กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

+++ D.i.y: ปิดประตูลม ไม่ให้กลิ่นภายนอกเข้ามากล้ำกราย ง่ายนิดเดียว คุณก็ทำได้ +++

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31212
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

ขอบคุณครับ อ่านเสร็จออกไปทำเลยครับ แอบมีน็อตเหลือด้วย เหอๆ

555 ต้องคิดซะว่า ญี่ปุ่นทำเกินครับ

ไอ้ผ๊มก็เป็นประจำ บางทีเหลือตั้งสามสี่ตัว มองดูที่ทำไปอีกทีว่าลืมใส่ตรงไหนก็หาไม่เจอ ก็เลย วะ ช่างมัน ใส่กล่องไว้ วันไหนมีอะไรหลุดออกมาค่อยเอาไปใส่ใหม่ 55555555555

แล้วถ้าน้ำเข้าทางประตูลมนี่แก้ไขเหมือนกันรึเปล่าครับ เพราะตอนนี้น้ำเข้ามาที่พรมฝั่งคนนั่งเต็มเลยครับ ล้างรถก็ไม่ได้เซ็งครับ

แล้วถ้าน้ำเข้าทางประตูลมนี่แก้ไขเหมือนกันรึเปล่าครับ เพราะตอนนี้น้ำเข้ามาที่พรมฝั่งคนนั่งเต็มเลยครับ ล้างรถก็ไม่ได้เซ็งครับ

โทษทีครับ พอดีมองไม่เห็นเลยไม่ได้ตอบซะนานเลยอะ

น้ำเข้าทางประตูลมเหรอครับ อืม ถ้ามันเข้าจริงๆ อาจจะต้องดูตรงช่องที่แผงพลาสติกตรงที่ปัดน้ำฝนปิดอยู่อะครับ เพราะอากาศภายนอกมันจะเข้ามาจากตรงนั้นนะ

เอ แต่มันเข้ามาได้ยังไง ตามหลักไม่น่า :verwirrt: เพราะน้ำน่าจะไหลออกจากรางน้ำหมด
ได้ลองเช็คพวกซีลกระจกหน้า ยางขอบประตู หรือจุกยางครอบชุดมัดสายไฟที่ต่อจากในรถไปที่ซุ้มล้อดูรึยังครับ
เพราะบางทีน้ำมันก็เข้ามาจากทางพวกนี้ได้เหมือนกัน

* เมื่อก่อนรถผมเปลี่ยนกระจกมาแล้วช่างซีลกระจกมาไม่สนิท น้ำจะเข้าบริเวณมุมกระจกหน้าด้านบนฝั่งคนนั่ง แล้วไหลลงมาตามเสาประตูหน้า(เสา A) แล้วมานองที่พื้นเลยครับ ล่อซะกล่อง ECU ผมรวนเลยอะ

โทษทีครับ พอดีมองไม่เห็นเลยไม่ได้ตอบซะนานเลยอะ

น้ำเข้าทางประตูลมเหรอครับ อืม ถ้ามันเข้าจริงๆ อาจจะต้องดูตรงช่องที่แผงพลาสติกตรงที่ปัดน้ำฝนปิดอยู่อะครับ เพราะอากาศภายนอกมันจะเข้ามาจากตรงนั้นนะ

เอ แต่มันเข้ามาได้ยังไง ตามหลักไม่น่า :verwirrt: เพราะน้ำน่าจะไหลออกจากรางน้ำหมด
ได้ลองเช็คพวกซีลกระจกหน้า ยางขอบประตู หรือจุกยางครอบชุดมัดสายไฟที่ต่อจากในรถไปที่ซุ้มล้อดูรึยังครับ
เพราะบางทีน้ำมันก็เข้ามาจากทางพวกนี้ได้เหมือนกัน

* เมื่อก่อนรถผมเปลี่ยนกระจกมาแล้วช่างซีลกระจกมาไม่สนิท น้ำจะเข้าบริเวณมุมกระจกหน้าด้านบนฝั่งคนนั่ง แล้วไหลลงมาตามเสาประตูหน้า(เสา A) แล้วมานองที่พื้นเลยครับ ล่อซะกล่อง ECU ผมรวนเลยอะ
ผมเจอแล้วครับ น้ำมันเข้ามาทางบูชล็อคแผงพลาสติกปิดที่ปัดน้ำฝนกับบูชรองกระจกหน้าครับ เพราะตอนทำสีช่างไม่ได้ใส่ตัวรองกระจกตอนวางกระจกหน้าครับ ทำให้มันเป็นรูเบ้อเร้อเลย นำก็ทะลักเข้ามาอย่างรวดเร็วครับ ตอนนี้เปลี่ยนใหม่แล้วหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ ขอบคุณ คุณแชมป์มากๆครับ

ผมเจอแล้วครับ น้ำมันเข้ามาทางบูชล็อคแผงพลาสติกปิดที่ปัดน้ำฝนกับบูชรองกระจกหน้าครับ เพราะตอนทำสีช่างไม่ได้ใส่ตัวรองกระจกตอนวางกระจกหน้าครับ ทำให้มันเป็นรูเบ้อเร้อเลย นำก็ทะลักเข้ามาอย่างรวดเร็วครับ ตอนนี้เปลี่ยนใหม่แล้วหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ ขอบคุณ คุณแชมป์มากๆครับ

ดีใจด้วยครับผม ขอให้มีความสุขกับการขับเซฟิโร่คร๊าบ :sweet_kiss:

อ่านข้อมูลแล้วได้ความรู้เพิ่มมาอีกกองโตเลยครับ
ขอบคุณครับ

ขับกลับมาจาก ตวจ. อยู่ดีๆลมแอร์มันเบาผิดปกติ....เปิดแรงสุดก็ยังเบาอยู่

ลองปิดแล้วเปิดใหม่ก็ไม่หาย สุดท้ายก็ปิดยาวเลย เปิดกระจกแทน

พอขับไปได้พักใหญ่ลองเปิดใหม่ อ้าว มันหาย แต่พักนึงเป็นอีก

กลับถึงบ้านลองรื้อโบลเวอร์ดู ก็ปกติดี แต่ประตูลมนี่ไม่ได้สังเกตเลย

ว่าปิดหรือเปิด จอดอีก 2 วัน ขับใหม่ กลิ่มภายนอกเข้ารถเลยคราวนี้

อาการแบบนี้เปนที่อะไรคับ มีใครเคยเปนมั่งมั้ย

ลมแอร์หายเปนปกติแล้ว ไปทำเทอร์โมมาคับ แรงลม ดีขึ้น แต่ผมว่ามันน่าจะแรงกว่านี้ ส่วนความเย็นแอร์มันไม่ค่อยเย็นเท่าไหร่ เพราะเคยเย็นกว่านี้มาก
ต้องลองล้างตู้แอร์ใหม่ แล้วก็จะปิดประตูลมไปด้วยเลย
ถ้าได้หรือไม่ได้จะมาบอกอีกที

ลมแอร์หายเปนปกติแล้ว ไปทำเทอร์โมมาคับ แรงลม ดีขึ้น แต่ผมว่ามันน่าจะแรงกว่านี้ ส่วนความเย็นแอร์มันไม่ค่อยเย็นเท่าไหร่ เพราะเคยเย็นกว่านี้มาก
ต้องลองล้างตู้แอร์ใหม่ แล้วก็จะปิดประตูลมไปด้วยเลย
ถ้าได้หรือไม่ได้จะมาบอกอีกที

จัดการไปร้าน ล้างตู้แอร์ เรียบร้อย มันไม่ค่อยตันเท่าไหร่ แล้วก็จัดการปิดประตูลมไปด้วยเลย ปรากฏว่า ประตูลมมัรค้างอยู่ เปิดไว้ตลอด กลิ่นภายนอกถึงเข้ามาได้ จัดการปิด แล้วก็ถอดมอเตอร์ ตรงประตูลมออก เพราะมันพังแล้ว แอร์เย็นอย่างที่ต้องการ ลมแรงขึ้นด้วย เจออากาศกลางวันสู้ได้สบายๆ หมดไป 800 บาท ล้างตู้แอร์+แว็คน้ำยา

ได้อ่านมานานแล้ว ได้ทำเองก็วันนี้
เอาไปให้ช่างทำ ช่างไม่ว่าง ให้มาวันหลัง

เลยไม่ได้ง้อ..ทำเองซะเลย....
จบ.. !

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน