กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

+++ D.i.y: ต่อรีเลย์ไดสตาร์ท ง่ายนิดเดียว คุณก็ทำได้ +++

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31212
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31212

-= ChampZ =-
Cefiro-Thailand Members
วัตถุประสงในการที่เราจะต่อรีเลย์ไดสตาร์ทเข้าไปเนี่ย ก็เพื่อที่ว่าจะลดภาระให้แก่หน้าคอนแทคสวิทซ์กุญแจ และเพื่อให้ไดสตาร์ทได้รับไฟไปทริกจากแบตเต็มๆ ผ่านรีเลย์ แทนที่จะผ่านสวิทซ์กุญแจครับ

หรือในบางกรณีที่สวิทซ์กุญแจของบางคันเริ่มแย่แล้่ว คือไม่สามารถจ่ายไฟไปให้ไดสตาร์ทได้เต็มๆ รีเลย์สตาร์ทก็ช่วยได้ครับ เพราะตัวมันสามารถทำงานแม้ว่าไฟจะไม่ถึง 12 โวลต์ดี (ผมเคยลองกับไฟ 10 โวลต์มันก็ทำงานได้นะ)
Pin out ของรีเลย์ที่ผมจะใช้ และวิธีการต่อก็ตามภาพด้านล่างครับ :smile:

ไฟล์แนบ

28.4 KB · อ่าน: 16,861
    33.1 KB · อ่าน: 6,661

รับชมเลยครับ :sweet_kiss:

ไฟล์แนบ

98.7 KB · อ่าน: 5,425
    50.3 KB · อ่าน: 5,009
    72.8 KB · อ่าน: 5,173
    62.8 KB · อ่าน: 6,239
    50.8 KB · อ่าน: 5,433
    62.2 KB · อ่าน: 5,817
ต่ออีกครับ :sexy_girl:

ไฟล์แนบ

78.5 KB · อ่าน: 4,981
    128.5 KB · อ่าน: 4,768
    94.3 KB · อ่าน: 4,200
    76.3 KB · อ่าน: 3,946
    117.6 KB · อ่าน: 5,526
    89.2 KB · อ่าน: 4,251
ต้องขออภัยด้วยอะครับ เพราะงานออกมาชุ่ยได้ใจมั่กๆ 5555
สายไฟก็ไม่มีแยกสีดำแดง แถมไม่มีหางปลามาต่อให้ดูเป็นการเป็นงานอีก ใช้จั๊มพ์กับสายไฟเส้นอื่นเอา
พอดีผมจะรีบออกไปเที่ยวจริงๆ อะครับ แต่ใช้เวลาไม่มากนะั ประมาณไม่ถึงครึ่งชั่วโมงก็เสร็จแล้ว

รอดู D.I.Y ฉบับต่อไปครับ แต่ต่อไปไม่รู้จะทำไรดีอะครับ แฮ่ๆ :byebye:

ต้องขออภัยด้วยอะครับ เพราะงานออกมาชุ่ยได้ใจมั่กๆ 5555
สายไฟก็ไม่มีแยกสีดำแดง แถมไม่มีหางปลามาต่อให้ดูเป็นการเป็นงานอีก ใช้จั๊มพ์กับสายไฟเส้นอื่นเอา
พอดีผมจะรีบออกไปเที่ยวจริงๆ อะครับ แต่ใช้เวลาไม่มากนะั ประมาณไม่ถึงครึ่งชั่วโมงก็เสร็จแล้ว

รอดู D.I.Y ฉบับต่อไปครับ แต่ต่อไปไม่รู้จะทำไรดีอะครับ แฮ่ๆ :byebye:
ฉุดยอดดดด...ว่าแต่ทำให้หน่อยจิ..มะงั้นเผาเรือน!!!:wink:

แจ่มม....

แต่รถผมมีปัญหา จอดนาน ๆ (2วันอะ)

แบตหมดหม้อเลย ตอนนี้ต้องคอยถอดสายที่ขั้วแบตออก เวลาไม่ได้ขับ

ทำไงดีอะ - -*

แจ่มม....

แต่รถผมมีปัญหา จอดนาน ๆ (2วันอะ)

แบตหมดหม้อเลย ตอนนี้ต้องคอยถอดสายที่ขั้วแบตออก เวลาไม่ได้ขับ

ทำไงดีอะ - -*

แบบนี้ต้องลองไล่เอามิเตอร์วัดไฟวัีดดูทีละจุดไปเรื่อยๆ อ่ะอาร์ท เช่นพวกวิทยุ, แอมป์, รีเลย์ต่างๆ ว่าตอนเราดับเครื่องจอดหมด ตรงไหนมันมีไฟเลี้ยงอยู่บ้าง ตรงไหนมีไฟเลี้ยงอยู่ ก็ลองถอดอุปกรณ์ชิ้นนั้นออกดู แล้วถอดสายแบตขั้วบวกออก แล้วลองเอาสายแบตที่ถอดแตะๆ ที่ขั้วของแบตดู ถ้าไม่มีไฟสปาร์ค ก็โอเค แล้วลองเสียบปลั๊กอุปกรณ์ที่เราถอดปลั๊กออกไปดูทีละชิ้น แล้วเอาสายแบตมาแตะๆ ขั้วบวกอีก ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็น่าจะเจอเองอะครับ

* ก่อนทำดึงปลั๊กที่เรือนไมล์ออกให้หมดก็ดีนะ เพราะไฟนาฬิกามันติดตลอด ถ้าไม่ถอดปลั๊กที่เรือนไมล์ออก เวลาเอาสายแบตไปแตะๆ ที่ขั้วแบต มันก็จะมีสปาร์คเล็กๆ เดี๋ยวมันจะดูไม่ออกว่าตอนเราเสียบอุปกรณ์ต้องสงสัยตัวไหนเข้าไป แล้วมันกินไฟหรือไม่กินไฟน่ะ

แบบนี้ต้องลองไล่เอามิเตอร์วัดไฟวัีดดูทีละจุดไปเรื่อยๆ อ่ะอาร์ท เช่นพวกวิทยุ, แอมป์, รีเลย์ต่างๆ ว่าตอนเราดับเครื่องจอดหมด ตรงไหนมันมีไฟเลี้ยงอยู่บ้าง ตรงไหนมีไฟเลี้ยงอยู่ ก็ลองถอดอุปกรณ์ชิ้นนั้นออกดู แล้วถอดสายแบตขั้วบวกออก แล้วลองเอาสายแบตที่ถอดแตะๆ ที่ขั้วของแบตดู ถ้าไม่มีไฟสปาร์ค ก็โอเค แล้วลองเสียบปลั๊กอุปกรณ์ที่เราถอดปลั๊กออกไปดูทีละชิ้น แล้วเอาสายแบตมาแตะๆ ขั้วบวกอีก ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็น่าจะเจอเองอะครับ

* ก่อนทำดึงปลั๊กที่เรือนไมล์ออกให้หมดก็ดีนะ เพราะไฟนาฬิกามันติดตลอด ถ้าไม่ถอดปลั๊กที่เรือนไมล์ออก เวลาเอาสายแบตไปแตะๆ ที่ขั้วแบต มันก็จะมีสปาร์คเล็กๆ เดี๋ยวมันจะดูไม่ออกว่าตอนเราเสียบอุปกรณ์ต้องสงสัยตัวไหนเข้าไป แล้วมันกินไฟหรือไม่กินไฟน่ะ
เยี่ยมเรยคับน้า...ได้ข่าวว่าน้าเคยรื้อเคยถอดทุกซอกทุกมุมของรถเรยหรอ? จิงป่ะ?...:wink:

ปล. ไอค่อนน้าน่ารักดีจัง...น่าส่งเข้าประกวด..(ตอนวันแม่อ่ะ..!)..................
:smile: :go: :go: :go:

เจ๋ง... ขอก๊อปไปใช้หน่อยนะครับ:biggrin: คงไม่ว่ากัน :go:

แชมป์ แล้วไดชาร์จอะ

ไฟมันไม่แรง

มีวิธีอะไรมั๊ย นอกจากเปลี่ยน ?

แล้วอาการสตาร์ท แล้วมีเสียงดัง แคร้ก ดังๆ ละ
แต่บิดกุญแจ คืน แล้วสตาร์ทใหม่หายอ่ะ

แล้วอาการสตาร์ท แล้วมีเสียงดัง แคร้ก ดังๆ ละ
แต่บิดกุญแจ คืน แล้วสตาร์ทใหม่หายอ่ะ
ป๋มก็เป็นเหมือนกันอ่ะ.. แต่นานๆจาเป็นซักที... :brick: :smile:

อาการแบบนี้น่าจะลองเช็คที่ตัวไดสตาร์ท หรือไม่ก็สวิทซ์กุญแจดูน่ะครับ

มีวิธีต่อสวิตส์ตัดไฟ ไดสตาร์ท มั้ยครับ เอาไว้กันขโมยอะครับ กลัวๆ ปั้มติ๊กด้วยก็ดีนะ
ขอบคุณครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน