กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ขายหน้าจอแอร์ดิจิตอล 180SX + ชุดแปลงสาย สำหรับ A31

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย p251007
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

ละเอียดดีครับ สุดยอด แต่เราก็คงให้ช่างทำดีกว่า ขันน็อตตัวหนึ่งยังไม่รู้หมุนทางไหนออกหรือเข้าเลย เห้ยยยย... Up ไปครับ

ละเอียดดีครับ สุดยอด แต่เราก็คงให้ช่างทำดีกว่า ขันน็อตตัวหนึ่งยังไม่รู้หมุนทางไหนออกหรือเข้าเลย เห้ยยยย... Up ไปครับ

ลองทำเองดูครับ จะสนุกกับการแต่งรถ

ขันน๊อตเข้าหรือออกไม่ยากครับ ให้นึกถึงเครื่องดื่มที่ชอบที่เป็นขวดฝาเกลียว หมุนไปทิศทางเดียวกันกับเปิดหรือปิดฝาครับ

(เมื่อก่อนสอนนักเรียนให้นึกถึงหลอดยาสีฟัน มันบอกว่าบ้านมันเป็นแบบฝาปิด หลังจากนั้นเลยเลิกยกตัวอย่างหลอดยาสีฟัน)

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
เห็นแล้วสนใจ รบกวนถามหลายข้อหน่อยครับ
1.พอดีเพิ่งซื้อรถมาเป็นแอร์ดิจิตอลมาอยู่แล้วแบบในรูปเลยคือเค้าเอาของ180sxมาแปลงใช่ไหมครับหรือว่ามีแบบตรงรุ่นa31เลยถ้ามีครงรุ่นหน้าตามันเป็นไง
2.ทุกครั้งที่เราปิดกุญแจแล้วเปิดใหม่หน้าจอจะเริ่มที่25องศาตลอดโหมดที่ให้ลมวนเฉพาะในรถก็ต้องกดใหม่ทุกครั้งที่เปิดกุญแจลักษณะไม่มีไฟเลี้ยงตอนเราปิดกุญแจใช่ไหมครับแล้วต้องทำยังไง
3.อุณภูมิที่ปรับได้ไม่มีผลเพราะผมร์อเกะมาเค้าใส่เทอร์โมแบบหางหนูไว้1ตัวแยกไว้ต้องปรับที่ตัวนี้ถึงจะตัดช้าขึ้นต้องทำยังไงถึงจะปรับที่จอได้ครับ เทอร์โมไฟฟ้าแพงไหมใส่ยากไหม
4. อยากได้ผังไวริ่งฉบับแปลไทยแล้วหรืออังกฤษก็ได้เพื่อดัดแปลงไปติดรถคันอื่นได้ครับพอเป็นอยู่นิดๆ
ยังไงรบกวนด้วยนะครับถามเยอะหน่อย ร้านแถวบ้านเค้าไม่บอกต้องให้เค้าทำ

เห็นแล้วสนใจ รบกวนถามหลายข้อหน่อยครับ
1.พอดีเพิ่งซื้อรถมาเป็นแอร์ดิจิตอลมาอยู่แล้วแบบในรูปเลยคือเค้าเอาของ180sxมาแปลงใช่ไหมครับหรือว่ามีแบบตรงรุ่นa31เลยถ้ามีครงรุ่นหน้าตามันเป็นไง
2.ทุกครั้งที่เราปิดกุญแจแล้วเปิดใหม่หน้าจอจะเริ่มที่25องศาตลอดโหมดที่ให้ลมวนเฉพาะในรถก็ต้องกดใหม่ทุกครั้งที่เปิดกุญแจลักษณะไม่มีไฟเลี้ยงตอนเราปิดกุญแจใช่ไหมครับแล้วต้องทำยังไง
3.อุณภูมิที่ปรับได้ไม่มีผลเพราะผมร์อเกะมาเค้าใส่เทอร์โมแบบหางหนูไว้1ตัวแยกไว้ต้องปรับที่ตัวนี้ถึงจะตัดช้าขึ้นต้องทำยังไงถึงจะปรับที่จอได้ครับ เทอร์โมไฟฟ้าแพงไหมใส่ยากไหม
4. อยากได้ผังไวริ่งฉบับแปลไทยแล้วหรืออังกฤษก็ได้เพื่อดัดแปลงไปติดรถคันอื่นได้ครับพอเป็นอยู่นิดๆ
ยังไงรบกวนด้วยนะครับถามเยอะหน่อย ร้านแถวบ้านเค้าไม่บอกต้องให้เค้าทำ

1. ถ้าเป็นแบบในรูปคงแปลงมาแล้วครับ
2. อยากรู้ว่าต่อไฟ Backup ไว้หรือเปล่าก็ลองทดสอบโดยการวัดโวลท์ที่ขั้ว 11 (ตามวงจร) ขณะปิดสวิทช์กุญแจ ว่ามีแรงเคลื่อนไฟฟ้าหรือไม่ หรือให้ง่าย
กว่านั้น ก็ลองปรับอุณหภูมิไปที่เท่าไรก็ได้ แล้วปิดสวิทช์กุญแจ เมื่อเปิดสวิทช์
กุญแจมาอีกครั้ง หน้าจอต้องแสดงอุณหภูมิที่ตั้งไว้ก่อนปิด ถ้าไม่เป็นเช่นนั้นก็
แสดงว่าไม่ได้ต่อสาย backup ไว้
3. เทอร์โมไฟฟ้า ราคาอยู่หน้าแรกครับ (ชื่อจริง ๆ ไว้เข้าโรงเรียน เรียกว่า
Thermo Control Amplifier) ใส่ยากไหม ไม่ยากหรอกครับ ก็ใส่ไว้ที่เดิมครับ)
4. วงจรที่ผมมีอยู่เป็นภาษาญี่ปุ่น ผมสั่งซื้อมาตอนเริ่มต้นทำแอร์ดิจิตอลใหม่ ๆ
พอคุ้มทุนแล้ว ผมเลยโพสต์ไว้ครับ แต่ถ้าต้องการเป็นภาษาไทยหรือภาษาอังกฤษ ผมขอเวลาสักนิดครับ เพราะช่วงนี้งานยุ่งจริง ๆ แล้วผมจะแปลให้ครับ

มีหน้าจอมาเพิ่มสองอัน แต่ชุดสายแปลงยังไม่ได้ทำเพิ่ม ท่านใดสนใจประสานมาได้ครับ

คุณจตุรงค์ จ.เชียงใหม่ ผมส่งชุดแปลงสายให้แล้วครับ เมื่อวันที่ 25 ต.ค.

EMS = EI 6310 0342 8 TH

:coolly-0034:ช่วยupให้ครับ.สาระดีจิงๆ ทำให้มีความรู้เพิ่มมากขึ้น ขอบคุณครับ.:coolly-0009:
มีวิธีการตรวจสอบระบบแอร์ดิจิตอลด้วยครับ พร้อมให้คำปรึกษาตลอดอายุการใช้งาน
การตรวจสอบแอร์ดิจิตอล 180SX ใน A31 กระทำดังนี้
1. บิดสวิทช์กุญแจตำแหน่ง OFF
2. กดปุ่ม OFF ที่หน้าจอแอร์ค้างไว้
3. เปิดสวิทช์กุญแจตำแหน่ง ON
4. รอประมาณ 10 วินาที จะเข้าโหมดการทดสอบแอร์ดิจิตอล โดยหน้าจอจะแสดงผล
ทั้งหมด จึงปล่อยมือออกจากปุ่ม OFF
5. กดปุ่มเพิ่มอุณหภูมิหนึ่งครั้ง (ปุ่มสามเหลี่ยมสีแดง) จะเป็นการทดสอบเซ็นเซอร์ต่าง ๆ
รอการวิเคราะห์ หน้าจอจะแสดงผล ดังนี้
หน้าจอแสดงหมายเลข 20 แสดงว่า ปกติ
หน้าจอแสดงหมายเลข 21 แสดงว่า เซ็นเซอร์อุณหภูมิภายนอกบกพร่อง
หน้าจอแสดงหมายเลข 22 แสดงว่า เซ็นเซอร์อุณหภูมิภายในบกพร่อง
หน้าจอแสดงหมายเลข 25 แสดงว่า เซ็นเซอร์แสงบกพร่อง
หน้าจอแสดงหมายเลข 26 แสดงว่า มอเตอร์ผสมอากาศบกพร่อง
(ขณะทดสอบจะต้องมีแสงส่องที่เซ็นเซอร์แสงหรือจอดรถไว้กลางแดด)
6. กดปุ่มเพิ่มอุณหภูมิอีกหนึ่งครั้ง จะเป็นการทดสอบการทำงานของมอเตอร์ปรับทิศทางลม
รอการวิเคราะห์ หน้าจอจะแสดงผลดังนี้
หน้าจอแสดงหมายเลข 30 แสดงว่า มอเตอร์ปรับทิศทางลมทำงานปกติ
หน้าจอแสดงหมายเลข 31 แสดงว่า ตำแหน่งเป่าหน้าบกพร่อง
หน้าจอแสดงหมายเลข 32 แสดงว่า ตำแหน่งเป่าหน้าและเป่าเท้าบกพร่อง
หน้าจอแสดงหมายเลข 34 แสดงว่า ตำแหน่งเป่าเท้าบกพร่อง
หน้าจอแสดงหมายเลข 35 แสดงว่า ตำแหน่งเป่าเท้าและไล่ฝ้าบกพร่อง
หน้าจอแสดงหมายเลข 36 แสดงว่าตำแหน่งไล่ฝ้าบกพร่อง
7. กดปุ่มเพิ่มอุณหภูมิอีกหนึ่งครั้ง จะเป็นการทดสอบอุปกรณ์การทำงานทั้งหมดไม่ว่าจะเป็น
คอมเพรสเซอร์ โบลเวอร์ มอเตอร์ลมนอกใน มอเตอร์ผสมอากาศ และมอเตอร์ปรับทิศทางลม
โดยหน้าจอจะแสดงหมายเลข 41 กดปุ่มไล่ฝ้าทีละครั้ง หน้าจอจะเปลี่ยนเป็นหมายเลข 42 จนถึง 46
การทำงานของอุปกรณ์จะมีการเปลี่ยนแปลง ว่าง ๆ จะแปลให้ครับ (เป็นภาษาญี่ปุ่น)
8. กดปุ่มเพิ่มอุณหภูมิอีกหนึ่งครั้ง เป็นการทดสอบการส่งสัญญาณของเซ็นเซอร์ โดยหน้าจอจะ
แสดงหมายเลข 5
กดปุ่มไล่ฝ้าหนึ่งครั้ง หน้าจอจะแสดงอุณหภูมิภายนอกรถ
กดปุ่มไล่ฝ้าอีกหนึ่งครั้ง หน้าจอจะแสดงอุณหภูมิภายในรถ
(ต้องตรงหรือใกล้เคียงกับอุณหภูมิจริง)
ฯลฯ

9. การปรับตั้งระยะห่างระหว่าง Indicated Temperature and Sensed Temperature
ทำได้ดังนี้

เมื่อหน้าจอแสดงหมายเลข 5 ตามข้อ 8 .ให้กดปุ่มรูปพัดลม จะเข้าสู่การปรับตั้งระยะห่างระหว่าง
อุณหภูมิทั้งสอง โดยระยะห่างสามารถปรับตั้งได้ตั้งแต่ -3.0 ถึง 3.0 องศาเซลเซียส โดยการกด
ปุ่มเพิ่มหรือลดอุณหภูมิ

พูดง่าย ๆ ไม่ให้งง ก็คือ ถ้าเราปรับไปค่ามาก คอมเพรสเซอร์จะตัดเร็ว ถ้าปรับไปค่าน้อย คอมเพรสเซอร์
จะตัดช้าลง ทดลองปรับเปลี่ยนได้ตามความต้องการครับ

10. การปรับตำแหน่งของมอเตอร์ปรับลมนอกในให้อยู่ในตำแหน่งปิด เมื่อปิดสวิทช์กุญแจหรือ
เมื่อแอร์เริ่มทำงาน หรือเรียกให้ง่ายว่าปิดประตูลม ทำได้โดยการ จากข้อ 9 สังเกตที่หน้าจอจะมี
คำว่า AUTO อยู่แสดงว่าการเปิดปิดประตูลมจะเป็นระบบอัตโนมัติ ถ้าเราต้องการปิดประตูลมก็ให้
กดปุ่มลมหมุนเวียนในรถ (ปุ่มที่เป็นรูปรถแล้วมีลูกศรโค้ง ๆ ด้านในครับ) คำว่า AUTO ที่หน้าจอจะ
หายไป แสดงว่าเราปิดประตูลมแล้วครับ ถ้าต้องการยกเลิกก็ให้กดปุ่มที่ว่าอีกครั้งหนึ่งครับ

11. เมื่อถอดขั้วแบตเตอรี่ออก ต้องทำการเซ็ทข้อ 9 กับข้อ 10 ใหม่ทุกครั้งครับ ไม่งั้น
Indicated Temperature and Sensed Temperature จะเท่ากับ 0 และประตูลม
จะทำงานระบบออโต้ครับ

วงจรแอร์ดิจิตอล 180SX

อยากทราบครับว่า A31 นอกจากจอแอร์ของ 180SX แล้ว
มีจอแอร์รุ่นอื่นที่สามารถแปลงใส่ A31 ได้บ้างไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

อยากทราบครับว่า A31 นอกจากจอแอร์ของ 180SX แล้ว
มีจอแอร์รุ่นอื่นที่สามารถแปลงใส่ A31 ได้บ้างไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

รุ่นอื่น ๆ ไม่สามารถเอาใส่กรอบแอร์เดิมได้ครับ เพราะหน้าจอจะโตกว่า

คุณมานนท์ กรุงเทพ ฯ ผมส่งชุดแปลงสายให้แล้วครับเมื่อวาน

EMS = EI 6310 8120 4 TH

ตัวควบคุมอุณหภูมิ (Thermo Control Amp.) ตัวละ 500
thermo control amp. ใช้กับแอร์เดิมให้ป่าวครับของผมเสียใช้ของตู้เย็นอยู่

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน