กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ทำไมคอยเสีย

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย kaitone
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้
K

kaitone

รถใช้แก๊ส ทำไมคอยเสีย อยากรู้จริงๆ

ขอให้เจริญๆๆ
<!-- / message -->

ถูกต้องครับ แต่มันเกิดขึ้นแล้ว

มันมีความเกื่ยวเนื่องกันตรงที่หัวเทียนมันเดื่ยงก่อนแล้วตามด้วยคอย

ผมจึงขอความกรุณา พื่ๆ เพื่อนๆ ช่วยวิเคราะปัญหาครับ

จริงๆแล้วส่วนตัวผมก็ว่าไม่หน้าเกี่ยวกัน แต่เพื่อนผม(ช่าง)ปอกว่าเกิดขึ้นหลายคันแล้วครับ

ผมจึงขอความกรุณา พื่ๆ เพื่อนๆ ช่วยวิเคราะปัญหาเล่นๆก็ได้ครับ

ขอให้เจริญๆๆ

ของผมก็เป็นอะคับ..ใช้น้ำมันอะไม่รู้..แต่พอเปงแก๊สอาการออกเลย..แป๊คไฟ..คอยรั่ว..ต้องเปลี่ยนคอยล์ยกชุด..6หัว..หายสนิท

เอ แต่จริงๆมันไม่น่าเกียวนะ

มันคงจะมาจาก อุณหภูมิ ที่เพิมขึ้นมากกว่า ทำให้ คอย เสื่อมสภาพเร็วกว่าปรกติ

ลองใช้น้ำมันเครื่อง ที่เกรดดีๆหน่อย ล้างแผงระบายความร้อนของหม้อน้ำกับแอร์บ่อยๆหน่อย

เผื่อที่จะได้ลดภาระของเครื่อง และจะได้ลดอุณหภูมิของเครื่อง ลงได้นิดหน่อย

คอยล์มันเสียหรือเสื่อมมาก่อนติดตั้งแก๊สแล้วครับ ส่วนใหญ่มันจะรั่วหรือแค่ร้าวครับ พอมาเจอเชื้อเพลิงที่เป็นแก๊สแบบดูด มันก็เลยชิงจุดที่ท่อร่วมไอดี(แบ๊คไฟร์) วิธีสังเกตุว่ามันเสียหรือไม่ก็ง่ายๆครับสำหรับเกียร์ออโต้ คือ สตาร์ทเครื่องเปิดแอร์ใส่เบรคมือไว้แล้วเข้าเกียร์r หรือ D ก็ได้ ปล่อยให้เครื่องเดินเบาไปสัก 5 นาที และสังเกตุว่าเครื่องมีอาการกระตุกหรือไม่? หากเครื่องเดินเรียบตลอด แสดงว่าคอยล์ปกติ แต่ถ้าหากว่ามีการกระตุกๆเป็นช่วงๆนั้นแสดงว่าคอยล์เจ๊งครับ แต่เสียที่สูบใดนั้นต้องไล่หาเอาครับ โดยส่วนใหญ่อาการที่เสียจะไม่ค่อยมีใครสังเกตุในขณะใช้น้ำมันเบนซินเพราะมันแค่ไฟรั่วเล็กน้อย หรือ แค่จุดไฟแรงบ้างไฟอ่อนบ้าง ไม่ถึงกับเสียโดยสิ้นเชิงซึ่งมันจะแสดงอาการเครื่องยนต์เดินไม่เต็มสูบ ถ้าเป็นถึงขั้นนี้คงรู้แน่ๆ สิ่งที่ทำให้คอยล์ของเครื่อง Rb เสียเร็วก็มาจากเครื่องยนต์ค่อนข้างร้อนมากๆเมื่อเทียบกับเครื่องยนต์ยี่ห้ออื่นๆ และยังมีฝาปิดทึบซ่ะอีก มันก็เลยลาโลกเร็วกว่าที่ควรจะเป็นครับ

โอ้ โฮ มีการ มาตั้งกระทู้ ไห้ ตอบเล่นๆด้วย
ข้อมูล ก็ น้อยมาก
ไห้เดา นะ
เครื่อง 12 แหงม
อื่ม...ผมว่านะ

คอยล์มันเสียหรือเสื่อมมาก่อนติดตั้งแก๊สแล้วครับ ส่วนใหญ่มันจะรั่วหรือแค่ร้าวครับ พอมาเจอเชื้อเพลิงที่เป็นแก๊สแบบดูด มันก็เลยชิงจุดที่ท่อร่วมไอดี(แบ๊คไฟร์) วิธีสังเกตุว่ามันเสียหรือไม่ก็ง่ายๆครับสำหรับเกียร์ออโต้ คือ สตาร์ทเครื่องเปิดแอร์ใส่เบรคมือไว้แล้วเข้าเกียร์r หรือ D ก็ได้ ปล่อยให้เครื่องเดินเบาไปสัก 5 นาที และสังเกตุว่าเครื่องมีอาการกระตุกหรือไม่? หากเครื่องเดินเรียบตลอด แสดงว่าคอยล์ปกติ แต่ถ้าหากว่ามีการกระตุกๆเป็นช่วงๆนั้นแสดงว่าคอยล์เจ๊งครับ แต่เสียที่สูบใดนั้นต้องไล่หาเอาครับ โดยส่วนใหญ่อาการที่เสียจะไม่ค่อยมีใครสังเกตุในขณะใช้น้ำมันเบนซินเพราะมันแค่ไฟรั่วเล็กน้อย หรือ แค่จุดไฟแรงบ้างไฟอ่อนบ้าง ไม่ถึงกับเสียโดยสิ้นเชิงซึ่งมันจะแสดงอาการเครื่องยนต์เดินไม่เต็มสูบ ถ้าเป็นถึงขั้นนี้คงรู้แน่ๆ สิ่งที่ทำให้คอยล์ของเครื่อง Rb เสียเร็วก็มาจากเครื่องยนต์ค่อนข้างร้อนมากๆเมื่อเทียบกับเครื่องยนต์ยี่ห้ออื่นๆ และยังมีฝาปิดทึบซ่ะอีก มันก็เลยลาโลกเร็วกว่าที่ควรจะเป็นครับ

ทุกปัญหา LPG มีคำตอบจากป๋า

แล้วถ้าถอดฝา ปิดคอยออกจะร้อนน้อยลงไหม

จะกลั้นใจถอด

ของผมถอดออกเลย..ตั้งแต่เปลี่ยนคอยล์..จาได้มะต้องรื้อบ่อย..เหงชัดๆ:biggrin:

แล้วฝนตกละอองน้ำ มันไม่ทำให้พังเหรอคับ อยากถอดบ้าง เห็นมีคนบอกว่าถ้าถอดฝาออกแล้วละอองน้ำฝนเข้าจะทำให้เสียได้ รอผู้รู้ให้คำตอบคับ

แล้วที่ว่าคอยเสีย มันอาการเป็นไง ครับ
ตอนนี้ของผมเปลี่ยนหัวเทียนแล้ว เครื่องวิ่งปกติ มีปัญหาว่าเหมือน เวสเกตกระป๋องจะรั่ว
มีเสียงลมออกอะ ครับ แถมมีอาการสตาร์ทติดยากมาก บิดกุญแจเสียงไดร์สตาร์ททำงานแช่
แต่ไม่ยักกะติด บิดอยู่หลายรอบ ถ้ากดปุ่มให้สตาร์ทแก๊สติดเอาง่ายๆ เลยสงสัยว่าอาการนี้คอยเสียอะป่าว
และไอ้ที่มีเสียงลมรั่วออกจากเวสเกตกระป๋อง แสดงว่ามันรั่วหรือป่าว ครับ
ช่วยตอบด้วย ครับ ไม่ค่อยสบายใจเลยอะ ครับ

ถ้าอยากรู้ว่าคอยล์ตัวไหนรั่วก็ให้ถอดฝาครอบออกเลย แล้วติดเครื่องให้ได้อุณหภูมิทำงาน แล้วลองเบิ้ลเครื่องดู ตัวไหนเริ่มเสื่อมหรือเสียจะเห็นไฟกระโดดและได้ยินเสียงเลย
ให้ทำตอนกลางคืนและทำในที่มืดๆนะครับ จะเห็นชัดๆเลย
ของผมถอดฝาครอบออกเลย ใช้มาหลายปีแระ ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำเข้านะ รถผมเดิมๆทุกอย่าง 24v

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน