กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

DIY: AirBox !! มาทำที่กั้นกรองเปลือยดันเถอะ !!! Step by Step มีรูปทุกขั้นตอน !!

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย admin
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

admin

Staff Member
Administrator
Moderator
Registered
DIY: AirBox !! มาทำที่กั้นกรองเปลือยกันเถอะ !!! Step by Step มีรูปทุกขั้นตอน !!

หวัดดีครับ:burn: เพื่อนๆ วันนี้อากาศแย่มากๆฮะ ฝนตกตลอดเลย เบื่อจริงๆ:cold:

เอาล่ะ มาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่า เนื่องจากผมได้ไปทำรถใหม่ที่อู่พี่เก๋ แล้วก็ได้เปลี่ยนกรองจากอันเดิมๆติดรถเป็นกรองเปลือยแบบดอกเห็ดที่เค้าฮิตๆกันน่ะครับ

จริงๆแล้วก็มีความคิดว่า จะทำที่กั้นห้องกรองเปลือยแหละ แต่ทำแบบดีๆไปเลย คือแบบ อลูมิเนียม หรือ สแตนเลส เพียงแต่ว่าจะกะไปทำพร้อมกันทีเดียวกับท่อเลย

ทีนี้ search ไป search มาเกี่ยวกับการกั้นห้อง ก็เผอิญไปเจอเวปนี้เข้าให้ครับ

http://www.pantown.com/board.php?id=14485&area=4&name=board3&topic=39&action=view

ซึ่งเป็นการทำที่กั้นแบบง่ายๆ ราคาถูก แถมได้ผลดีมากๆซะด้วย (ตามที่เึ้ค้าเคลมมาน่ะครับ) ก็เลยมีความคิดที่ว่า เออเนอะ มันน่าทำดี ไม่ยาก แถมผลลัพธ์ที่ได้ออกมาก็เกินราคาซะอีก

แถมเป็นการทำต้นแบบไปในตัวด้วยครับ ถ้าใส่แล้วดีขึ้น ก็เอาอันนี้ไปขึ้นแบบเป็นวัสดุถาวรเลยก็ได้ หรือถ้าใส่แล้วไม่ดีขึ้น ก็ถอดออกโยนทิ้งเท่านั้นเอง ไม่เสียดายตังค์ด้วย :biggrin:

อันนี้เป็นกราฟแรงม้านะครับ ก่อนทำได้ 107 แรงม้า

หลังทำได้ 113 แรงม้าน่ะครับ !!!!

น่าตกใจมากๆเลยดีเดียว

ปล. รูปไม่ชัดนะครับ รบกวนไปดูที่เวปครับผม

เนื่องจากผมเอง post รูปไม่ได้นะครับ ก็เลยต้องหาวิธีอื่น ถ้ารูปไม่ชัดยังไงก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับผม
:burn:

นี่เป็นอุปกรณ์ที่ต้องใช้นะครับ บางอันก็ไม่ได้ใช้แหละ อิอิ

อุปกรณ์ครบแล้วก็เริ่มทำได้เลยครับ

เราจะเริ่มจากวัดพื้นที่ในห้องเครื่องของเราก่อนครับ ว่าขนาดไหน เท่าไหร่ ยังไง

อันนี้วัดความยาว

LqS-RsPa3D8eqjmtmFyMZUPfYoqqnPZ1.jpg%22

วัดความสูงครับ อย่าให้สูงไป ไม่งั้นปิดฝาไม่ได้เน้อ

เสร็จแล้วก็มาวาดแบบกันครับ จะเอาแบบไหน เต็มที่เลยครับ

จิตนาการเอาเลยครับผม:biggrin:

เนื่องด้วยด้านหน้าของกรองเปลือยเนี่ย ผมเล็งๆว่ามันมีช่องว่างๆอยู่

ตรงนี้ก็จะบังคับใ้ห้ลมเย็นเข้าด้านนี้ครับ ดังนั้นดีไซน์ของผมก็จะเป็นแบบที่เห็นแหละครับ
:rolleyes:

อ่อ อย่าลืมทำความสะอาดโดยการเก็บเศษเล็กๆน้อยๆออกนะครับ

แล้วสายไฟ ถ้าเกะกะก็เก็บให้เรียบร้อยนะครับ ไหนๆเราก็รื้อมาตรงนี้แล้ว ของผมรูปนี้ยังไม่ได้เก็บนะเอ้อ
:byebye:

หลังจากนั้นก็ขึ้นแบบด้วยกระดาษแข็งนะครับ

เอามาทาบๆ วัด เขียน ตัด เอาตามสะดวกเลยนะครับ อันไหนเกินก็ตัด อันไหนขาดก็เอาเศษกระดาษมาแปะเพิ่มโดยใช่้ แม็ก หรือ สก๊อตเทปก็ได้ครับ

แต่อย่าลืม เผื่อจุดยึดน็อตด้วยนะครับ สำคัญ!!

อย่าลืมดูเรื่องความสูงนะครับ

ตัดแปะๆไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้ตามที่ชอบนะครับ

เล็งมุมกันให้ดีๆ

อันนี้เป็นจุดยึดน็อตของผมน่ะครับ หารูว่างๆเหลือๆ cef เรามีเยอะแยะ อิอิ :sweet_kiss:

จริงๆแล้วในเวปเค้าให้ถอด air flow ออกมาก่อน เพื่อที่จะยึดน็อต air flow กับ AirBox เราครับ เพิ่มความแข็งแรงด้วย

แต่ผมขี้เกียจถอดน่ะครับ เรื่องของเรื่อง ก็เลยเอามาไว้ด้านหน้าของน็อตเอาน่ะครับ พยายามวัดให้มันขนาดพอดีๆ ฟิตๆหน่อย จะได้ขยับได้ไม่เยอะครับ

ตรงช่องว่างตรงนี้ก็พยามให้เหลือน้อยๆก็แล้วกันครับ จะได้กั้นความร้อนได้เต็มที่ครับ

และแล้วเราก็ได้ต้นแบบของเราครับ

แล้วก็เอามาวัดและตัดกับ Future Board ครับ

นี่ไงออกมาแล้ว ผมใช้กรรไกรตัดน่ะครับ ที่บ้านไม่มี cutter ขอบอาจจะไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่ ใครอยากให้ขอบเนียนๆก็สามารถเอาเทปกาวแปะขอบได้อีกทีนะครับ :redface:

แล้วก็เอาแบบของเรามาลองใส่ดู พยายามตัดให้เกินไว้นะครับ เพราะเกินยังตัดออกได้ แต่ถ้าขาดนี่ จบเลยนา

อย่าลืมตัดเผื่อจุดยึดน็อตด้วยนะครับ

และความสูง ครับ เกินได้ แต่ห้ามขาด

เอาล่ะได้ที่กั้นกรองเปลือยแล้วนะครับ ใครอยากพอแค่นี้ก็ได้นะครับ ไม่ว่ากัน

แต่ผมอยากได้ฝาครอบมันด้วยน่ะครับ ก็เลยต้องมาวัดพื้นทีและแบบ่ทำครอบกัน

ตรงนี้่ใส่จินตนาการได้เต็มที่เลยครับ สนุกดีออก :biggrin:

fcqdJSeQ5T_QxmhdKwmvv_XEPKnF77t-

วัด ตัด แปะ ไปเรื่อยๆครับ

อันไหนขาด ก็แปะเพิ่มไปนะครับ

ผมเว้นที่ไว้สำหรับ service ได้ง่ายๆครับ เติมน้ำยาเช็ดกาจู้ เอ้ย กระจก :biggrin:

ได้แล้วครับ แม่แบบของเรา

เหมือนเดิมครับ เอาไปวัดกับ Future Board แล้วก็ตัดออกมาครับ

ยังเรื่องการตัด หรือจับ Future board เนี่ย ต้องระวังอย่าให้มันพับนะครับ ไม่งั้นจะเป็นรอยพับ ไม่สวยๆ

ตัดเสร็จแล้วก็เอาแบบไปวัดครับ

อย่าลืมเรื่องรูยึดนะครับ ตรงนี้ผมใช้รูว่างๆตรงคานหน้า

และสอดเข้าไปใต้อันนี้่ครับ เพราะหารูไม่เจอแล้ว

หลังจากเอาไปวัดกับแบบจริง แล้วเก็บความเรียบร้อยทั้งหมดแล้ว

ผมก็จะมาเจาะครีบ ครับ คล้ายๆของ ARC ครับผม ใครจะเอาครีบยาวแค่ไหน กี่ครีบ ก็ตามใจเลยครับ เรื่องครีบเนี่ย มีผลอย่างอื่นด้วยนะครับ ผมจะบอกตอนหลังนะ

อย่างที่บอก ผมไม่มี Cutter คมๆเลยครับ :cry: ต้องใช้มีดทำครัวเอา มันก็เลยออกมาไม่ค่อยเรียบร้อยเท่าไหร่ครับ

ผมเจาัะ แล้วก็เอาไม้บรรทัดดัดเอาครับ ก็จะออกมาเป็นแบบนี้แหละคร้าบบ

อ่ะ เอาไปทาบกับของจริง

นี่คือชิ้นงาน 2 ชิ้นครับ ขั้นตอนนี้ใครอยากเอาไปตัดขึ้นรูปจาก สแตนเลส อลูมิเนียม หรือ อะคริลิค ก็ทำได้เลยนะครับ :smile:

จากนั้นก็เอามาประกอบกันนะครับ โดยใช้เทปกาว ที่เรียกว่า Duct Tape หรือ แลคซีนน่ะครับ ติดไป 2-3 รอบก็ได้ ติดด้านบนด้านเดียวนะครับ เดี๋ยวเราจะพับไม่ได้

และแล้วเราก็เอามาประกอบในรถจริงครับ เจาะรูที่เรามาร์คไว้ แล้วก็ขันน็อตลงไปเลยครับ

จุดยึดน็อตด้านหน้าผมใช้รูว่างที่บอก แล้วก็เอาน็อตพลาสติกที่อยู่แถวๆนั้น แปะลงไปครับ พอดีเป๊ะเลย แต่จะหลวมๆหน่อย แต่ไม่หลุึดแน่นอนครับ

ด้านบนก็
สอดเข้าไปเลย อาจจะไม่แน่นมากนะครับ แต่อยู่แน่ๆ

นี่ไง ครับ ออกมาแบบนี้แหละ

มุมนี้มั่งครับ เหมือน Carbon Fiber มั้ยครับ !!!!

โอ้วววววววววว

อีกมุมครับ

ครีบผมเอง

ตามที่เค้าทดลองมา ได้ม้าเพิ่ม มา 3-7 ตัว ครับ ผมเองมีวิธีเพิ่มแรงม้าได้อีก 5-10 ตัวครับ ง่ายมากๆ

โดยการ

แปะสติ๊กเกอร์เพิ่มแรงม้าครับ ฮ่าๆๆๆๆ :biggrin::biggrin::biggrin::biggrin:
ได้ผลนะ ผลทางใจคร้าบบผมมม

สุดยอดมากๆ ครับคุณ amiyama รูปประกอบชัดเจนสวยงาม อธิบายละเอียดทุกขั้นตอนเลยครับ แถมผลงานที่ออกมาสวยงามซะด้วย

แบบนี้ผมอยู่เฉยไม่ได้ละ ต้องทำมั่งแล้วครับๆๆๆ
เสาร์หน้า ลุย!
แล้วจะเอาภาพผลงานมาฝากนะคร๊าบ (ว่าแต่ขอก๊อปแนวนี้ไปเลยนะ ชอบอะครับ)

สรุปนะครับ จากการทดลองออกไปขับดูหลังจากที่ติดตั้งเสร็จนะครับ

เรื่้องแรงม้าที่อาจจะเพิ่มขึ้น อันนี้ผมไม่ทราบได้นะครับ เพราะไปเอารถออกจากอู่มาวันเสาร์ แล้ววันอาทิตย์ก็ทำเลยครับ แหะแหะ

ต่ที่แน่ๆนะครับ "เสียงดูดอากาศ เปลี่ยนไปครับ เพราะขึ้น-โหดขึ้น"

ทั้งนี้เป็นเพราะครีบ ที่อยู่บนฝาปิดน่ะครับ ผมว่าเพื่อนๆที่จะทำนะครับ อาจจะลองทำฝาหลายๆฝาที่มีลักษณะครีบหลายๆแบบ แล้วลองใส่วิ่งดูนะึีัครับ จะไ้ด้เลือกเสียงที่ถูกใจครับ ลองจินตนากาีรทำดู ตรงนี้่สนุกครับ หรือจะไปดูตามเวปก็ได้ครับผม

งาน DIY นี้ไม่ยากเลยครับ แต่ทำไมทำออกมาแล้วภูมิใจ๊ ภูมิใจก็ไม่รู้นะครับ แหะแหะ แุถมมีเสียงดูดอากาศโหดๆมาเิ่พิ่มอีก แรงไม่แรงก็แรงแล้วแหละครับ งานนี้ เอิ๊กๆๆ :biggrin::biggrin:

วันนี้ D.I.Y. AirBox ก็หมดเท่านี้แล้วนะครับ ขอให้สนุกกับการใช้จินตนาการและ การทำนะครับ สวัสดีครับผม :redface::redface::redface:

VKTCE-nRwT9AWm0PZJxe-XZIWWWbixh1

แจ่ม เลยคัฟ
ว่างๆพอดีเลย ทำง่ายด้วย
อ่ะว่าแล้วไปทำดีก่าวุ้ย อยากได้ ม้า เพิ่ม

สุดยอดมากๆ ครับคุณ amiyama รูปประกอบชัดเจนสวยงาม อธิบายละเอียดทุกขั้นตอนเลยครับ แถมผลงานที่ออกมาสวยงามซะด้วย

แบบนี้ผมอยู่เฉยไม่ได้ละ ต้องทำมั่งแล้วครับๆๆๆ
เสาร์หน้า ลุย!
แล้วจะเอาภาพผลงานมาฝากนะคร๊าบ (ว่าแต่ขอก๊อปแนวนี้ไปเลยนะ ชอบอะครับ)
ทำเผื่อด้วยอันนึง...!!!....:wink: :biggrin: :brick:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน