กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

>>> บรรยากาศ ร้อนระอุแบบนี้ ขอปรึกษาวิธีทำให้หายร้อนหน่อยครับ <<<

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31435
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

A31435

TON รถฟักทอง
Cefiro-Thailand Members
เห็นกำลังร้อนกันจังช่วงนี้

เข้าเรื่องกันดีกว่า บ้านผมครับ เป็นทาวน์เฮ๊าส์ หัวมุม

อยู่มา 30 ปีกว่าได้แล้ว เพิ่งทำใหม่เมือสองปีที่แล้ว แต่ตอนทำผมไม่ได้คิดจะอยู่เลยไม่ได้มาดูอะไร ผลคือป๊าผมไม่ได้ทำอะไรกันร้อนที่หลังคาไว้เลยครับ
รู้สึกว่า ปีนี้มันร้ัอนกว่าทุกปี ทนไม่ไหว(จริง ๆ แล้ว นอนนอกบ้านมา 10 ปีได้ เพิ่งกลับมาอยู่บ้านได้ 5 เดือน)

ที่มีปัญหาืคือห้องนอนผม มันอยู่ชั้นบนสุด(ชั้นสาม) ห้องฝั่งหน้าบ้านเลย

มันโดนแดดตอนบ่ายเต็ม ๆ เลยครับ สองฝั่งเลย ด้านหน้า ด้านข้าง

ร้อนมากกกกก ทั้งจากหลังคา จากผนัง

แล้วส่วนมาก ผมต้ัองนอนกลางวันประมาณ 2 - 3 ชั่วโมง ช่วงบ่ายสอง ถึง เย็น ๆ

ห้องผมมีหน้าต่างทั้งสองฝั่ง แสงแดดเข้าก็แก้ด้วยติดผ้าม่านแบบกันยูวี ก็ช่วยเรือ่งแสงได้ครับ

แ่ต่รังสีความร้อน ที่แผ่ออกลงมาจากฝ้า และ ผนังนี่สิครับ :coolly-0041:

อัดแอร์จ่อเตียงนอน แบบแรงสุด ถึงจะช่วยได้ แต่แอร์แทบจะไม่ตัดคงเพราะความร้อนมันเยอะมาก

ตอนกลางคืนกลับมาจะนอน ประมาณเที่ยงคืน แตะที่ผนัง ยังอุ่น ๆ อยู่เลย

ปัญหาคือ สงสารแอร์และค่าไฟครับ :coolly-0006:

หาวิธีในกูเกิ้ล ที่ผมอ่านมา น่าสนใจที่สุดคือ ฉีดโฟมกันความร้อน เป็นโพลียูรีเทนโฟม ใช้ฉีดใต้หลังคา บนฝ้า กันเสียงได้ด้วยถ้าจะฉีดที่ผนังในห้อง เผื่อดูหนังดัีง ๆ จะไม่รบกวนห้อง - บ้าน ข้าง ๆ

ลองโทรไปปรึกษาทางร้านมา เค้าการันตีว่า อุณหภูมิลดลง 5 - 7 องศาแน่นอน อายุของโฟม ก็มี 10 ปีเป็นอย่างน้อย

คุยไปคุยมา ลองให้ช่างตีราคา ตามเนื้อที่ หลังคาชั้นสามของบ้านผม น่าจะประมาณ 44 ตรม. เค้าตีราคา 25,000.-

พอผมถามถึงพวกใยแก้วที่เป็นม้วน ๆ หุ้มด้วยฟอยล์เค้าบอกว่า ไม่ได้ช่วยเท่าไหร่

ที่อยากปรึกษาพี่น้องเซฟไทยคือ

1.มีใครเคยฉีดไอโฟมที่ว่านี้มั๊ยครับ? มันโอเคหรือเปล่า?

2.หรือใครทำงานแบบนี้อยู่ จะสามารถหาราคาได้ประหยัดกว่านี้มั๊ย?

3.หรือมีวิธีไหน ที่โอเคกว่านี้ และประหยัดกว่านี้มั๊ย?

4. ถ้าหลังคาเรียบร้อย แล้วผมอยากจะกันแดดที่ผนัง จะมีวิธีไหนแนะนำบ้างครับ นอกจากฉีดโฟมไอที่ว่านี้ที่ผนังในห้องเลย?

5.เห็นในโฆษณาของ SCG บ้านเย็น ที่ให้ลมพัดผ่านใต้หลังคา ทาวน์เฮ๊าส์ใครเคยทำได้ม้ั๊ยครับ ถ้าได้ ยากมั๊ย?

เคยคิืดจะปลูกไม้เลื้อย ให้เลื้อยกันแดดที่ผนังบ้าน แต่ดูแล้ว น่าจะให้ผลเสียมากกว่า กลัวแมลง กลัวต้องคอยตัดแต่งไม่มีเวลาดูแลมัน กลัวตึกจะโทรมไป กลัวเป็นบ้านผีสิง

สองวัีนนี้โทรหาช่างรัีบเหมาที่เคยมาทำที่บ้าน ก็ติดต่อไม่ได้ซะงั้น

ใครเคยมีประสปการณ์ช่วยแชร์ใ้ห้ฟัง หรือใ้ห้่ความรู้เบื้องต้นผมหน่อยครับ

ชอบคุณครับ

http://www.rf-foam.com/

อืมม ผมว่าตีหลังคา แล้วปลูกต้นไม้ครับ พวกไม้กระถางก็ได้

แล้วของเดิม
1.ฝ้าของเดิมมีมั้ย ถ้ามีมีการวางฉนวนหรือไม่ครับ
2. ถ้าไม่มีฝ้าเดิม ให้ตีฝ้าใหม่ พื้นถึงเพดานเก่านั้น สูงเท่าไหร่ครับ
การทำให้ลมผ่านใต้หลังคาก็ช่วยได้ครับ ถ้าลมมันผ่านนะครับ ถ้าไม่ผ่าน กลายเป็นที่อยู่ของสารพัดสัตว์นะครับ ไม่เหมาะเลย แรวคิดนั้นถูกต้องครับเรื่งการระบานลมออก

คุณควรจะปลูกต้นไม้บังแด จะดีกว่าครับ หรือ ทำระแนงด้านนอก ลดการปะทะโดยตรงจากแดด ไอแดด ที่จะเข้ามาถึงตัวบานด้วยนะครับ ถ้ามันมีระยะห่างเสียหน่อยจะช่วยได้ครับ ระหว่างระแนงกับผนังด้านนอกนะครับ

ลองนอน "หันตรูดให้แดด" ดูยังครับ:coolly-0010:

3.หรือมีวิธีไหน ที่โอเคกว่านี้ และประหยัดกว่านี้มั๊ย?

..ติดปริงเกอร์บนหลังคาสิครับ เวลาเปิดหน้าต่างเหมือนมีฝนตกได้บรรยากาศดีนักแล :coolly-0028:

โฟมมีขายเป็นกระป๋อง....กระป๋องล่ะน่าจะไม่เกิน...300..บาท...
....โฟม..1 กระป๋องฉีดได้ประมาณ 1 ตรมกว่า...แต่ถ้าฉีดแล้วต้องใช้ให้หมดเลยครับ...
44 ตรม...น่าจะใช้ไม่เกิน 50 กระป๋อง...รวมก็...15000..กว่าๆๆ...
ฉีดเองได้เลยครับง่ายเหมือนพ่นสีสเปรย์......

ถ่ายรูปบ้านมาดูดิ๊

แล้วว่างๆโทรคุยกัน

อย่าใช้โฟมนานเข้ามันจาหลุด

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
โฟมมีขายเป็นกระป๋อง....กระป๋องล่ะน่าจะไม่เกิน...300..บาท...
....โฟม..1 กระป๋องฉีดได้ประมาณ 1 ตรมกว่า...แต่ถ้าฉีดแล้วต้องใช้ให้หมดเลยครับ...
44 ตรม...น่าจะใช้ไม่เกิน 50 กระป๋อง...รวมก็...15000..กว่าๆๆ...
ฉีดเองได้เลยครับง่ายเหมือนพ่นสีสเปรย์......

พี่เขาแนะนำ มาแล้วว่าเล่นเองได้ 1.5หมื่น ผมว่าโอเลยระ ถ้าราคาแบบนี้
ถ้าต้องการแรงงาน จัดเบียร์มา2ลัง เรียกพี่น้องไปช่วยกันทำ คิดูว่าจะเสร็จมั้ย:coolly-0010:

ผมชอบ Comment พี่อาร์มสุดแระ
ลากมาลงหม้อซะอย่างงั้น

จริงๆ ใช้โฟม เพราะต้นต้องการให้เก็บเสียงหรือเปล่าครับ ?

จริงๆ ใช้โฟม เพราะต้นต้องการให้เก็บเสียงหรือเปล่าครับ ?

ใช้ทำปาร์ตี้โฟมหรือป่าวอะ สาวๆกับสระน้ และชาวคณะ

ไฟล์แนบ

40.1 KB · อ่าน: 60

..ติดปริงเกอร์บนหลังคาสิครับ เวลาเปิดหน้าต่างเหมือนมีฝนตกได้บรรยากาศดีนักแล :coolly-0028:

ว่าจะทำเหมือนกันครับ ไร่ของแม่แฟนที่ต่างจังหวัด ก็ทำแบบนี้

แต่ไม่ได้ไปพักกันบ่อย

จะมาทำที่บ้านกลางเมืองแบบนี้ ไม่รู้ว่าจะเ็ป็นอะไรป่าวหนะ แต่ก็เป้นวิธีที่น่าสนแล้วก็ประหยัดดีนะผมว่า แต่ระยะยาว ไม่รู้จะเป็นไรมั๊ย ถ้าทำแบบนี้ทุกวัน ทั้งวัน

ขอบคุณเสี่ยที่แนะนำครับ

อืมม ผมว่าตีหลังคา แล้วปลูกต้นไม้ครับ พวกไม้กระถางก็ได้

นึกภาพไม่ออกอะป้อง ช่วยอีกนิดได้ปะ ขอรายละเอียดหน่อย แต้งกิ้วทีชเช่อ

ลองนอน "หันตรูดให้แดด" ดูยังครับ:coolly-0010:

ถ้าร้อนแบบนี้้ ไม่มีตรูดมาให้แดดแน่นอนครับ

มันชื่อว่าอะไรอะครับ ที่ไหนมีขายบ้าง น่าสนครับ ถูกกว่าตั้งเยอะ ขอบคุณครับ

ลงหม้อสุกี้อย่างเดียวเลยคับต้น

รอพี่อาร์มพาไปจัดอยู่ครับ :coolly-0009:

พี่ีหมายถึงเก็บเสียงเวลาดูหนัง อย่างที่ต้นคิดใช่ปะ?

ก็ส่วนนึงนะครับ แต่หลัีก ๆ อยากคลายร้อนครับ

พี่เขาแนะนำ มาแล้วว่าเล่นเองได้ 1.5หมื่น ผมว่าโอเลยระ ถ้าราคาแบบนี้
ถ้าต้องการแรงงาน จัดเบียร์มา2ลัง เรียกพี่น้องไปช่วยกันทำ คิดูว่าจะเสร็จมั้ย:coolly-0010:

ผมว่าไม่เสร็จอะพี่เบียร์

555++

ถ่ายรูปบ้านมาดูดิ๊

แล้วว่างๆโทรคุยกัน

อย่าใช้โฟมนานเข้ามันจาหลุด

นานแค่ไหนอะพี่เหน่ง กว่ามันจะหลุด ถึงสิบปีอย่างที่เค้าบอกปะ?

ไว้พี่ผ่านมาแถวนี้ แวะเอาอะไหล่มาให้ผม พี่เหน่งแวะมาดูของจริงเลยดีกว่าเนอะพี่เหน่ง ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
แล้วของเดิม
1.ฝ้าของเดิมมีมั้ย ถ้ามีมีการวางฉนวนหรือไม่ครับ
2. ถ้าไม่มีฝ้าเดิม ให้ตีฝ้าใหม่ พื้นถึงเพดานเก่านั้น สูงเท่าไหร่ครับ
การทำให้ลมผ่านใต้หลังคาก็ช่วยได้ครับ ถ้าลมมันผ่านนะครับ ถ้าไม่ผ่าน กลายเป็นที่อยู่ของสารพัดสัตว์นะครับ ไม่เหมาะเลย แรวคิดนั้นถูกต้องครับเรื่งการระบานลมออก

คุณควรจะปลูกต้นไม้บังแด จะดีกว่าครับ หรือ ทำระแนงด้านนอก ลดการปะทะโดยตรงจากแดด ไอแดด ที่จะเข้ามาถึงตัวบานด้วยนะครับ ถ้ามันมีระยะห่างเสียหน่อยจะช่วยได้ครับ ระหว่างระแนงกับผนังด้านนอกนะครับ

ของเดิมมีฝ้าครับ ไม่มีการวางฉนวนใด ๆ ทั้งสิ้น ความสูงจากฝ้าถึงหลังคา น่าจะเกือบ ๆ เมตรครับ

แต่ผมคงไม่ทำให้ลมผ่นแล้วหละครับ กลัวจะเป้นรังของสัตว์อย่างที่พี่เบียร์บอก

ส่วนเรื่องไม้ระแนง เมื่อตอนบ่าย โทรไปถามร้านขายไม้ระแนง เค้าบอกว่า แค่ใช้กันแดด กับความสวยงามแต่ไม่กันความร้อนแน่นอน

แต่ผมว่า มันก็น่าจะช่วยได้บ้างหละเนอะพี่เบียร์ อันนี้ผมสนมากเลยอะ มันสวยดีด้วย ขอบคุณพี่เบียร์มากครับ

เมื่อกีเห็นโฆษณาสีทากันความร้อน เห็นว่าได้ตั้ง 90% ไม่รู้ว่ามันช่วยได้จริงแค่ไหน

ใครเคยใช้บ้างครับ

เ้ฮ้อออ

STEP แรก
-บ้านผมตอนแรกเป็นฝ้าแบบแขวน หน้าร้อนร้อนตับแล่บ ช่วงบ่ายผนังบ้านโดยแดดเต็มๆ แอร์ทำงานหนัก แทบไม่ตัดเลย เลยใส่ลูกหมุนระบายอากาศบนหลังคา แต่ต้องเจาะช่องชายคาให้ลมเข้าไปแทนที่ลมที่ระบายออกทางลุกหมุน ตรงช่องชายคาที่เจาะผมใช้มุ้งลวดกันหนูวิ่งขึ้นไป ช่วยเรื่องความร้อนได้พอสมควร
STEP 2
-หลังคากระเบื้องเก่าเริ่มรั่ว เลยเปลี่ยนหลังคาบ้านใหม่ทั้งหมด และเปลี่ยนฝ้าใหม่เป็นฝ้าฉาบ เอียงตามแนวหลังคากระเบื้อง เอาลูกหมุนระบายอากาศออก
หน้าร้อนตับแล่บแบบนี้ฝ่านมา2ปี ไม่ร้อนแล้ว แอร์ทำงานน้อยลง ตัดเร็วขึ้น ค่าไฟลดลง
สรุปบ้านผมเปลี่ยนจากฝ้าแขวนเป็นฝ้าฉาบ ความร้อนลดลงไปเยอะมากๆ
ลองไว้เป็นข้อมูลครับ:coolly-0033:

เพิ่มอีกนึด
บ้านน้าเป็นทาว์นเฮ้าส์ หลังคาของทุกบ้านต่อกันหมด(ใช่หรือเปล่า)
ควรทำกั้นแนวตั๊งระหว่างใต้หลังคาแต่ละหลัง(ตรงนี้งงมั๊ย) เพราะถ้าน้าใส่ลูกหมุนเข้าไป ลูกหมุนจะไปดูดลมจากหลังอื่นมาด้วย ไม่ได้ระบายเฉพาะหลังน้าหลังเดียว ลูกหมุนที่ใส่ไปจะไม่ได้ผล เพราะพื้นที่มันแยะครับน้า:coolly-0033:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน