไม่ต้องเข้าอู่แล้วสิ

ทำสีเอง ดึงเองที่บ้าน 5 5 5
ว่าจะอย่างนั้นเหมือนกันพี่แม็ก

แว๊ก ไ่ม่ใช่แย๊ว 55555

555++ได้ความรู้จากหนุ่มดอนเหมือนกันไปคลุกกะมันมาเดือน..แบบเดียวกันเลยยยยย...แต่ชอบตรงที่สีผสมอัดกระป๋องเนี้ยแหละเพิ่งรู้ว่ามี ต่อไปนี้ก็คงไม่เดือดร้อนกาพ่นแล้ว ถ้าซ่อมงานชิ้นเล็กๆ นะ

ปล.พอจะบอกพี่ได้ไหมว่าสีผสมอัดกระป๋องไปหาซื้อแถวไหน....ขอบคุณครับ

ลงทุนครั้งแรกราคาพอๆกับให้ร้านทำ
แต่ยังเหลืออุปกรณ์ให้ทำได้อีกหลายครั้งเลย

555++ได้ความรู้จากหนุ่มดอนเหมือนกันไปคลุกกะมันมาเดือน..แบบเดียวกันเลยยยยย...แต่ชอบตรงที่สีผสมอัดกระป๋องเนี้ยแหละเพิ่งรู้ว่ามี ต่อไปนี้ก็คงไม่เดือดร้อนกาพ่นแล้ว ถ้าซ่อมงานชิ้นเล็กๆ นะ

ปล.พอจะบอกพี่ได้ไหมว่าสีผสมอัดกระป๋องไปหาซื้อแถวไหน....ขอบคุณครับ
ทางไปก็ง่ายนิดเดียว พอวิ่งเข้าเส้นเกษตร-นวมินทร์ มุ่งไปทางนวมินทร์ จะขึ้นมาจากอุโมงค์แยกเกษตร หรือจะเลี้่ยวมาจากเส้นพหลโยธิน ก็ให้ขับตรงมาเรื่อยๆ มองตอม่อขวามือเอาไว้ ที่ตอม่อ 25 ครับ ร้านจะอยู่ติดถนน ตรงกับตอม่อ 25 พอดี ป้ายร้านมีโลโก้สีนิปปอนเพนท์ใหญ่ๆ ครับ
เบอร์โืีทรที่ร้าน 02-5794108-9 ครับ

โทรไปเช็คเค้าก่อนได้นะว่ามีกระป๋องเปล่าเหลือรึเปล่า เพราะว่าที่ผมไปมาเมื่อวันปิยะที่ผ่านมา ผมเอา 2 กระป๋อง แต่เค้าอัดให้ได้กระป๋องเดียว เพราะที่ผมได้มามันกระป๋องสุดท้ายแล้วอะ ไม่รู้ตอนนี้เค้าสั่งเข้ามาแล้วรึยัง โทรเช็คก่อนจะชัวร์กว่าครับ

แต่พอดีได้ไปเจอกระทู้ที่ civic club ครับ ก็เลยจุดประกายปิ๊งขึ้นมาเลยว่า เราก็น่าจะทำได้นี่หว่า เพราะผมคิดว่าผมติดอยู่อย่างเดียวคือเรื่องทำสีเนี่ย แหละ ไอ้เรื่องซ่อมน่ะคงไม่เท่าไหร่
ที่นี่ครับ ลองไปดูกัน ผมว่าจ๊าบมากๆ เลย กับการเทียบผสมสีรถเรา แล้วอัดใส่กระป๋องพ่นเนี่ย D.I.Y สุดๆ อ่ะ
http://www.welovecivic.com/forum/ind...c,23978.0.html

ถือว่าซ่อมครั้งแรกได้ขนาดเนี้ยเก่งแล้วครับผมลองทำดูไม่ได้ขนาดนี้เลย:biggrin: :biggrin: :biggrin:

สุดยอดดดด ว่างๆ ทำให้นู๋มั้งน๊าา แชมป์ปรี้

เก่งมากครับ....งานเนียนดีครับ...

ผมจะเอาวิธีนี้หล่ะไปทำดู...

วิชาที่เรียนมามันเข้าหม้อไปแล้วครับ....

ขอบคุณมากๆครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน