กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

>>> บรรยากาศ ร้อนระอุแบบนี้ ขอปรึกษาวิธีทำให้หายร้อนหน่อยครับ <<<

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย A31435
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

แบบที่น้า จอร์น ว่าเลยครับ แบบนั้นจะเข้าท่าเหาะสมกับบ้านต้นนะครับ
บ้านพี่จอร์น น่าจะเป็นหลังคาคล้ายๆกันเลยครับ

ส่วนนะแนง มันไว้กันแสง ความความร้อนนั้น ต้องมีระยะห่างนั้นแหละครับ

แต่ไม่รู้ว่าสนนราคาจะสักเท่าไหร่นะครับ

ฝ้าเดิมไม่มีฉนวน ร้อนแน่นอนครับ

อีกนิด
ด้านข้างที่โดนแดดเต็มๆตอนบ่าย
ช่วงนี้ถ้ายังตัดสินใจอะไรไม่ได้ ใช้สแลนกรองแสง(ที่ใช้ในงานก่อสร้าง สีดำ)
กว้าง2เมตร ยาวแล้วแต่จะซื้อ เขาขายกันประมาณ 30.-/เมตร ยกม้วนก็ถูกลงไปอีก ขึงไว้ก่อนชั่วคราว กันร้อนได้ดีพอสมควร แต่ดูไม่สวยแน่นอนครับ:coolly-0033:

ไฟล์แนบ

110 KB · อ่าน: 46
1.เปิดแอร์เย็นๆ
2.เปิดเพลงเบาๆ
3.เบียร์ซัก 3 ขวด (ดาวแดงนะนุ่มๆดี) แหม๋ถ้ายิ่งได้กะหรี่ผัดผงปูนะ เอ้ย ปูผัดผงกะหรี่ (พูดผิดนิดเดียว)
4.หลับตา (พอหมด 3 ขวด)
5.เย็นเลยตื่นอีกทีเช้า..สบาย
เอาฮาน๊ะจ๊ะ.......จารย์มดเอง อิอิ

เพิ่มอีกนึด
บ้านน้าเป็นทาว์นเฮ้าส์ หลังคาของทุกบ้านต่อกันหมด(ใช่หรือเปล่า)
ควรทำกั้นแนวตั๊งระหว่างใต้หลังคาแต่ละหลัง(ตรงนี้งงมั๊ย) เพราะถ้าน้าใส่ลูกหมุนเข้าไป ลูกหมุนจะไปดูดลมจากหลังอื่นมาด้วย ไม่ได้ระบายเฉพาะหลังน้าหลังเดียว ลูกหมุนที่ใส่ไปจะไม่ได้ผล เพราะพื้นที่มันแยะครับน้า:coolly-0033:

STEP แรก
-บ้านผมตอนแรกเป็นฝ้าแบบแขวน หน้าร้อนร้อนตับแล่บ ช่วงบ่ายผนังบ้านโดยแดดเต็มๆ แอร์ทำงานหนัก แทบไม่ตัดเลย เลยใส่ลูกหมุนระบายอากาศบนหลังคา แต่ต้องเจาะช่องชายคาให้ลมเข้าไปแทนที่ลมที่ระบายออกทางลุกหมุน ตรงช่องชายคาที่เจาะผมใช้มุ้งลวดกันหนูวิ่งควรทำกั้น แนวตั๊งระหว่างใต้หลังคาแต่ละหลัง(ตรงนี้งงมั๊ย) เพราะถ้าน้าใส่ลูกหมุนเข้าไป ลูกหมุนจะไปดูดลมจากหลังอื่นมาด้วย ไม่ได้ระบายเฉพาะหลังน้าหลังเดียว ลูกหมุนที่ใส่ไปจะไม่ได้ผล เพราะพื้นที่มันแยะครับน้า:coolly-0033:ขึ้นไป ช่วยเรื่องความร้อนได้พอสมควร
STEP 2
-หลังคากระเบื้องเก่าเริ่มรั่ว เลยเปลี่ยนหลังคาบ้านใหม่ทั้งหมด และเปลี่ยนฝ้าใหม่เป็นฝ้าฉาบ เอียงตามแนวหลังคากระเบื้อง เอาลูกหมุนระบายอากาศออก
หน้าร้อนตับแล่บแบบนี้ฝ่านมา2ปี ไม่ร้อนแล้ว แอร์ทำงานน้อยลง ตัดเร็วขึ้น ค่าไฟลดลง
สรุปบ้านผมเปลี่ยนจากฝ้าแขวนเป็นฝ้าฉาบ ความร้อนลดลงไปเยอะควรทำกั้น แนวตั๊งระหว่างใต้หลังคาแต่ละหลัง(ตรงนี้งงมั๊ย) เพราะถ้าน้าใส่ลูกหมุนเข้าไป ลูกหมุนจะไปดูดลมจากหลังอื่นมาด้วย ไม่ได้ระบายเฉพาะหลังน้าหลังเดียว ลูกหมุนที่ใส่ไปจะไม่ได้ผล เพราะพื้นที่มันแยะครับน้า:coolly-0033:มากๆ
ลองไว้เป็นข้อมูลครับ:coolly-0033:

ขอบคุณน้าจอห์นมากครับ บ้านผมมีสองคูหาครับ คูหามุมเลย มีชั้นเดียว หลังคาก็ใช้เป็นตัวหมุน ๆ ดูดอะครับ ส่วนฝั่งที่ผมอยู่ หลังคากระเบื้องธรรมดา

วันนี้คุยกับป๊าแล้ว เค้าโอเคว่าจะติดลูกหมุนเข้าไป แล้วข่าวดีคือ หลังคาของทาวน์เฮ๊าส์ไม่ได้เชื่อมติดกันครับ ของใครของมัน

แล้วที่คุยกันไว้ ถ้ามันช่วยได้ไม่เยอะ ก็จะติดสปริงเกอร์ด้วย เพราะงบไม่แพง

ส่วนผนัง ว่าจะติดไม้ระแนง ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย ผมว่าได้สวยด้วย

ขอบคุณน้าจอห์นมาก ๆ ครับ

แบบที่น้า จอร์น ว่าเลยครับ แบบนั้นจะเข้าท่าเหาะสมกับบ้านต้นนะครับ
บ้านพี่จอร์น น่าจะเป็นหลังคาคล้ายๆกันเลยครับ

ส่วนนะแนง มันไว้กันแสง ความความร้อนนั้น ต้องมีระยะห่างนั้นแหละครับ

แต่ไม่รู้ว่าสนนราคาจะสักเท่าไหร่นะครับ

ฝ้าเดิมไม่มีฉนวน ร้อนแน่นอนครับ

ขอบคุณพี่เบียร์ครับ ที่คอยดูแล :coolly-0009:

อีกนิด
ด้านข้างที่โดนแดดเต็มๆตอนบ่าย
ช่วงนี้ถ้ายังตัดสินใจอะไรไม่ได้ ใช้สแลนกรองแสง(ที่ใช้ในงานก่อสร้าง สีดำ)
กว้าง2เมตร ยาวแล้วแต่จะซื้อ เขาขายกันประมาณ 30.-/เมตร ยกม้วนก็ถูกลงไปอีก ขึงไว้ก่อนชั่วคราว กันร้อนได้ดีพอสมควร แต่ดูไม่สวยแน่นอนครับ:coolly-0033:

ขอบคุณน้าจอห์นครับ ผมซื้อแบบ 80% มาม้วนนึง 20 เมตร กว้าง 1 เมตร

ซื้อมาสองปีได้แล้ว ยังม่มีฤกษ์ติิดเลย ว่าพรุ่งนี้จะให้ช่างแถวนี้ติดให้ก่อนพลางๆ ระหว่างรอติดไม้ระแนง

ขอบคุณน้าจอห์นอีกครั้งครับ

พี่เขาแนะนำ มาแล้วว่าเล่นเองได้ 1.5หมื่น ผมว่าโอเลยระ ถ้าราคาแบบนี้
ถ้าต้องการแรงงาน จัดเบียร์มา2ลัง เรียกพี่น้องไปช่วยกันทำ คิดูว่าจะเสร็จมั้ย:coolly-0010:[/QUO
ผมว่าไม่เสร็จ..เมาหลับซะก่อน

เด๋วผ่านไปจะเข้าไปดูให้นะต้น

springer เย็นดี แต่ อย่าใช้ น้ำอาจมีเชื้อโรค อนาคต จะมีปัญญหา ระบบทางเดินหายใจ

เด๋วผ่านไปจะเข้าไปดูให้นะต้น

springer เย็นดี แต่ อย่าใช้ น้ำอาจมีเชื้อโรค อนาคต จะมีปัญญหา ระบบทางเดินหายใจ

โอววว ขอบคุณพี่เหน่งครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน