กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ถามผู้รู้ครับเครื่องRB20E<12v>รุ่นนี้หลบวาล์วหรือป่าวครับ

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย kokokykobb
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

kokokykobb

Registered
เครื่องRB20E<12v>รุ่นนี้หลบวาล์วหรือป่าวครับ พอดีสายพานไทม์มิ้งขาด
T-T เลยอย่าทราบว่าเครื่อง รุ่นนี้มันหลบวาล์ว รึเปล่าครับ:coolly-0011:

ยินดีด้วยครับ ถ้าทามมิ่งขาดก้อเท่ากับเครื่องพังครับ
RB ทั้งตระกูลไม่หลบวาล์วครับ ถ้าขาด คือพัง
แต่อะไรไม่แพงครับ ใช้เงินราว ๆ ซัก 5000 น่าจะกลับมาฟื้นคืนชีพได้ไม่ยาก
เอาใจช่วยครับ หรือไม่ก้อวางเครื่องใหม่โลดดดด

ซ้อม5พัน ซื้อเครื่อง12vเหมือนเดิมไม่เกิน 5-7พันหรอกครับ
ซื้อเครื่องมาเจอค่าวาง ค่าของเหลว ค่าวายริ่งอีก แถมเลขเครื่องก้อไม่ตรง

ไอที่ผมบอกซ่อม 5 พันน่ะ ก้อคือ
ซื้อฝาราว ๆ 2000
ค่าสายพานทามมิ่ง + ลูกรอก ราว ๆ 1500
ค่าของเหลว + กรอง ราว ๆ 700
ที่เหลือก้อค่าแรง แค่นี้น่าจะจบแหละ จากประสบการณ์ขาดมา 2 รอบแระ

ลองเปลี่ยนสายพานไทม์มิ้ง+ลูกรอก สตาร์ทปรากฏว่าเครื่องเดินเรียบปรกติโชคดีไม่เสียตังเพิ่ม(ขับกลับด้วยแก๊ส) กลับมาแวะซื้อของสตาร์ทใหม่ลองวิ่งน้ำมันอ่าว ปรากฏว่า
++++เครื่องสดุด+++ซะงั้นโทรไปถามช่างที่ทำบอกว่ามะกี้ไปตั้งไฟจานจ่าย
เลยอยากถามพี่ๆต่อว่า
1.ที่มันสดุดเกี่ยวกับที่ช่างไปตั้งจานจ่ายรึเปล่าครับ(ก่อนขาดวิ่งน้ำมันได้ปรกติ)
2.ผมเห็นตรงจานจ่ายมันเป็นมีเหล็กยึดแล้วมีรูตรงกลางให้ตั้งจานจ่ายขึ้นลงได้จะถามว่า
ใช่ตรงนี้รึเปล่าครับที่เค้าตั้งกัน
3.ถ้าจะตั้งเองมีวิธีหรือสังเกตุยังไงบ้างครับให้มันเดินเรียบปรกติ T-T สตาร์ทติดยากด้วยครับต้องแช่กุญแจไว้ซักพักเลยอ่ะครับ.. ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ:coolly-0041:
พอสับเป็นแก๊สเดินเรียบปรกติครับเป็นเฉพาะน้ำมันแต่ก่อนสายพานขาดไม่เป็นนะครับ
เป็นหลังจากที่ไปตั้งจานจ่ายอะครับ จะตั้งยังไงได้บ้างอ่ะครับ..

ซื้อเครื่องมาเจอค่าวาง ค่าของเหลว ค่าวายริ่งอีก แถมเลขเครื่องก้อไม่ตรง

ไอที่ผมบอกซ่อม 5 พันน่ะ ก้อคือ
ซื้อฝาราว ๆ 2000
ค่าสายพานทามมิ่ง + ลูกรอก ราว ๆ 1500
ค่าของเหลว + กรอง ราว ๆ 700
ที่เหลือก้อค่าแรง แค่นี้น่าจะจบแหละ จากประสบการณ์ขาดมา 2 รอบแระ
มีคำถามครับ
1.ฝาสูบหาได้จากไหนบ้างครับ แล้วมีวิธีดูเช็คสภาพยังไงบ้างว่ายังดีอยู่ หรือต้องให้ช่างดูจะแน่นอนกว่า
2.ถ้าเปลี่ยนฝาจำเป็นต้องเปลี่ยนประเก็น กับพวกยางตีนวาล์หรือไม่ครับ
รบกวนด้วยครับ

มีคำถามครับ
1.ฝาสูบหาได้จากไหนบ้างครับ แล้วมีวิธีดูเช็คสภาพยังไงบ้างว่ายังดีอยู่ หรือต้องให้ช่างดูจะแน่นอนกว่า
2.ถ้าเปลี่ยนฝาจำเป็นต้องเปลี่ยนประเก็น กับพวกยางตีนวาล์หรือไม่ครับ
รบกวนด้วยครับ
1. ไปหาซื้อตามอู่ที่เค๊ายกลงนี่แหละครับ ไม่แพงหรอก
2. ไหน ๆ ก้อมีโอกาสรื้อแล้ว เปลี่ยนได้ก้อดีครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน