กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

บันทึกCEFIRO A31206 ครั้งที่3 (น่าจะ) ของผม

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31206
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31206

Cefiro-Thailand Members
สวัสดีครับ^^ พี่ๆน้องๆ Cefiro Thailand .... เริ่มยังไงดีล่ะ ที่ผมมาตั้งกระทู้เช่นนี้ ก็เพื่อที่ต้องการนำเสนอเรื่องราวและประสบการณ์ เกี่ยวกับรถCefiro ของผมครับ:)
ล่าสุดได้มีรายการแข่งขันรถยนต์ทางตรง รายการหนึ่ง... Option เป็นคนจัดงาน ได้มีการนำรถแข่งจากทาง Japan มาลงทำการแข่งขันด้วย เป็นรถ SkyLine R33 จาก Garage Saurus!!! หลายๆคนที่เล่นรถcefiroและรถซิ่ง...รวมไปถึงคนที่หลงใหลในเครื่องยนต์ RB26 ตระกูลนิสสัน ย่อมรู้จักเป้นอย่างดี ต้องขอบอกก่อนเลยว่า เป็นเรื่องที่น่าตื่นเต้นมากๆเลยครับ ที่จะมีรถแข่งจากอู่ดังๆที่เราชื่นชอบมาวิ่งโชว์และทำการแข่งขันกับคนไทย ... ผมจึงได้ทำการลงสมัครแข่งขันในรายการนี้ และได้ลงไปแข่งในรุ่น Pro Modify ซึ่งเป็นรุ่นเดียวกับ SkyLine R33 จาก Garage Saurus!!! ขอย้อนกลับไปก่อนรายการแข่งขันนี้จะเกิดขึ้นก่อนนะครับ .... รถของผมได้ทำการลองวิ่งล่าสุดหลังจากทำเครื่องมาใหม่ ก่อนน้ำท่วมจะท่วมเมื่อปลายปีที่แล้ว โดย ได้ทำการลองรถ ปรากฏว่า รถวิ่งได้ 8.1 Sec /60 ft 1.1 นับว่าเป็นที่น่าพอใจมากๆเพราะ ยังไม่ฉีด NOS และ Low Boost 2.1 เพราะหัวฉีดหมดซะก่อน ใช้น้ำมัน E85... พอช่วงน้ำท่วมรถคันนี้ก็จอดอย่างเดียว ไม่ได้วิ่ง รื้อเครื่องมาเชค ประกอบกับเข้าไปเป็นอันเสร็จ มีข่าวมาว่า Optionจัดงานแข่งขัน ตอนแรกยังเฉยๆ...แต่พอบอกว่า Skyline จะมาทำการลงแข่งด้วย เป็นตาโตเลยล่ะครับ :coolly-0044: ตอนแรกจะลงรุ่น Pro Unlimited จะฉีด NOS เพิ่มหัวฉีดให้ใหญ่อยากจะ วิ่ง 7 แต่พอรู้ว่า Skyline ไม่ได้มาวิ่งโชว์อย่้างเดียว แต่ยังมาลงแข่งขันกับคนไทย ซะด้วย... ผมกับทางอู่ก็เลยเปลี่ยนแผน... ไม่ฉีด NOS แล้วเปลี่ยนหัวฉีดใหญ่ แต่หัวฉีดดันมาไม่ทัน Ok ไม่เป็นไร เปลี่ยนน้ำมันเป็น Octane 116 หัวฉีดเท่าเดิม แล้วดันบูส 2.5 แล้วกัน น่าจะ 7 ได้ .... และแล้วก็ถึงวันศุกร์ วันตรวจสภาพรถ ทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดี แต่รถผมยังไมไ่ด้จูน ก็เลยจูนเก็บ Datalog ในสนาม ประกฏว่า ลองได้ รอบที่ 3 ได้ยินเสียงแปลกๆ:coolly-0025: แต๊กๆๆ เอาแล้วไงกรู... พังรึเปล่าหรือหูเพี้ยนไปเอง:coolly-0011: ก็ให้ทีมงานเชคปรากฏว่า ชาฟน่าจะละลาย...ทำไงดีละ พรุ่งนี้แข่งรอบคัดเลือก... บังเอิญว่า รถมันมีทั้งหมด 7 คัน เค้าเก็บเข้ารอบหมด..แต่ต้องมีเวลา Quarify... ทุกคันผมก็เลยวางแผนกันว่า พรุ่งนี้เช้าตามหาข้อเหวี่ยงก่อน ขอบอกอีกเรื่องรถผมขยายความจุเป็น 3400cc ไม่ใช่ 3000cc จึงหายากยิ่ง!!!และแพงงมากยิ่ง!!! และ แผนที่2ก็คือ ถ้าไม่มีข้อเหวี่ยง หาท่อนล่างเซียงกงมาใส่แทนก็ได้... พอเช้าวันเสาร์โทรเช็ค ข้อเหวี่ยงไม่มี... :coolly-0041: โอเค ไม่เป็นไร งานนี้ วิ่งห่วยช่างมันเอามันไว้ก่อน ศักดิ์ศรีคนไทยในสายเลือดมันเยอะ หลับเป็นหลับ... ก็เลยสั่ง ท่อนล่างมาแทน แล้ว ตอนบ่าย ก็มีเสียงสวรรค์!!!!มีข้อเหวี่ยง 3400cc อยู่ 1ชุดพอดี หลังจาก quarifyรอบแรกเพื่อเอาเวลาเข้ารอบ ผ่านไปผมก็รีบวิ่งไปเอาของเท่าที่จำเป็น :coolly-0023: กลับมา 1 ทุ่มเห็นจะได้ ฝนตกปอยๆ แต่การแข่งขันก็ไม่มีทีท่าจะหยุด ผมได้ลาพวกพี่ๆที่อู่ขอตัวไปพักผ่อนที่บ้าน ที่เหลือฝากไว้ที่ ทีมงานทุกคนในอู่ .... พอมาถึงวันอาทิตย์ ผมมาถึงสนาม เที่ยง ตรง... เครื่องย่อนเสร็จผมแล้ว เหลือประกอบจุกจิก กับตั้งแคมป์ บ่าย 3 ติดเครื่อง Run In ได้ ก็ยาวไปๆ ฝนก็ตก งานก็หยุดชั่วคราว... Ok!! สวรรค์มีใจให้ :coolly-0044: Run Inเสร็จปุป ให้คนจูน เสียบ Notebook เอาDatalog เดิมที่เคยใช้มาใส่ แล้วลองวิ่ง Ok.. ออกตัวได้ ถึงแม้รู้สึกว่ามันจะไม่เร็วเท่าE85ก็ตาม วันนั้นผมได้เข้าไปชิงที่ 1 กับ คนไทย ด้วยกัน Skyline R33 Garage Saurus ชิงที่3แต่ ก็ บาย เพราะมีปัญหา... แล้วผมก็ได้ ที่ 1 ในรุ่นมา ด้วยเวลา RT 9.1 sec. วินาที เป็นวันที่แปลกมาก!!! หลายๆคัน น่าจะวิ่งดีกว่านี้ กลับเวลาล่วงหมดทุกคัน ส่วนรถผมเป็นเพราะไม่มีความพร้อมมากกว่า เพราะรอบสุดท้าย วิ่ง บูส 1.6 เกียร์ 2ไม่มีแรงง :coolly-0022:

หมดแรงง!!!! ต้องขอขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกคนที่ ทนอ่านมานานนะครับ หรือบางคนไม่อ่านก็ไม่เป็นไร ^^ และขอขอบคุณทีมงานอู่ FAST HUNTER ทุกๆคนครับ ขอบคุณครับ สิ้นปี มีเรื่องใหม่เกิดขึ้นแน่นอน(ถ้าน้องน้ามไม่มาให้ซะก่อน)

ผมว่าคนไทยไม่แพ้ต่างชาติหรอก ขึ้นอยู่กับว่าคนไทยจะทำรึเปล่าแค่นั้นเอง ถ้าตั้งใจทำจริงๆ ก็อาจจะประสบความสำเร็จดังที่ตั้งเป้าหมายไว้ก็ได้ครับ ^^ :coolly-0024::coolly-0024::coolly-0024:

เด่วมีรูปตามมาครับ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

ยินดีด้วยอีกครั้งนะครับน้องโอ

สุดยอดพี่โอ ผมก็ว่าคืนวันเสาร์หายไปไหน ที่แท้หนีกลับบ้านไปนอนนี่เอง ส่วนในพิทพี่นี่ประกอบกันเต็มที่น่าดู ตีสามยังล้างกันอยู่เลย สุดๆอ่ะ

เชี้ยน้องโอครับ เมิงย่อรูปด้วย ใหญ่สาดดด
เอาซัก 800 x 600 ก้อพอ

อืมมม...เยี่ยมจิงๆ เป็นกำลังใจให้คับป๋ม.. :coolly-0003:

แม่ง กูดูรูปไม่รู้เรื่องเลย เขร้ แต่ก็สุดยอดเว้ย น้องรัก

สุดยอดครับโอ....
แจ๋วจริงๆ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน