กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

รับติดตั้ง Lpg และ แก้ไขงาน Lpg

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31001
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

แก็สมีปัญญาหาครับ กดคันเร่งแรงก็ แบ็ค กดเบาก็แบ็ค เกิดจากอะไรครับ แก้ไขอย่างไรครับ

แก็สมีปัญญาหาครับ กดคันเร่งแรงก็ แบ็ค กดเบาก็แบ็ค เกิดจากอะไรครับ แก้ไขอย่างไรครับ

1.คอล์ยรั่ว
2.แก๊สบางเกินไป

แต่คาดว่าน่าจะเป็นข้อ1.

เครื่องยนต์ 6สูบ ทั่วไป ไม่มี Turbo
- ยี่ห้อ Gas Italy ราคา 26,000.-บาท
- ยี่ห้อ AC AutoGaz STAG-300Plus ราคา 33,000.-บาท

ใช้เวลาติดตั้งกี่วันครับ แล้วคิวว่างประมาณเมื่อไรรครับ

พี่ศิวเดชครับ ผมเพิ่งศึกษาระบบแก๊ส จะติดกับเครื่อง RB20DEเดิมๆ มีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1. ระบบกล่อง ECU แก๊สที่บอกว่าเชื่อมต่อ OBD-CAN พวก Oscar,brc,agis ฯลฯ เนี่ยจำเป็นมากน้อยขนาดไหนครับ บางยี่ห้อบอกว่าปรับจูนได้ทีละสูบด้วย บางยี่ห้อบอกว่าปรับแก้ค่า (trim) ตัวเองแบบอัตโนมัติด้วย
2. หัวฉีดระบบแก๊สนี่จะฉีดทุกๆหัวพร้อมกัน, ฉีดแบบ Sequencial หรือมีทั้งสองแบบครับ พอจะยกตัวอย่างยี่ห้อได้มั๊ยครับ
3. การคำนวณการจ่ายแก๊สที่ที่ผมเข้าใจคือ ส่วนใหญ่ใช้การเอาสัญญาณการฉีดน้ำมันมาปรับแต่งเพิ่มเติม,บางยี่ห้อต้องป้อนค่าใหม่เอง แต่มีกล่องECUที่นำสัญญาณเครื่องจริงๆมาประมวลผลเองมั๊ยครับ ปัจจุบันที่นิยมเป็นแบบไหนครับ
4. สัญญาณจุดระเบิดนี่สั่งจากกล่อง ECU น้ำมันใช่มั๊ยครับ หรือมีแบบที่ปรับตั้งจาก ECU แก๊สด้วย

ขอบคุณครับ

พี่ศิวเดชครับ ผมเพิ่งศึกษาระบบแก๊ส จะติดกับเครื่อง RB20DEเดิมๆ มีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1. ระบบกล่อง ECU แก๊สที่บอกว่าเชื่อมต่อ OBD-CAN พวก Oscar,brc,agis ฯลฯ เนี่ยจำเป็นมากน้อยขนาดไหนครับ บางยี่ห้อบอกว่าปรับจูนได้ทีละสูบด้วย บางยี่ห้อบอกว่าปรับแก้ค่า (trim) ตัวเองแบบอัตโนมัติด้วย
2. หัวฉีดระบบแก๊สนี่จะฉีดทุกๆหัวพร้อมกัน, ฉีดแบบ Sequencial หรือมีทั้งสองแบบครับ พอจะยกตัวอย่างยี่ห้อได้มั๊ยครับ
3. การคำนวณการจ่ายแก๊สที่ที่ผมเข้าใจคือ ส่วนใหญ่ใช้การเอาสัญญาณการฉีดน้ำมันมาปรับแต่งเพิ่มเติม,บางยี่ห้อต้องป้อนค่าใหม่เอง แต่มีกล่องECUที่นำสัญญาณเครื่องจริงๆมาประมวลผลเองมั๊ยครับ ปัจจุบันที่นิยมเป็นแบบไหนครับ
4. สัญญาณจุดระเบิดนี่สั่งจากกล่อง ECU น้ำมันใช่มั๊ยครับ หรือมีแบบที่ปรับตั้งจาก ECU แก๊สด้วย

ขอบคุณครับ

ตอบ.

1.ระบบที่ว่าไม่สามารถใช้ได้กับเครื่องยนต์ RB20DE ครับ เนื่องจากระบบ OBD II - CAN นั้นใช้กับพวกเครื่องยนต์รุ่นใหม่ๆ เช่น Vios,Altis,Camry,City,Jazz,Accord เป็นต้น

2.ECU แก๊ส ที่ดีจะต้องเลือกระบบการฉีดได้เพราะว่าในระบบน้ำมันนั้นมีการสั่งฉีดเชื้อเพลิง 3 แบบคือ ฟูลกรุ๊ป , ฮาฟล์กรุ๊ป , ซีเควนเชี่ยล ดังนั้น ECU แก๊สควรปรับเลือกได้เพื่อให้เหมือนการฉีดของน้ำมัน ส่วนเครื่องยนต์ RB 20DE นั้นการสั่งฉีดเชื้อเพลิงเป็นแบบ ซีเควนเชี่ยล

3.การคำนวนการจ่ายแก๊สของ ECU แก๊สนั้น จะทำการดักสัญญาณของหัวฉีดน้ำมันแล้วนำมาคำนวนเพื่อหาค่าที่ควรเป็นก่อนส่งสัญญาณไปที่หัวฉีดแก๊ส ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายอย่างเช่น แรงดันหม้อต้ม , ค่าแวคคั่มในท่อไอดี , ขนาดของรูหัวฉีด เป็นต้น โดยส่วนใหญ่ขณะนี้แบบระบบที่ต้องปรับตั้งค่าเองนั้นไม่ค่อยมีในตลาดแล้วเนื่องจาก ระบบได้ถูกพัฒนาไปมาก ส่วนแบบระบบที่ปรับให้เองโดยอัตโนมัติทั้งหมดก็ใช่ว่าดีเสมอไป เมื่อเวลามันเพี้ยนหรือมีปัญหา มันไม่สามารถแก้ไขใดๆได้ คำถามข้อนี้ผมว่าข้อสรุปอยู่ที่ แบบกลางๆคือ กึ่งอัตโนมัติ โดยเน้นไปที่ความยืดหยุ่นของซอฟแวร์ในการปรับจูน

4.สัญญาณจุดระเบิด ไม่สามารถปรับตั้งได้ใน ECU แก๊ส

............................................................................

ขอบคุณมากๆครับพี่ศิวเดช ได้ความรู้มากๆเลย
ตอนนี้ผมสนใจแบบหัวฉีด AC, SEC, VERSUS (อาจจะAGISด้วย) ไม่รู้ว่าเป็นระดับเดียวกันหรือเปล่าครับ ตัวไหนที่โปรแกรมยืดหยุ่นได้หลายแบบ มีรับประกัน/กรมธรรม์, ทนๆ หาอะหลั่ยง่าย และเหมาะกับเครื่อง RB20DEครับ
(งบประมาณด้วยครับ) :)

ขอบคุณมากๆครับพี่ศิวเดช ได้ความรู้มากๆเลย
ตอนนี้ผมสนใจแบบหัวฉีด AC, SEC, VERSUS (อาจจะAGISด้วย) ไม่รู้ว่าเป็นระดับเดียวกันหรือเปล่าครับ ตัวไหนที่โปรแกรมยืดหยุ่นได้หลายแบบ มีรับประกัน/กรมธรรม์, ทนๆ หาอะหลั่ยง่าย และเหมาะกับเครื่อง RB20DEครับ
(งบประมาณด้วยครับ) :)

ยี่ห้อต่างๆที่กล่าวมานั้นอยู่ในระดับเดียวกันทั้งหมด แต่ผมจะเลือกใช้ยี่ห้อAC เพราะว่าระบบของซอฟแวร์นั้นเสถียรกว่าทุกตัวที่กล่าวมา จากการที่เคยติดตั้งไปแล้วกว่า 200ชุด ไม่เคยมีปัญหาใดๆ สินค้าจำพวกนี้ส่วนใหญ่รับประกันอายุการใช้งาน 1 ปี ส่วนเรื่องกรมธรรม์ประกันภัยน่าจะมีน่ะครับต้องขอสอบถามผู้นำเข้าก่อน ส่วนความทนทานและอะไหล่ ไม่ต้องกังวลเพราะ ทนทานมากและอะไหล่หาง่าย เหมาะกับเครื่อง RB 20DE แล้วครับ

ราคาค่าติดตั้ง = 33,000.-บาท ค่าใบวิศวะ = 1,000.-บาท

....................................................................

ขอบคุณมากครับพี่ศิวเดช ถ้าผมมีข้อสงสัยจะขอรบกวนใหม่นะครับ :)

รบกวนสอบถามป๋านิดครับ
หัวฉีดกินแก๊สน้อยกว่า variable รึป่าวครับ
ถ้า up จาก variable เป็น หัวฉีด นี่ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ
วันเดียวเสร็จมั้ยครับ ขอบคุณครับ:coolly-0033:

รบกวนสอบถามป๋านิดครับ
หัวฉีดกินแก๊สน้อยกว่า variable รึป่าวครับ
ถ้า up จาก variable เป็น หัวฉีด นี่ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ
วันเดียวเสร็จมั้ยครับ ขอบคุณครับ:coolly-0033:

กินน้อยกว่าหรือเปล่านี่ไม่แน่ใจครับ เพราะไม่รู้ว่าเขาตั้งมาอย่างไร

ค่าใช้จ่ายในการอัพเกรด ก่อนตอบผมอยากทราบว่าเครื่องรุ่นไหนครับ ตัวแปรมันเยอะ

ระยะเวลาการทำ 1 วันเสร็จครับ

กินน้อยกว่าหรือเปล่านี่ไม่แน่ใจครับ เพราะไม่รู้ว่าเขาตั้งมาอย่างไร

ค่าใช้จ่ายในการอัพเกรด ก่อนตอบผมอยากทราบว่าเครื่องรุ่นไหนครับ ตัวแปรมันเยอะ

ระยะเวลาการทำ 1 วันเสร็จครับ

เครื่อง RB25 A/T ไม่โบครับ ติดแก๊ส ระบบ variable ไม่แลมด้าครับ

ผมใช้รถวันละ 45 กิโล ขับ 90-110 ไม่ค่อยบูช
ตอนเช้าไม่เปิดแอร์ เปิดแต่ขากลับ
เติมแก๊ส 600 ใช้ได้ 5 วัน มีแก๊สเหลือก้นถังนิดหน่อย
เติมแก๊ส กก ละ 10.55 บาท แบบนี้กินมั้ยครับ
ถ้าเป็นหัวฉีดจะกินน้อยกว่านี้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

เครื่อง RB25 A/T ไม่โบครับ ติดแก๊ส ระบบ variable ไม่แลมด้าครับ

ผมใช้รถวันละ 45 กิโล ขับ 90-110 ไม่ค่อยบูช
ตอนเช้าไม่เปิดแอร์ เปิดแต่ขากลับ
เติมแก๊ส 600 ใช้ได้ 5 วัน มีแก๊สเหลือก้นถังนิดหน่อย
เติมแก๊ส กก ละ 10.55 บาท แบบนี้กินมั้ยครับ
ถ้าเป็นหัวฉีดจะกินน้อยกว่านี้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

สรุปว่าติดตั้งแก๊สอะไรมา LPG หรือ NGV?

เครื่อง 25 ไม่โบ เคยขับติดบูสท์ได้ด้วยหรอ?

เติมแก๊ส 600.-บาท ถ้าเป็นLPG 600.-บาท หาร 11.30=53ลิตร ใช้ได้ระยะทาง 45X5=225กิโลเมตร เฉลี่ยตก4.25กิโลเมตร/ลิตร หรือ กิโลเมตรละ 2.66บาท ผมว่ามันกินเยอะไปน่ะครับ แต่ถ้าให้ชัวร์ต้องลองหาค่าของการบริโภคน้ำมันเบนซินควบคู่กันไปด้วยครับ เช่น ถ้าใช้เบนซินเฉลี่ยตก 5-5.5กิโลเมตร/ลิตร ก็ถือได้ว่าเป็นปกติแล้วครับ

เติมแก๊ส กก.ละ 10.55 บาท อันนี้มัน NGV น่ะครับ

ถ้าเป็นระบบหัวฉีด น่าจะกินน้อยกว่าแต่ได้เท่าไหร่ไม่ทราบครับ

สรุปว่าติดตั้งแก๊สอะไรมา LPG หรือ NGV?

เครื่อง 25 ไม่โบ เคยขับติดบูสท์ได้ด้วยหรอ?

เติมแก๊ส 600.-บาท ถ้าเป็นLPG 600.-บาท หาร 11.30=53ลิตร ใช้ได้ระยะทาง 45X5=225กิโลเมตร เฉลี่ยตก4.25กิโลเมตร/ลิตร หรือ กิโลเมตรละ 2.66บาท ผมว่ามันกินเยอะไปน่ะครับ แต่ถ้าให้ชัวร์ต้องลองหาค่าของการบริโภคน้ำมันเบนซินควบคู่กันไปด้วยครับ เช่น ถ้าใช้เบนซินเฉลี่ยตก 5-5.5กิโลเมตร/ลิตร ก็ถือได้ว่าเป็นปกติแล้วครับ

เติมแก๊ส กก.ละ 10.55 บาท อันนี้มัน NGV น่ะครับ

ถ้าเป็นระบบหัวฉีด น่าจะกินน้อยกว่าแต่ได้เท่าไหร่ไม่ทราบครับ

LPG ครับ ปั๊มแถวนวลจันทร์ราคา 10.55 ครับ

คิกดาวน์ผมเรียกบูชครับ โทษที

ค่าใช้จ่ายในการ up เป็นหัวฉีดประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

LPG ครับ ปั๊มแถวนวลจันทร์ราคา 10.55 ครับ

คิกดาวน์ผมเรียกบูชครับ โทษที

ค่าใช้จ่ายในการ up เป็นหัวฉีดประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

ราคาอัพเกรด

ยี่ห้อ GasItaly ราคา 20,000.-บาท
ยี่ห้อ AC Stag-300Plus ราคา 27,000.-บาท

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน