กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

สอบถามเรื่องรอบเครื่องกับเสียงเทอร์โบหน่อยครับ++++++

• เริ่มกระทู้โดย เริ่มกระทู้โดย Expressway
  • วันที่เริ่มกระทู้ วันที่เริ่มกระทู้

Expressway

Registered
รถผม rb25 det โบเดิมๆ วิ่ง120รอบเครื่องประมาณ3500 ครับ แบบนี้ผิดปกติรึเปล่าครับ แล้วเวลาบูส เสียงเทอร์โบมันวี๊ดดังมากเลยครับ อาการแบบนี้มันเปนปกติมั้ยครับ กลัวพังครับเพิ่งวางมาเอง ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับผม:coolly-0005::coolly-0005:

12 ว๊าวของผม เฟืองท้าย 4.3 lsd วิ่ง 120 ที่ 2900 รอบค๊าบบบ

รถผม rb25 det โบเดิมๆ วิ่ง120รอบเครื่องประมาณ3500 ครับ แบบนี้ผิดปกติรึเปล่าครับ แล้วเวลาบูส เสียงเทอร์โบมันวี๊ดดังมากเลยครับ อาการแบบนี้มันเปนปกติมั้ยครับ กลัวพังครับเพิ่งวางมาเอง ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับผม:coolly-0005::coolly-0005:
รู้สึกรอบมันจะสูงไปนะ เกียร์ออโต้ป่าว

ถ้าออโต้

เกียร์เปลี่ยนปกติมั้ย นุ่มนวลหรือเปล่า

ผมว่าอาจจะเดินสายไฟไม่ครบหรือเปล่า

วีธีเช็คง่ายๆลองบิดกุญแจ on แล้วเปิดที่ปัดน้ำฝน พอเริ่มปัดแล้วปิดก้านสวิตช์ทันที ถ้าก้านปัดค้าง แสดงว่าสายเดินไฟไม่ครบ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
โบไม่พังหลอกครับพี่
ส่วนรอบเครื่องที่สูงต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายครับ

เฟืองท้ายไม่มีผล กะไมล์นะครับ จะเปลี่ยนเบอร์ไหน รถรอบเครื่องกะความเร็วก็เหมือนเดิม มีผลแค่ความเร็วรถจริงๆเท่านั้น

มันอยู่ที่เฟืองไมล์ ตะหาก ถ้าเฟืองไมล์ไม่แมทช์ ความเร็วก็ไม่ตรงครับ

เฟืองท้ายไม่มีผล กะไมล์นะครับ จะเปลี่ยนเบอร์ไหน รถรอบเครื่องกะความเร็วก็เหมือนเดิม มีผลแค่ความเร็วรถจริงๆเท่านั้น

มันอยู่ที่เฟืองไมล์ ตะหาก ถ้าเฟืองไมล์ไม่แมทช์ ความเร็วก็ไม่ตรงครับ
หลอครับพี่เล็กพอดีผมเคยเป็นอาการเหมือนพี่ข้างบนพอได้เฟืองท้ายใหม่ก้อดีขึ้นมารอบเครื่องไม่สูงและก้อไหลดีไม่กินน้ำมันเหมือนแต่ก่อน
ส่วนวายสายไฟไม่ครบที่ผมเคยเป็นก้อมีแต่เรื่องที่กินน้ำมันเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ครับ

หลอครับพี่เล็กพอดีผมเคยเป็นอาการเหมือนพี่ข้างบนพอได้เฟืองท้ายใหม่ก้อดีขึ้นมารอบเครื่องไม่สูงและก้อไหลดีไม่กินน้ำมันเหมือนแต่ก่อน
ถ้าเกียร์ธรรมดา อะใช่ครับ

จากที่ จขกท เล่า น่าจะเป็นออโต้น่ะ

รอบเครื่องสัญญาณมาจากกล่อง(มั้ง)
ความเร็วมาจากเฟืองไมล์ ที่เกียร์

ถ้าเกียร์ธรรมดา อะใช่ครับ

จากที่ จขกท เล่า น่าจะเป็นออโต้น่ะ

รอบเครื่องสัญญาณมาจากกล่อง(มั้ง)
ความเร็วมาจากเฟืองไมล์ ที่เกียร์
ผมก้อเกียร์ออโต้ครับพี่แสดงว่าอู่ที่ผมไปทำมาช่างก้อเก่งอะซี:coolly-0044:วิ่งดีประหยัดด้วย อิอิ:coolly-0010::coolly-0010:

วายสายไม่ครบมันมีสารพัดอาการครับ
เป็นได้ทั้งที่เครื่องและเกียร์
อาการที่เกียร์คือ เกียร์ไม่เปลี่ยน บ้าง กระตุกบ้าง ฯลฯ

ผมก้อเกียร์ออโต้ครับพี่แสดงว่าอู่ที่ผมไปทำมาช่างก้อเก่งอะซีวิ่งดีประหยัดด้วย

รถผม ตอนใส่เฟือง 4.36 ก็วิ่งไม่ออก เกิน 140 ไปแล้วอาการเหมือนรอบหมด รอบสูงแต่รถไม่วิ่ง

พอใส่ 4.1 วิ่งดีทั้งต้นและปลาย

แต่รอบเครื่องกะความเร็วมันก็ขึ้นสัมพันธ์กันเหมือนเดิม ที่อยากจะบอกคือตรงนี้

ประหยัดก็ดีแล้วไม่ใช่หรอ ขนาดไม่มีสโลว์ปั๊มติ๊กนะเนี่ย

ขนาดประหยัดแล้วยังติดห้าปุ่มเลย จะประหยัดไปถึงไหน อิอิ

5ปุ่มติดเอาหล่อครับ:coolly-0044:ครับผมขอบคุณครับ:coolly-0010: ว่าจะถอดมาขายอยู่ครับไม่ค่อยมีผลของเค้าดีอยู่แล้ว:coolly-0010:

ลองใช่ดูก่อนครับพี่ถ้ามีอาการตรงดังที่บรรดาท่านผู้รู้จริงกล่าวก้อค่อยแก่ไขครับรอท่านอื่นมาตอบเพิ่มเติมนะครับ:coolly-0003:

แต่เขาติมาด้วยนะว่าเสียงเครื่องมันดัง ก็น่าจะเกี่ยวกับเฟืองท้าย นะ

รถกระผมเกียธรรมดาครับพี่น้อง หรืออาจจะเป็นเพราะไมล์ความเร็วไม่ตรงกับความเป็นจริงรึเปล่าครับ ส่วนเฟืองท้ายของผมเป็นของ r32 gtsอ่ะครับอัตราทดน่าจะ 4.1นะ
ปล.ใจเย็นๆกันนะครับถามไว้เป็นความรู้เผื่อมีท่านอื่นประสบปัญหาเช่นผม ดูซีเรียสกันจังเลยแหะๆ

เกียร์เปลี่ยนครบป่าวอ่ะครับ ผมว่าเกียร์นะ ไม่น่าใช่เฟืองท้ายอ่ะ อาการเหมือนวิ่งแค่3เกียร์เลยอ่ะ รอบสูงจัดเลย รอบยังก่ะกระบะมาสด้าผมเลย 3500 วิ่งได้130
ลองให้ช่างเค้าดูเลยครับ แล้วมาเล่าสู่กันฟังด้วยนะ อยากรู้เหมือนกันว่าเป็นที่อะไรอ่ะ.......

ให้ดูเฟืองไมล์ที่ตูดเกียร์ด้วย
ถ้าเฟืองท้าย 4.1 หรือ 4.083 เฟืองไมล์ต้อง 20 ฟัน (สีแดง)
ถ้าเฟืองท้าย 4.3 เฟืองไมล์ต้อง 21 ฟัน (สีขาว)
ตามที่ว่าเนี่ยต้องเป็นล้อเดิมๆ แล้วความเร็วจริง กับความเร็วหน้าปัทม์ตรงกันแน่นอน
ตอนผมเปลี่ยนอัตราทดเฟืองท้าย ก็เปลี่ยนเฟืองไมล์ที่ตูดเกียร์ไปด้วย
ถ้าไม่เปลี่ยนก็เพี้ยนแน่นอน

25โบ เกียร์m/t เกียร์ใหญ่ เฟืองท้าย lsd 4.1 ล้อขอบ18 กว้าง10 ยาง215 40

รอบเครื่อง 3200 โดยประมาณ ความเร็วอยู่ที่ 100 km/h วัดโดย gps

โดยส่วนตัว คิดว่า รอบสูงไป ว่าจะยัด 3.9 แต่คิดอีกที ตังไม่มี ใว้ก่อนดีกว่า

25โบ เกียร์m/t เกียร์ใหญ่ เฟืองท้าย lsd 4.1 ล้อขอบ18 กว้าง10 ยาง215 40

รอบเครื่อง 3200 โดยประมาณ ความเร็วอยู่ที่ 100 km/h วัดโดย gps

โดยส่วนตัว คิดว่า รอบสูงไป ว่าจะยัด 3.9 แต่คิดอีกที ตังไม่มี ใว้ก่อนดีกว่า

O_o ล้อ 18 กว้าง 10 ใส่ยางแค่ 215 หรอครับ!!! โคดเทพ:coolly-0044:

อิอิ น่าจะพิมพ์ผิด

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
ด้านบน