กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

เครื่อง 12 v ผมมีปัญหา

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A311050
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A311050

Cefiro-Thailand Members
เครื่อง 12 v ผมมีปัญหา
เนื่องจากว่าเมื่อวานขับจาก เพชรบูรณ์เข้า กทม ขามาก็ปกติดี แต่พอติดไปฟแดง แล้วรถสั่นเป็นเจ้าเข้าเลยไม่รู้เป็นเพราะอะไร เครื่องไม่ดับ รอบเครื่องดูจากเข็มวัดรอบก็นิ่งกับกระตุกบ้าง เร่งเครื่องออกตัวแทบไม่ค่อยจะไป อืดมากมาย
เอาตัวรอดทำธุระจนกลับมาเพชรบูรณ์ได้
เช้านี้เอารถไปให้พี่ที่ทำอู่แถวบ้านสนิทกัน ดูปกติก็ให้ดูตลอด ตรวจดูแล้วว่า แอร์โฟลไม่เสีย ลองเปลี่ยนหัวเทียน ใหม่ ก็ไม่หาย มาเจอตรงสูบลูกที่ 6 ไม่ทำงาน พี่ผมว่าวาวไปแล้ว
อยากรู้ว่า วาว 12 v เป็นแบบชิม หรือออโต้ จะได้ประเมินค่าซ่อมได้
:coolly-0042:

วางเครื่องใหม่ แพงกว่าซ่อมไม่เท่าไรนะผมว่าอ่ะ ลองดูคับ

ปล. ลองดูที่เกียร์รึยังคับ

อย่างหนักเลยก็เจียบ่าวาวทำวาวประเกนต่างๆน้ำมันเครื่องอื่นๆอีกนิดหน่อย ค่าแรงไม่คิด
5000-6000บาท
กับถ้าเรื้อดูแล้ววาวไม่รั่วมันยันอะไรของเค้าผมก็ไม่ค่อยเข้าใจ ก็ถูกตังลงมาอีก

ผมเคยเป็นนะ สูบ 1 สูบ 3 ไม่ทำงาน
เปลี่ยนคอยล์หายเลย
ลองสลับคอยดูนะครับ
ไม่รู้จะใช่หรือปล่าว
ตอนเครื่องร้อนครับ อืดโครต สะดุดแต่ไม่ดับ

วาลว์ไปแล้วหรือคอลย์ไปแล้ว วาลว์มันไม่ค่อยพังหรอกถ้า ทามมิ่งไม่ขาดน่ะ

ผมเคยเป็นนะ สูบ 1 สูบ 3 ไม่ทำงาน
เปลี่ยนคอยล์หายเลย
ลองสลับคอยดูนะครับ
ไม่รู้จะใช่หรือปล่าว
ตอนเครื่องร้อนครับ อืดโครต สะดุดแต่ไม่ดับ
12 วาวล์มันมีคอยแค่ลูกเดียวนิท่านแล้วจะสลับไงอ่ะ:coolly-0043:

รื้อออกมาแล้ว ปรากฎว่า วาวก็รั่วๆบ้างแล้ว แต่ไม่มากเท่าไร ก็เลย ปาดบ่าเจียวาวใหม่ซะเลย จะได้ไม่ต้องมารื้ออีกภายหลัง
ส่วนจานจ่าย มีรอยซ่อมมาแล้ว ขั่วละลายเลย รอของจากพี่ในชมรมเรามาใส่ ก็น่าจะกลับมาวิ่งได้เหมือนเดิม ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ แต่ว่าอยู่เพชรบูรณ์ หาของยากมาก ถามใครก็ไม่มีบ้าที่สูดดดด

รื้อออกมาแล้ว ปรากฎว่า วาวก็รั่วๆบ้างแล้ว แต่ไม่มากเท่าไร ก็เลย ปาดบ่าเจียวาวใหม่ซะเลย จะได้ไม่ต้องมารื้ออีกภายหลัง
ส่วนจานจ่าย มีรอยซ่อมมาแล้ว ขั่วละลายเลย รอของจากพี่ในชมรมเรามาใส่ ก็น่าจะกลับมาวิ่งได้เหมือนเดิม ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ แต่ว่าอยู่เพชรบูรณ์ หาของยากมาก ถามใครก็ไม่มีบ้าที่สูดดดด
รออีกนิดวันสองวันรอพี่เก๋กลับมาจากสัตหีบก่อนแล้วครูจะไปเอามาพร้อมจัดส่งให้เด้อพี่น้อง(ไว้ใจได้ชัวร์):coolly-0003:

ครับผมไม่คิดมากหรอก ครู ได้เคยโทรคุยกับสมาชิคชมรมเราหลายๆคนก็รู้สึก อบอุ่น ใจดี อิอิ

ผมเคยO/H แล้วคับ ใช้ไปก็ไม่เหมือนเดิม ไม่นานซักพักก็งอแง
ยังเสียดายเงินที่ทำไป รู้งี้ลงเครื่องใหม่แต่แรกก็ดี ต้องมาเสียเงินซ้ำอีก
ลองพิจารณาดูคับ

ผมเคยO/H แล้วคับ ใช้ไปก็ไม่เหมือนเดิม ไม่นานซักพักก็งอแง
ยังเสียดายเงินที่ทำไป รู้งี้ลงเครื่องใหม่แต่แรกก็ดี ต้องมาเสียเงินซ้ำอีก
ลองพิจารณาดูคับ
อย่าไปขู่เค๊าเซ่ะ
แอ๊...

เสียดายคับเครื่องผม12vยกลงและขายไปแล้วไม่งั่นอะไหล่เพียบเลย

นิสัยการขับรถผม เรื่อยๆ 100 เดียว รีบก็ 120 ครับ
ขอบคุณพี่ ออย ที่ให้กำลังใจ และทุกคำแนะนำครับ
แต่ผมยังชอบ 12 V อยู่เสียงหวานเพราะดี
ระหว่างซ่อม ผมก็เอาฝาครอบวาว มาทำสีใหม่ ทำออกมาแล้วสวยดี ว่าจะเอาโลโก้ AUTOBOT มาติดดีมั้ยเนี่ย
เผื่อขับๆไปมันแปลงร่างได้ อิอิ

นิสัยเดียวกันกับผมเรยคับ เรื่อยๆ80รีบ100นึงขับในกรุงเทพ 12vคู่ใจชอบพากินข้าวลิงข้างทาง:coolly-0022:

นิสัยเดียวกันกับผมเรยคับ เรื่อยๆ80รีบ100นึงขับในกรุงเทพ 12vคู่ใจชอบพากินข้าวลิงข้างทาง:coolly-0022:
ขอโทษที อยากรู้จริงๆ กินข้าวลิงข้างทาง แปลว่าอะไร:coolly-0002:

มันก็เสียงัยครับพี่น้อง:coolly-0028::coolly-0028::coolly-0028:
อ๋อ ได้ ครู มาเฉลยพอดี ถามเลย อิอิแล้วของส่งมายังครับ เพราะรถผมรอของจากครูอะครับ ใส่ฝาสูบรอแล้วจะได้เอาออกมา:coolly-0034: อยากขับจะแย่ :coolly-0009:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน