กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

D.I.Y : วิธีเปลี่ยนหลอดไฟ Led แอร์ดิจิม่อน

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย admin
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

admin

Staff Member
Administrator
Moderator
Registered
เนื่องจากหลอดไฟผมขาด+หาหลอดไม่ได้+เบิกศูนย์ก้อแพง(มีจริงรึเปล่าก้อไม่รู้)
จึงจำเป็นต้องเอาหลอด LED มาดัดแปลงครับ เบ็ดเสร็จ 22 บาทครับ(4ดวง) และพอดีมีเพื่อนบางท่านสนใจผมก้อเลยเอาขั้นตอนการทำ+รูปภาพประกอบ มาให้ดูกันจะได้ทำกันแบบสะดวกมากขึ้น ลองดูนะครับไม่ยาก

อีกอย่างผมไม่ได้เป็นช่างไฟอะไรเลยอยู่บ้านก้อเป็นได้แค่ช่างทำทอง(ไม่รู้ร้อน)
ที่ทำนี่ก้อด้วยความจำเป็น เลยอยากขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย หากว่ามันผิดพลาดประการใด

อุปกรณ์ที่จำเป็นครับ (ลงรูปไม่เป็น รบกวนคลิ๊กที่รูปหากต้องการดูรูปใหญ่ๆๆๆ)
1.หลอด LED 3V ขนาด 3มิล
(หลอดเล็ก) สีไรก้อได้ตามชอบ ราคาประมาณ5บาท
2.ตัวต้านทาน(R)ขนาด1Kหรือชอบสว่างๆก้อเปลี่ยนได้ตามใจราคาประมาณ2ตัว1บาท
3.เบ้าหลอดไฟ ถอดหลอดไฟเดิมออกเรียบร้อยแล้ว
4.คีมปากแบนเอาไว้หนีบขาหลอด LEDจะได้แน่นๆ
5.เครื่องลองไฟ ขนาด3V อันนี้ยืมของเล่นหลานมาครับ(ถ้ามีก้อดีกันเหนียว)

ขั้นตอน
1.เอาหลอดที่เตรียมมายัดเข้าไปในเบ้าเอาให้ลึกเลยครับ

2.เอาขาขั้วลบ(สังเกตุดูจะสั้นกว่า)พันที่เบ้าหลอดไฟ(ใช้คีมจะพันง่าย+แน่นกว่า)

3.เอาตัวต้านทาน(R)พันที่ขาขั้วบวก

4.เอาขาอีกด้านหนึ่งของ R พันเข้าที่เบ้าหลอดไฟอีกด้านนึง

5.ลองเทสต์จี้ไฟดูถ้าทำถูกต้อง เวลาจี้ที่ขาตัวต้านทานจะสว่างน้อยกว่าจี้ขาหลอดไฟโดยตรง

ข้อควรระวัง-พยายามอย่าให้ขาต่างๆมันโดนกันเด่วหลอดมันสิไหม้อ่ะนะ เหม็นหึ่งเลย

6.เอาเบ้าไฟที่ทำเสร็จแล้วใส่กลับตามเดิม(ใครจะตัดขาที่เหลือก่อนใส่ก้อได้เพื่อความเรียบร้อย)

รูปตัวอย่างครับตอนต่อไฟแล้วอันนี้ใช้ R ตัวเล็กหน่อยมันเลยสว่างกว่าเดิม
ส่วนตัวผมรู้สึกว่ามันสว่างไปคิดว่าRขนาด1Kน่าจะกะลังดีละมั้งนะ
หมายเหตุ(เรื่องขนาดของ Rนี่ไม่ค่อยชัวร์นะครับหากผิดพลาดต้องขอโทษที ผมโง่เรื่องไฟมากๆเลยกว่าจะสำเร็จก้อไหม้ไปหลายหลอดน่ะ)

วิธีนี้ใช้กับอย่างอื่นก้อได้นะครับที่มีเบ้าหลอดไฟแบบนี้
เช่น จอแอร์เดิม สวิทต์ไล่ฝ้า ฯลฯ
คิดว่าคงจะมีประโยชน์แก่เพื่อนๆที่สนใจอยากใช้เวลาว่างแก้เซ็งหรือมีปัญหาไฟขาดแล้วหาหลอดไม่ได้แบบผมไม่มากก้อน้อยครับ

ข้อมูลเพิ่มเิติม หลอดไฟพร้อมเบ้าเคยไปถามที่วรจักรเบิกศูนย์ตัวละ300-400 อัพอ่ะครับ ไม่รู้ว่ามันเวอร์หรือเปล่า

มาไม่ทัน รูปไม่มีเลย ครับ:coolly-0011:

นั้นผมเอาอีกแบบมาให้ดูครับ :coolly-0003:

ใช้หลอด LED แบบsmdนี้จะดีกว่านะครับ หลอดจะแบน และบางกว่า

แสงจะออกแบบกระจาย ไม่เหมือนรุ่นเก่าที่แสงเป็น ลำหรือจุดทำให้ไม่สว่างทั่ว ครับ

เอารูปมาให้พิจารณา:coolly-0046:

สามารถใส่กับสวิทย์ต่างๆได้ ง่ายกว่าครับเดิม และสว่าง ไม่ร้อนทำให้สวิทย์เสียครับ:coolly-0022:

เสียดายจังเป็นคนมือไม้หนัก

บักกรี ทำอะไรเล็กๆพวกนี้ไม่ได้ ชิบหายวายวอดหมด

อยากได้ ใครทำให้ได้มั่งเนี่ย 5 5 5

เสียดายจังเป็นคนมือไม้หนัก

บักกรี ทำอะไรเล็กๆพวกนี้ไม่ได้ ชิบหายวายวอดหมด

อยากได้ ใครทำให้ได้มั่งเนี่ย 5 5 5

มาแถวนนท์สิ เดี๋ยวผมทำให้คับ
:coolly-0010: :coolly-0010: :coolly-0010:

ผมลองถอดมาแต่ทำไม่เป็นคับ สรุปไปซื้อหลอดมาเปลี่ยนเลย หลอดละ50บาทคับ
4หลอด 200บาทไทย แต่ก้อใช้ได้ละคับ จากตอนแรกไม่ติดสักดวง
:coolly-0023:

ไปร้านขายอุปกรณ์ อิเล็กทรอนิกส์
ผมเดินถือไปทั้งขัวหลอด เอาให้เขาดู
หยิบมาเป็นกระบุงเลยเลือกไม่ถูกหลายสีจัด แต่เป็นหลอดไส้
ได้หลอดมาอย่างเดียว
มีหลายสีแต่ขาดันสั้น พอดีเจอสีน้ำเงินขายาวพอดีเลยจัดมาหลอดล่ะ5บาท
แต่สว่างไม่มากสงสัยต้องลอง LED และ เอิ๊กๆ

รถเป็นแอร์AUTOของSKYLINE R33 GTS แต่ว่าไฟไม่ติดไปครึ่งนึง อยากหาร้านรับเปลี่ยนพอแนะนำได้ไหมครับ หรือว่าเข้าศูนย์ไปให้เค้าทำให้ดี ครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน