กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

กำเนิด K-sport

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31035
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31035

ONE NOT TWO
Staff Member
Cefiro-Thailand Staff
....ประวัติของผมตั้งแต่เกิดถึงปัจจุบัน
ผมเกิดมาในครอบครัวใหญ่4ครอบครัวในพื้นที่ใหญ่ย่านบางลำภูครอบครัวแต่ละบ้านมีแต่ผู้ชายหมดขอโทษเล่นรถซิ่งกันหมดโดยผมเป็นคนสุดท้ายสุดของทุกบ้านลืมตามาก็ได้ยินเสียงเครื่องยนต์แล้วแต่สมัยก่อนปู่เป็นทนายการรถไฟทำให้ลูกชายของทุกๆบ้านต้องการให้ลูกๆทุกคนเดินตามรอยปู่มีแบ้นผมพ่อผมเป็นทหารเรืออยู่คนเดียวโดยที่ต้นตรธกูลสายบ้านอื่นๆเป็นทหารบกและตำรวจ..สมัยก่อนพ่อผมค่อนข้างๆโหดมากแต่ชอบรถก็เลยเป็นผลต่อพี่ชายแท้ๆกับตัวผมอีกทั้งลูกชายของบ้านลุงๆอาๆก็เล่นรถด้วยสรุปคือผู้ใหญ่ไม่ว่าวึ่งสมัยก่อนประมานพ.ศ.2527-28นั้นคนไม่ค่อยวางเครื่องแรงสักเท่าไหร่คือซื้อรถอะไรมาต้องแต่งเครื่องนั้นไม่เหมือนสมัยนี้ส่วนใหญ่พวกญาติๆใช้รถเฟียตยัดโบ/อัลฟ่าโมคาบูคู่/บีเอ็มโม/ส่วนการจุดประกายคนแรกคือพี่ชายผมแท้ๆแหวกแนวซื้อนิสสันซันนี่ขับหน้าวางเครื่องe15turboมาแล้วก็เริ่มไปวิ่งหน้า เดอะพาเลสสมัยก่อนรถก็แรงใช้"ด้เลยเพราะเริ่มรู้จักพี่หนุ่ยnewtecแล้ว( ปัจจุบันเป็นที่ปรึกษาและให้ข้อคิดในทุกๆเรื่องกับผมและเฮียบุ๊ง)ยังมีพี่จิมพี่ตี๋ร้านท่อเขายาวๆและพี่ๆคนอื่นๆอีกด้วยสมัยนั้นผมยังเด็กแอบไปกับพี่ชายทูกๆคืนวันเสาร์ต่อมาพี่ชายผมหันหลังให้สนามเถื่อนไปวิ่งสนามนครชัยศรียุคแรกๆสมัยชวลาบีเอ็มหน้ายาวๆกับหม่อมตุ้ย/พี่น้อยออโต้รีเซิต/รินสปีดจนกระทั่งพี่ชายผมไปเรียนต่ออเมริการถซันนี่คันดังกล่าวก็ขายไป

ต่อภาค2...
.....และหลังจากพี่ชายผมไปเรียนอเมริกาตัวผมไปเรียนเตรียมทหารพอดีรุ่น34เหล่าทหารเรือ(ตำรวจน้ำ)ตอนนั้นพ่อให้เลือกระหว่างซีวิคป้ายแดงรุ่นlxs ที่มีแต่เครื่อง1600คาบูคู่รุ่นพิเศษกับ บีเอ็มอี30มือ2(ตอนนั้นแพงเอาเรื่อง)และผมก็ได้เลือกบีเอ็มมาแต่งโมลูกสูบใส่คาบูคู่กับพี่หนุ่ยnewtecเวลากลับบ้านวันศุกรคืนวันเสาร์เป็นต้องพาเพื่อนๆเตรียมทหารที่บ้านอยู่ตจว.ไปเที่ยวก่อนกับบ้านก็ไปวิ่งเล่นกับเค้าคืนวันเสารแต่ตอนนั้นไปวิ่งฝั่งหอการค้าหริอไม่ก็ใต้สะพานแขวน...หลังจบเตรียมทหารขึ้นรร.นายเรือไม่ค่อยมีเวลาและติดหญิงติดเที่ยวเลยซ้ำชั้นอีก1ปีรวมเพื่อนที่ซ้ำชั้นมี7คนเป็นแก๊ง7อสูรต่อมาข฿นปี2รู้ว่าคะแนนไม่ถึงพ่อเลยให้ออกไปอยู่การท่าเรือสักพักเพราะเวลาไม่จบจะมีรุ่นพี่ๆยื่นมือรับไปทำงานในเรือสินค้าต่อไป..จนรู้ว่าไม่ใช่ตัวเราก็เลยออกมาเรียนกฏหมายหวังเทียบโอนกลับไปเป็นตำรวจเหมือนเดิมหรือไม่ก็เดินตามรอยปู่วะเลยทีนี้พอเริ่มต้นใหม่ในมหาลัยเวลาว่างมีเยอะก็ไปตามอู่ต่างๆประจวบกับพ่อซื้อแอคคอดตาเพชรรุ่นหัวฉีดให้อีกคันทีนี้มีรถ2คันแล้วเลยเริ่มโมแอคคอดซะโดยเอาเครื่องเดิมไปเปลี่ยนลิ้นตีเฮดเดอร์ขยายฝาจนยุคหลังๆรถเริ่มวางเครื่องเทอรโบเยอะขึ้นเลยชักเบื่อ.....พอดีย้อนไปถึงพี่ญาติๆสมัยโน้นเค้าย้ายไปอยู่ที่อื่นกันไม่ค่อยได้เจอมาเจออีกทีเล่นหนักวางเครื่องกันเองโดยญาติๆเอาrb20ฝาแดงมาวางในมิตซูกล่องไม่ขีดเอาบลูเบริดวางrbฝาแดงผมลองขับครั้งแรกรู้สึกติดใจขึ้นมาทันใด(เครื่อง20ฝาบรอนแพงมากในยุคนั้นประมาน55000ถ้าจำไม่ผิดเครื่องเซฟิโร่ด้วยไม่ใช่สกายลาย)

..ต่อภาค3
หลังจากนั้นไม่นานพ่อผมก็ได้สิ้นลมหายใจไปด้วยโรคมะเร็งและพี่ชายแท้ๆผมก็เรียนจบกลับมาจากอเมริกาทีนี้ผมเลยเอาแอคคอดให้ไปเพราะดูทรงพี่ผมกลับมาใส่รองเท้าบูสเสื้อฮาเลย์ก็พอจะเดาออกแล้วว่าแกอำลาวงการรถซิ่งแน่ๆ..สุดท้ายก็จริงหลังกลับมาไม่นานแกเอาฮาเล่ย์กลับมาด้วย?ทีนี้ปี2538ผมเลยซื้อรถคันใหม่ก็คือเซฟิโร่นั่นเองนี่คือรถเซฟิโร่ลำแรกของผมยังขับไม่ทันถึงบ้านเลยมันพังไปแล้วก็เลยไปวางเครื่องที่ญาติแถวๆนนทบุรียุคนั้นสนามเถื่อนมีโคตรเยอะเดินสายแข่งมันเช่น บางใหญ่/เชนจอนต์/สามพราน/เจต71
...วางเครื่องอาบี20ตัวแรกซื้อเครื่องมา38000ตอนนั้น1จีกำลังฮอตยุคนั้นต่อมาเล่นอยู่3ปีเศรษฐกิจที่บ้านไม่ค่อยดีเปลี่ยนรถเป็นอา30คันแรกสีขาวคันที่2สีเทาต่อมาเป็นหน้าแหลมวาง1เจกระปูกและมาที่รถโฮลเดนทวาง1เจ.ออโต้เพราะรถมันหนักตอนท้ายวางอาบี20แล้วขายรุ่นน้องไป
.....ในระหว่างช่วงชีวิตที่ผ่านมาเคยสบายและขมขื่นและผิดหวังลองผิดลองถูกมามากเด็กปั๊มยังเคยเป็นเลยจนชีวิตหักเหกลับไปเรียนจนจบเพราะเจอพี่หนุ่ยnewtecบอกว่าจะเสเพลแค่ไหนเล่นรถยังไงต้องเรียนให้จบโดยจบมาใช้เวลา5ปีครึ่งทีนี้ดูอายุตัวเองเพื่อนสมัยเตรียมทหารมันติดร้อยเอกเรือเรือเอกกันหมดไปคงสายก็เลยตัดสินใจอยู่พักใหญ่ใช่ประสบการณ์ที่เล่นรถมาไปช่วยงานอู่โน้นบ้างนี้บ้างจนสุดท้ายตัดสินใจเปิดอู่ที่บ้านกับเด็กปั๊มคนนึงซึ่งตอนนี้เป็นช่างใหญ่อยู่แถวๆสนามบินน้ำ

เยี่ยมเลยครับพี่เก๋ ชีวิตโชกโชนมากๆ

ปล.สงสัยมีภาคต่อ แน่ๆเลยใช่ม่ะครับ

...ภาค4
ก่อนจะเปิดอู่ได้ไปเป็นมือปืนช่วยอยู่หลายอู่ช่วยกันไปแลกความรู้กันมั่งบางอู่นิสัยชอบหวงวิชาก็มีอวดเก่งก็มีว่ากันไปโดยระหว่างก่อนเปิดอู่มีแต่คนมาให้ทำส่วนใหญ่จะเป็นอาบี/ดีเซล/rotary/3s/jzก็มีที่ม้นสุดคือพวกเด็กๆเพิ่งเล่นรถให้โมเครื่องเดิมติดรถง่ายดีแรงใช้ได้โดยนโยบายคือผมจะไม่คิดว่ารถลูกค้าเป็นหนูทดลองเด็ดขาดทำตามความเป็นจริง
..สิ่งที่เราไม่ชอบตอนเราไปให้อู่ที่ผ่านมาตอนเด็กๆเราจะไม่ทำเด็ดขาดนี่คือหลักของผมสิ่งที่ลูกค้ากลัวโดนหลอกเราเคยโดนมาก่อนจะไม่ทำแน่นอนครับทำตามความเป็นจริง..คนที่ทำรถกับผมมาตั้งแต่สม้ยก่อนเปิดอู่ณ.ปัจจุบันเปลี่ยนหน้ากันไปเจอมาหลายรูปแบบแล้วครับที่ยังอยู่ก็มีขออณุญาติเอ่ย เช่นพล085ทำมา7ปีกว่า/เป้ผีบ้า574เห็นตั้งแต่เด็กๆ/พี่ตั้ม061ทำมา5ปีแล้ว/เอ0865ปี/พี่น้อง144จังหวัดเลย5ปี/สิงห267...9ปีแล้วนานสุด/โตญาติกันยกเจออกวางอาบี350วาง4ปีกว่าและคนอื่นๆอีกจนกล่าวไม่หมดแน่
...ผมขอใช้คำเดิมว่าไม่ได้สร้างภาพผมเหนื่อยกับการต่อสู้ผมจำคำเวลาพ่อผมจะพูดเสมอว่า(รู้ไหมเวลาได้เงินมายากยิ่งนักให้ใช้เงินให้เป็นรู้คุณค่าของเงิน)สุดท้ายผมก็รู้จักว่าความหมายเป็นเช่นไร

..ภาคที่5
ท้ายนี้ผมอยากจะบอกว่าทุกที่มีปัญหาสมัยก่อนตอนออกจากทหารใหม่ๆผมรับไม่ได้กับสังคมภายนอกที่ไร้ระเบียบวินัยระบบคุณธรรมแต่ในเมื่อตอนนี้ไม่ใช่ทหารแล้วจึงต้องรับความเป็นจริงในโลกใบนี้..ถ้าย้อนเวลาได้ผมอยากใช้ชีวิตรับราชการเหมือนเดิมแต่เพื่อนผมบางคนมีตำแหน่งใหญ่โตเป็นถึงพันตรีจ่อพันโทยังไม่พอกินเลยบางคนสมัยเรียนเก่งโคตรตอนนี้เป็นร้อยเอกก็มีทำให้รู้ว่าทุกที่มีปัญหาแต่เราจะแก้ปัญหาที่อะไร

....ทุกวันนี้พอใจแล้วที่มีวันนี้ได้ทำตามใจทำสิ่งที่ชอบแต่ก็ยังมีพวกแก๊งกบฎคอยก่อกวนรู้สึกท้อใจมิใช่น้อยแต่เมื่อถ้าข้องมากเดี๋ยวรู้จักแน่นอนแล้วจะรู้ว่าผมพวกเยอะ...
ท้ายนี้ขอขอบคุณคนดังกล่าวที่ทำให้มีวันนี้
1 นต.ปวาฬ จินตกานนท์ รน. อยากรู้ประวัติพ่อผมหาได้ตามหนังสือทำเนียบนักเลงบางลำภู
2 นางทิพย์สุภา จินตกานนท์ แม่ผม
3 นายวันวิน จินตกานนท์ พี่ชายอยู่ร้าน กทม.ภูเก็ต
4 พี่หนุ่ย 5 พี่ตี๋ทำท่อวังหิน 6 พี่เป๊ยก 7 เฮียบุ๊ง 8 พี่น้องทองเต็ม 9พี่ป้อง 10 พี่จิม 11 ขอบคุณเพื่อนๆเตรียมทหารรุ่น34 12 ขอบคุณพี่น้องๆทุกท่านที่วางใจในตัวผมมาโดยตลอด

...ผมเป็นคนเบื่อรถง่ายเปลี่ยนรถบ่อยแต่ขับเซฟิโร่มาไม่เคยเบื่อไว้มีตังค์เดี๋ยวจะหาSILViA S13มาวางRB25ดูเล่นๆส่วนSKYLINE R32 คงรออีกนาน( ขับ4เคื่รองRB26)
สุดท้ายตัวอย่างที่ไม่ดีของผมอย่าเอาอย่าง. .รอดมาได้ก็บุญแล้ว(เรื่องเอี้ยๆมีอีกเยอะ)

....ทุกคนมีหัวใจแต่จะมีใครเคยดูแลรักษาหัวใจตัวเองบ้างว่าไม่ให้ทำอะไรตามใจตัวเราเอง

....ทุกคนมีหัวใจแต่จะมีใครเคยดูแลรักษาหัวใจตัวเองบ้างว่าไม่ให้ทำอะไรตามใจตัวเราเอง

ชอบจิงๆไอ้ตรงเนี่ย พูดได้โดนใจมากมาย:cry:

3 นายวันวิน จินตกานนท์ พี่ชายอยู่ร้าน กทม.ภูเก็ต

พี่เก๋ ครับ พี่ชายพี่ชื่อเล่น พี่โรม รึป่าวครับ
ผมอยู่ภูเก็ต ครับ:redface:
กทม นี้ เป็นชื่อผับ รึป่าวครับ

พี่เก๋ ครับ พี่ชายพี่ชื่อเล่น พี่โรม รึป่าวครับ
ผมอยู่ภูเก็ต ครับ:redface:
กทม นี้ เป็นชื่อผับ รึป่าวครับ
....พี่โรมเป็นเจ้าของร้าน กทม.ที่ภูเก็ตส่วนพี่ชายพี่มีหุ้นเล็กๆอยู่ในร้านอยู่หน่อยนึงครับ

อ่านแล้ว สุดๆไปเลยครับ

การจะได้มาอะไรหลายๆอย่าง ต้องแลกอะไรหลายๆอย่างเยอะนะครับ

เหมือนที่เค้าบอกว่า No Sacrifice, No Victory

ผมยกให้พี่เก๋นะครับ

....พี่โรมเป็นเจ้าของร้าน กทม.ที่ภูเก็ตส่วนพี่ชายพี่มีหุ้นเล็กๆอยู่ในร้านอยู่หน่อยนึงครับ

ถ้าพี่ลงมาหาพี่ชายพี่ อย่าลืมโทรฯหาผมน่ะ ครับ:biggrin: :biggrin:

ชอบจังครับ ทำตามฝัน ตามหัวใจตัวเอง

บางคน หรือหลายคน มีฝัน แต่ไม่สามารถตามฝันได้ (เฮอ):cry:

ศรัทธา ในตัวพี่ เก๋ และเป็นกำลังใจให้ครับ

ปล.รักษาสุขภาพบ้างนะพี่ อย่าหักโหมมาก:burn:

อูยชอบไอ้คำลงท้ายตอนจบนี่แหละ

ถูกต้องเลยพี่กอล์ฟ

นี่ขนาดตัวหนังสือ ยังขนาดนี้

ถ้าตัวเป็น ๆ จะเป็นยังไง

แล้วเมื่อไหร่พี่กอล์ฟ จะเข้าไปโมซะทีเนี่ย

รออะไรอีก :biggrin:

ผมอยู่โคราชครับ ส่วนตัว ไม่เคยไปที่อู่พี่เก๋ แต่ติดตามงาน และชอบงานพี่ครับ
จากที่ดุ ซีดี รถทำไม่เยอะแต่วิ่งดี ชอบ concept ครับ
"ไม่อยากให้เสียเงินกับของแต่งไม่จำเป็น"
รุ่นน้องผม ทำรถไม่จบซักที พอเข้าไปหาพี่เก๋ ก็ได้รู้ว่าควรทำอะไรต่อบ้าง
รอเงินทุนกับ โอกาส คงได้รบกวน ใช้บริการ พี่เก๋นะครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน